[Funland] Xây nhà to ở quê

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Tốn thêm lần làm mái ngói thôi. Chứ giờ đổ bê tông cũng rẻ ạ.
Mái ngói thì nếu cụ nhiều tiền thì làm vì kèo sắt hộp xong mua ngói Nhật về lợp kiểu bắt vít
Nhà em kinh phí hạn chế nên làm đúng kiểu các cụ ngày xưa là xây vì kèo lên, xong luồng ngâm, và gỗ bạch đàn xẻ ra làm rui mè rồi lợp ngói Hạ Long như các cụ vẫn lợp mái nhà xưa.
Kinh phí làm cái mái này hình như khoảng hơn 50 triệu
Em thấy bên HY hay làm là đổ mái vát bằng bê tông dầy khoảng 8-10 phân, theo góc vát tùy thiết kế rồi sau đó dán ngói đỏ lên.

Loe_hờ lú

Xe điện
Đất rộng thế, chỗ gian thờ xây thêm cái dạng như hậu cung ấy thì hợp lý hơn, đặt được cái cửa võng và câu đối 2 bên
Quê em cũng hay xây kiểu hậu cung đó, nhiều người cũng góp ý xây như thế cho gian tờ riêng biệt.
Nhưng anh em nhà em bàn bạc nhau thống nhất để bàn thờ ra ngoài, ko xây hậu cung.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em thấy bên HY hay làm là đổ mái vát bằng bê tông dầy khoảng 8-10 phân, theo góc vát tùy thiết kế rồi sau đó dán ngói đỏ lên.
Thế còn tốn nữa cụ ạ.
Vẫn phải có mái bằng
Mái ngói thì lại bê tông thì tốn lắm
Đã có mái bằng bên dưới, nên bên trên chỉ cần làm vì kèo và lợp ngói thôi đã chắc chắn lắm rồi

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Nhà phải xây cao hơn kiểu xây của các cụ ngày xưa bác ạ
Lòng nhà 3 gian là 5m x 9,7m
Chiều cao thông thuỷ 4.75m
Nền nhà so với sân cũng cao hơn hẳn nhà kiểu truyền thống.
Nhà này phù hợp với nhà nào con trưởng, kết hợp gian thờ cúng và ăn uống giỗ chạp đông người.
Nhà em mới hoàn thiện cho các cụ ở quê đây ạ
Mời cụ nói qua về chi phí xây dựng hoàn thiện căn này? Không tính nội thất nhé.

3tr-3.5tr/m2 xong không cụ?

Chembao

Xe container
Xây nhà ở quê to nhiều khi rất lãng phí vì ko có người ở. Nhà e từ khi bố mẹ mất đi, nhà có mấy anh em mà chẳng ai về ở, nhà để ko mỗi lần về dọn ốm, mọi thứ cứ xuống cấp dần dần.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Quê em cũng hay xây kiểu hậu cung đó, nhiều người cũng góp ý xây như thế cho gian tờ riêng biệt.
Nhưng anh em nhà em bàn bạc nhau thống nhất để bàn thờ ra ngoài, ko xây hậu cung.
Để trả lời câu hỏi: Có nên xây hậu cung (quê em gọi là củng) thì cccm lưu ý đến vai trò, vị trí của củng trong gia đình nhà cccm và lợi ích của việc xây củng.
1, Củng được xây dựng chỉ để đặt bàn, tủ thờ, án gian. GĐ nhà trưởng thường phải thờ cúng nhiều (ban thờ to).
2, Chủ yếu là đặt ở gian giữa, nơi trang trọng & thuận tiện nhất trong nhà.
3, Xây củng chỉ tốn thêm một ít đất & vật liệu mà sử dụng được toàn bộ gian giữa (thông thường hay đặt sập hoặc trường kỷ/bàn ghế.
Do vậy, cụ mí mợ nào con trưởng thì nên xây củng (tốt nhất khi xây nhà mới nên có quy hoạch xây dựng cùng luôn, đỡ tốn như nhà cháu phải cắt tường ra xây thêm).
Cụ nào con thứ thì có thể không xây (thờ cúng ít thì chỉ cần để nóc tủ chè/tủ ly/bàn thờ treo cũng được ạ.

