Xây cái nhà mệt mỏi quá các cụ ạ

Tân_Nguyễn_HT

Xe tải
Chả là nhà cháu xây cái nhà con con để ở. Trước giờ toàn ở thuê.
Mới khởi công hôm qua thôi mà đã bao nhiêu thứ.

Từ việc xin giấy phép xây dựng, lắp điện, lắp nước. Cái gì cũng đi lại mấy lần, mệt mỏi vô cùng.
Tới hôm qua đào móng lại vào chỗ đất mềm, phải ngưng lại khảo sát ép cọc. Nếu phải ép thật lại tốn bao nhiêu chi phí. Mà em có mỗi dúm tiền nho nhỏ.

Giờ mới thấm thía các cụ mua chung cư, nhà liên kề chỉ hoàn thiện là "khôn".
Mệt lắm cụ ơi. Em đây khởi công từ cuối tháng 2 AL giờ chưa xong đây

VesGranT

Xe tải
Em cũng vừa xây xong nhà. Cơ bản có tí nghề nên cũng ko đau đầu mấy mỗi tội chủ quan tính vo nên đội lên mất tầm 20% chủ yếu là tăng phẩm cấp vl hoàn thiện vs ko khảo giá nvl trước khi làm. Cũng khá may mắn là thuê được đội thợ nề vs điện nước ổn, chú đội trưởng trách nhiệm và có tâm. Chú ấy trước lăn lộn bên Đông Âu nhiều năm về làm chuẩn chỉ lắm. Xong nhà em chú giải nghệ luôn vì cũng nhiều tuổi ko muốn lăn lộn công trường và cũng ko muốn tăng xông khi các ông thợ làm bừa làm ẩu nữa.

tranvanlong

Xe điện
Em cũng vừa sửa xong cái nhà mất 2 tháng và rút ra một điều rằng phần lớn mấy ông thợ ở cái xứ này, cho dù đối xử tử tế với họ đến mấy thì làm ăn vẫn không ra cái thể
thống gì, hầu hết chỉ làm kiểu ngoáng ngoàng cho xong chuyện.
Chuẩn cụ, nhà em xây cái nhà, quan tâm, đối xử tử tế, thợ ốm mua thuốc cho uống, thế mà làm chả ra mứt gì.

QuangTruong54

Xe máy
Cháu mua cái nhà xây sẵn mất 3 tháng mà cháu cũng sắp phát điên :D ở 1 năm thì mấy cái lặt vặt không tính chứ chưa phát sinh gì lớn.
Cháu cũng nghĩ về sau sẽ xây nhà khác, đi thuê giám sát và cùng giám sát :D chứ ko kinh nghiệm có khi tốn kém hơn.
Được cái chỉ đi mua thôi cháu đã thấy con người vs con người trong xã hội này ntn với nhau rồi :D rõ chán, lúc trẻ thấy toàn màu hồng

vieteuro

Xe container
Khoán luôn cho bên thiết kế giám sát

phamhungbs

Xe điện
Em sang tháng hoàn thiện cái nhà mà cũng cảm thấy hơi oải, mặc dù đã có kinh nghiệm lần trước rồi.

trukiphulan

Xe tải
Chả là nhà cháu xây cái nhà con con để ở. Trước giờ toàn ở thuê.
Mới khởi công hôm qua thôi mà đã bao nhiêu thứ.

Từ việc xin giấy phép xây dựng, lắp điện, lắp nước. Cái gì cũng đi lại mấy lần, mệt mỏi vô cùng.
Tới hôm qua đào móng lại vào chỗ đất mềm, phải ngưng lại khảo sát ép cọc. Nếu phải ép thật lại tốn bao nhiêu chi phí. Mà em có mỗi dúm tiền nho nhỏ.

Giờ mới thấm thía các cụ mua chung cư, nhà liên kề chỉ hoàn thiện là "khôn".
cụ xây móng bè tốn 5 đồng thì ép cọc tốn khoảng 7,5 đồng cụ nhé

trukiphulan

Xe tải
Trước khi xây em có dự toán cu ti cu tỉ đến từng cân đinh ấy chứ. Cứ ngỡ mình cẩn thận không bị đội nhiều. Ai ngờ vừa mới làm tí xíu mà đã đội lên khối rồi, gạch đắt hơn 230đ/viên. Phải ép thêm cọc. Nước thì mãi mới lắp được. Kéo mấy chục mét ống kẽm... Nên hơi bất ngờ, bỡ ngỡ và buồn tí.
cụ chắc xây lâu rồi mới dùng ống kẽm cụ nhỉ

phamhungbs

Xe điện
Lúc hoàn thiện nhà tiền tiêu như mất cắp cụ nhỉ :D cháu cũng có kn rồi :D
Chuẩn cụ ah :D Mấy ông thợ cảnh báo là dự toán thế nào thì cứ nhân hệ số tối thiểu 1.5 trở lên mà dự phòng, cứ thay đổi một tý là đội lên luôn ah trong khi tiền thì mình không sản xuất kịp.

nhimtho2018

Xe hơi
Nhà em xây xong mà ông cụ bạc trắng tóc luôn

zonda82

Xe container
Làm nhà là cả một vấn đề rất lớn trong cuộc đời mỗi con người.