Hieu Truong

Xe đạp
Quê e dạo này con cháu sang ngang học hành, lớn lên là cho đi xkld hết, nhà ít thì 1 nhà nhiều 2,3 người, kinh tế phất lên trông thấy, ô nào có tiền con gửi về cũng nhăm nhăm làm quả nhà thật to thật hoành tráng, cơ mà e vào mấy nhà đều thấy bên ngoài rất khủng nhưng phòng ốc chả đâu vào đâu, nhà xây hết 1 tỉ 6 mà nội thất ko có gì bên trong, phòng thì linh tinh phèng, tiện nghi ko sắm, mà ô nào cũng đua nhau, 1t6 nếu biết xây nhà hết khoảng 1t2 thôi còn 400 thuê thiết kế nội thất có phải hơn ko các cụ nhỉ
Ở quê các cụ vẫn tư duy theo kiểu " Nhà cao, cửa rộng" hoặc " Một năm làm nhà, Ba năm làm cửa" thường thì thích oai với hàng xóm, họ hàng - nhu cầu thích được khen nhà to, đẹp hơn là quan tâm đến nhu cầu ở, hươngr thụ cá nhân.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Ở quê các cụ vẫn tư duy theo kiểu " Nhà cao, cửa rộng" hoặc " Một năm làm nhà, Ba năm làm cửa" thường thì thích oai với hàng xóm, họ hàng - nhu cầu thích được khen nhà to, đẹp hơn là quan tâm đến nhu cầu ở, hươngr thụ cá nhân.
Cụ nói thế có đúng nhưng không phản ánh hết sự việc.

- Nhà là việc lớn, tầm cỡ đời người chứ không phải vài năm là làm được. Vậy nếu đợi đủ tiền mới xây thì có phải lâu quá không.

- Ở quê người ta gọi là xây dần dần, làm từng bước một. Có tiền đến đâu làm đến đấy. Bởi vì nếu có chút tiền mà không vào việc thì lại mua sắm linh tinh, chơi bời, lô đề cũng hết.

- Để hạn chế trượt giá VLXD. Trông thế thôi mà trượt giá làm đội chi phí xây dựng lên cao khủng khiếp đấy. Thí dụ 3 năm trước thì với 400tr có thể xây xong 1 căn 2 tầng, nhưng bây giờ khéo chỉ đủ xây thô, bởi vật liệu và tiền công đã lên giá. Bởi vậy làm sớm để tránh bị trượt giá VLXD. Sau hoàn thiện dần cũng được.

- Không làm nhỏ quá được, bởi vì chỉ làm 1 lần thôi. Giờ xây bé quá nay mai lại phá đi làm lại có phải chết ko.

- Quê thì xây nhà kiểu thế, TP thì đua nhau mua xe trả góp thì cũng như nhau thôi, vì cái sỹ diện như nhau. Nói ở quê hơn thì không đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Để trả lời câu hỏi: Có nên xây hậu cung (quê em gọi là củng) thì cccm lưu ý đến vai trò, vị trí của củng trong gia đình nhà cccm và lợi ích của việc xây củng.
1, Củng được xây dựng chỉ để đặt bàn, tủ thờ, án gian. GĐ nhà trưởng thường phải thờ cúng nhiều (ban thờ to).
2, Chủ yếu là đặt ở gian giữa, nơi trang trọng & thuận tiện nhất trong nhà.
3, Xây củng chỉ tốn thêm một ít đất & vật liệu mà sử dụng được toàn bộ gian giữa (thông thường hay đặt sập hoặc trường kỷ/bàn ghế.
Do vậy, cụ mí mợ nào con trưởng thì nên xây củng (tốt nhất khi xây nhà mới nên có quy hoạch xây dựng cùng luôn, đỡ tốn như nhà cháu phải cắt tường ra xây thêm).
Cụ nào con thứ thì có thể không xây (thờ cúng ít thì chỉ cần để nóc tủ chè/tủ ly/bàn thờ treo cũng được ạ.
Vâng.
quê em gần như con trưởng nào cũng xây cụ ạ.
Em lại k thích xây củng lắm. Nên là em đặt ngay gian ngoài, kê cái sập gụ nữa.
2 bên để tiếp khách. Và 1 chỗ sinh hoạt,giường ngủ cho khách nếu có nhu cầu.
3 gian ngoài này gần như chỉ dành cho sinh hoạt chung nên cũng k cần củng tách riêng ra

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Vâng.
quê em gần như con trưởng nào cũng xây cụ ạ.
Em lại k thích xây củng lắm. Nên là em đặt ngay gian ngoài, kê cái sập gụ nữa.
2 bên để tiếp khách. Và 1 chỗ sinh hoạt,giường ngủ cho khách nếu có nhu cầu.
3 gian ngoài này gần như chỉ dành cho sinh hoạt chung nên cũng k cần củng tách riêng ra
Ông cụ nhà cháu là trưởng ạ. Cụ nghỉ hưu 1991 đến 2005 thì thích về quê & mua đất xây nhà. Lúc đầu cũng không xây củng. 2009 ông nhà em theo các cụ tiên tổ. Sau khi tậu 4 bánh (2017) em hay về quê do vậy mua thêm được 600 m2 bên cạnh (giờ tổng > 1000 m2) ae lại hay về quê nên mua 1 cái án gian. Kê vào thấy mất gần hết gian giữa nên mới cắt tường xây thêm củng (tốn kém hơn xây cùng từ đầu). Đưa án gian vào củng thì dùng được toàn bộ gian giữa (dự định đặt sập).
Theo nhận định cá nhân thì củng đã được đưa vào thiết kế nhà từ lâu vì tiện dụng, kín đáo & dễ sắp đặt trang trí khu vực thờ tự. Về lâu dài thì nên có (do vậy xây nhà mới ở nông thôn nên quy hoạch xây dựng củng luôn). Dù gì thì chỉ cố 1 tý khi xây - sau có nhiều lợi ích như em nói ở trên. Nhà vừa gọn gàng, vừa phải lại có chỗ cho thờ tự tiện lợi - riêng biệt mà dễ bài trí (võng, câu đối). Các cụ xưa chắc đã tính toán chán rồi mới thiết kế ra cái hậu cung cccm nhỉ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Ông cụ nhà cháu là trưởng ạ. Cụ nghỉ hưu 1991 đến 2005 thì thích về quê & mua đất xây nhà. Lúc đầu cũng không xây củng. 2009 ông nhà em theo các cụ tiên tổ. Sau khi tậu 4 bánh (2017) em hay về quê do vậy mua thêm được 600 m2 bên cạnh (giờ tổng > 1000 m2) ae lại hay về quê nên mua 1 cái án gian. Kê vào thấy mất gần hết gian giữa nên mới cắt tường xây thêm củng (tốn kém hơn xây cùng từ đầu). Đưa án gian vào củng thì dùng được toàn bộ gian giữa (dự định đặt sập).
Theo nhận định cá nhân thì củng đã được đưa vào thiết kế nhà từ lâu vì tiện dụng, kín đáo & dễ sắp đặt trang trí khu vực thờ tự. Về lâu dài thì nên có (do vậy xây nhà mới ở nông thôn nên quy hoạch xây dựng củng luôn). Dù gì thì chỉ cố 1 tý khi xây - sau có nhiều lợi ích như em nói ở trên. Nhà vừa gọn gàng, vừa phải lại có chỗ cho thờ tự tiện lợi - riêng biệt mà dễ bài trí (võng, câu đối). Các cụ xưa chắc đã tính toán chán rồi mới thiết kế ra cái hậu cung cccm nhỉ.
Chắc quê cụ ở Nam ĐỊnh hoặc Thái Bình, cách gọi Củng thờ em thấy hay ở đó.
Quê vợ em ở Nam Định, cụ Nhạc phụ cũng mới xây cái đó.

Loe_hờ lú

Xe điện
Mời cụ nói qua về chi phí xây dựng hoàn thiện căn này? Không tính nội thất nhé.

3tr-3.5tr/m2 xong không cụ?
Chắc khoảng 3.5 triệu thôi cụ ạ.
Điều kiện là không ép cọc móng, Móng băng bê tông đơn giản, xây tường 20, ko đổ cột. 3 cửa chính gỗ lim khuôn bao đôi, còn tất cả các cửa khác (sổ, thông phòng) đều bằng nhôm Việt Pháp kính.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Điều kiện là không ép cọc móng, Móng băng bê tông đơn giản, xây tường 20, ko đổ cột. 3 cửa chính gỗ lim khuôn bao đôi, còn tất cả các cửa khác (sổ, thông phòng) đều bằng nhôm Việt Pháp kính.
Cửa phụ và cửa sổ giờ làm bằng khung nhôm kính là hay nhất cụ ạ, nó bền và ko bị vênh như gỗ. Nhà em trước có mấy bộ cửa gỗ bị vênh sau không đóng lại được.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Chắc quê cụ ở Nam ĐỊnh hoặc Thái Bình, cách gọi Củng thờ em thấy hay ở đó.
Quê vợ em ở Nam Định, cụ Nhạc phụ cũng mới xây cái đó.
Em quê TB cụ ơi. Các cụ ở quê ngoài gọi là củng thờ còn gọi 1 tên nữa là gian lồi ạ.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Em quê TB cụ ơi. Các cụ ở quê ngoài gọi là củng thờ còn gọi 1 tên nữa là gian lồi ạ.

Quê mà xây kiểu này trên diện tích xây dựng 120 mét vuông thì ok không các cụ?

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế phát triển người dân có tiền nên xây, chứ hồi m xây nhà 3 năm trước quay flycam dưới phân lớn nhà ngói mà nay mới 3 năm đã nhà tầng san sát rồi.
Mà ko biết quê bạn thớt ntn? Chứ quê m ngta k đi xkld mấy, nhưng xây nhà họ tính trước cả năm từ đi xem tham khảo đủ kiểu chứ đâu phải kiểu làm ngu ngơ như mấy cụ chém gió. (Tất nhiên vẫn có 1 số nhà kiểu cố cày làm cho lại nhưng chỉ là số nhỏ).
Chứ nhà m làm 3t mỗi tầng 100m2 m thấy ở rộng rãi sướng bmn ra chứ:))
Tuy nhiên tầm 3-5 năm trở về trước cũng có hạn chế là những nhà tầm trung bình họ thường ít quan tâm đến thiết kế mà hay nhờ nhà thầu thiết kế cho luôn theo ý định của gia chủ nên nhiều nhà bố cục k hợp lý dẫn đến lãng phí.
Ngày nay thì họ khôn hơn nhiều rồi, nhiều nhà ở quê thiết kế nó đẹp gấp nhiều nhà trên phố từ trong ra ngoài.

Ánh Trần Fr

Xe tăng

Quê mà xây kiểu này trên diện tích xây dựng 120 mét vuông thì ok không các cụ?
1 ngôi nhà để "nhìn được" hay còn gọi là đẹp thì đầu tiên phải có thế đất đẹp, đủ diện tích & các công trình phụ trợ: Sân, cổng, vườn cây ao cá.... Ngôi nhà trên ảnh của cụ thì đẹp & tiện dụng nhưng cháu thấy là chỉ nhà & sân đã hết đất (120 m2) rồi. Cảnh cây cối là mượn của nhà khác. Tuy nhiên, nếu xung quanh là ace trong nhà thì ok ạ. Dù sao thì ace trong nhà sẽ quây quần đầm ấm (không thay đổi cảnh quan, nếu có thay đổi thì thường lựa ít ảnh hưởng nhất có thể đến nhà cụ). Tuy nhiên, cháu vẫn nghĩ là xây nhà (trong hình, ở quê)/120m2 là ít đất quá

coolpix8700

Xe ngựa
Cửa phụ và cửa sổ giờ làm bằng khung nhôm kính là hay nhất cụ ạ, nó bền và ko bị vênh như gỗ. Nhà em trước có mấy bộ cửa gỗ bị vênh sau không đóng lại được.
Gỗ tốt không bị vênh đâu!
Tất nhiên thợ giỏi đến đâu vẫn phải đến chỉnh lại sau 1 thời gian ngắn do gỗ sẽ co lại hay nở ra.
Khu nhà văn phòng thì cửa sổ phía sau em toàn đặt làm bằng Eurowindow, nhưng hiện thời đóng mở khó hơn cửa sổ phía trước bằng gỗ mộc.
Em làm cửa Euro phía sau vì không cần thẩm mỹ, sát thêm là vườn bưởi rồi, nên rẻ cũng là 1 yếu tố.
Nhà ở quê theo em không nên lạm dụng kính, đất rộng thì cứ tường dầy, cửa rộng,...!

Chỉnh sửa cuối: