[Funland] xây bể ngầm- Sáng kiến chống ngập mới

mamtom7981

Xe buýt
Bọn nó làm cống ngầm chỉ là một việc thôi, các hạ tầng khác nó cũng tích hợp vào như cáp ngầm, nước cấp thành phố. Mình thì thằng làm đường rõ đẹp, thằng cắt xong lấp tạm. Đào cắt là nghề của họ rồi :P
Thế nên mới nói là các anh Thượng Thư bây giờ ngắn lắm cụ nhể

kduc

Xe container
Trước bảo chuyển khu HC lên Ba Vì là chuẩn rồi mà các Cụ lại chửi. Lên đó thì chả bao giờ ngập. Bây giờ các Cụ lại tư vấn để LĐ chuyển lên Ba Vì đê
Do quy hoạch thôi thày ah. Hạ Long, Phú Quốc mà còn ngập thì nói đâu chỗ khác.
Nói về cái lu, diện tích HN cần chống ngập cỡ 60km2, nếu mưa 200mm, xây lu cao 20m thì cần 0,6km2 thôi mà. Vấn đề ở chỗ bơm nước ra sông tốn phết đấy.

lambogi79

Xe điện
Ngôi lên chức bệ trưởng tài môn bằng cách gì ko biết !
Trả lời 1 cách ngu vkl, ngầm ngầm cải mả bố nhà nó

samoclan

Xe điện
Chống đớp sẽ hết ngập

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Trục

Xe ba gác

TÔN

Xe container
Vẫn đơn giản hơn vụ đào ngầm làm bể chứa cụ ạ.
Vĩ mô thì phải làm thôi, như vậy mới giải quyết được vụ ngập như hiện tại.
Chả hiểu cụ nghĩ thế nào mà bảo dễ hơn.người bình thường cũng biết đc ngay là kinh phí làm cái nào ít hơn và dễ hơn.cụ tưởng dưới lòng đường nó chỉ có mỗi cái cống thoát nước thôi à

Trục

Xe ba gác
Nói thì nó đơn giản hơn làm rất nhiều lần cụ ạ
Nếu không đủ quyết tâm và kinh phí thì không hề đơn giản thật. Mỗi cái vụ đào lấp đường nước sạch bé tẹo mà cũng mất cả mớ. Thằng làm cống làm xong thì BOT cho thằng hạ tầng ngầm thuê, tiền đấy chứ đâu. Tiết kiệm được bao nhiêu ngân sách cho nhà nước, mà chỉ đầu tư 1 lần, không chắp vá.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Hollyone

Xe tăng
Đừng lấp hồ xóa kênh mương nữa; Hà Nội dư sức chống lụt

lambogi79

Xe điện

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chả làm được gì kể cả ở khoá trước. Nhớ như in vụ đại biểu ở Đắc Lắc chất vấn cụ ấy còn vòng vo ( vụ pin mặt trời ). Cả vụ thải bẩn ở biển.
Tôi không bênh gì bác Hà, nhưng cụ có xem chi tiết quả chất vấn của em Bơ Khấp không (em lúc đó giám đốc công an thị xã thì phải, 1982, con nhà nòi), ý em chỉ chất vấn câu chữ là: Rừng nguyên sinh tăng lên a b c, chứ diện tích rừng tăng lên, là bộ trưởng nói không sai đâu. Chắc câu chữ báo chí còn nguyên vụ đó. Tối đó ngồi xem tivi lúc thời sự, thấy cái cách bác Hà nhún vai khi đại biểu quyết liệt quá (đọc phát biểu), là hiểu bác rất khó xử, vì trình độ không tương xứng, bật căng cũng khó mà trả lời mềm cũng khó.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Băc chắc là cháu bt rồi nhỉ!
Em mà là cháu bê tê thì em cũng không ngồi đây cụ ạ :D em đi làm cái khác không "bác em" hết kỳ nghỉ :D cụ Hồng Hà em thấy là 1 trong số BT có tri thức và .... sợ bộ có đạo đức :D tất nhiên em cảm tính thôi.

The Tank

Xe điện
Nhà lước và nhân dân cùng làm. Từ mai cấp phép xd: mỗi nhà phải để 1m sâu sàn thấp hơn mặt đường! :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
ĐBQH đề xuất mua lu (chum) đựng nước để chống ngập từ lâu rồi mà ko chịu tiếp thu, giờ chắc nghĩ lại thấy đúng nên lái sang xây bể
Chị này nói kiểu nôm na nhưng 3 môn 9 điểm nó chỉ nhấn vào cái "Lu" chế diễu cô này nhất là mấy thằng tuổi trẻ...Em nghe là thấy hợp lý rùi nhừng mà...hazzz

namphong12

Xe container
Chị này nói kiểu nôm na nhưng 3 môn 9 điểm nó chỉ nhấn vào cái "Lu" chế diễu cô này nhất là mấy thằng tuổi trẻ...Em nghe là thấy hợp lý rùi nhừng mà...hazzz
Nếu mợ ấy không nói cái lu mà nói mỗi nhà xây 1 bể ngầm thì không ai ném đá đâu. Ai cũng hình dung cái lu nó như này

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nếu mợ ấy không nói cái lu mà nói mỗi nhà xây 1 bể ngầm thì không ai ném đá đâu. Ai cũng hình dung cái lu nó như này
Người ta văn vẻ vào để 1 tý thì mấy anh chỉ chăm chăm vào cái Lu bỏ đi cái nội dung trình bày chính yếu...hazzz

banmotnucuoi

Xe lăn
Chỉ cần làm trạm bơm để bơm ra sông Hồng còn mãi không xong. Bể ngầm chứa nước thì có mà mùa quýt. Lại lấy Nhật ra làm ví dụ.
Nên cử đoàn sang Mỹ, sang Nhật nghiên cứu khảo sát xem họ chống ngập thế nào rồi về chửi cho sướng miệng.
Nhật Mỹ hay các đô thị họ đều phải chấp nhận cho một số tuyến phố ngập vài chục phút khi mưa to cụ ạ. Hệ thống thoát nước khi mưa nhỏ thì tự chảy khi lượng mưa lớn ko tự chảy đc thì kích hoạt hệ thống bơm công xuất lớn. Hà nội có trạm bơm yên sở ra sông hồng và mới chỉ bơm đc cho sông tô lịch sông lừ sông sét...
Hiện nay ngập lâu chủ yếu là các tuyến chảy ra sông nhuệ, vì sông nhuệ khá bé nên nhiều lúc ko tự chảy đc. Như trận mưa hôm qua em thấy hệ thống thoát nước khá tốt khi chưa đầy 1h thì đã hết ngập.
Cái "khôn" của các anh chị là học hành không tới nơi tơi chốn, nên đề xuất toàn những thứ cao siêu, viển vông, không thực tế.
Mỗi nhà đồng ý sẽ làm một cái lu cho anh chị, nhưng nước thừa từ các lu đó, anh chị phải có đường gom để thoát về cái bể ngầm của thành phố như đề xuất của anh bộ chưởng. Nước gom đó phải dùng vào việc tái sử dụng, chứ không phải là để tĩnh trong cái bề ngầm các anh xây ra. Phía sau cái bể ngầm đó là một hệ thống xử lý nước để cấp vào cho nước sinh hoạt của thành phố.
Hai anh chị là thầy bói xem voi. =))
Hai khoá này có những đại biểu thích thì phát biểu, trước khi tham luận ko tham khảo ý kiến của những nhà chuyên môn, thành ra đôi lúc cảm giác như các a ý đốt tiền nhân dân khi họp cả tháng rồi nói theo ý kiến cá nhân đc thì đc ko đc xem như pha trò cho vui.
Cả cái viện quy hoạch thuỷ lơi, viện thiết kế thuỷ lợi, viện quy hoạch đô thị, viện quy hoạch giao thông năm bao nhiêu tiền ngân sách... về lý anh ý muốn hỏi thì gửi câu hỏi sang đấy người ta tham vấn cho có phải hay hơn ko?

Easy girl

Xe tăng
hồ có tác dụng như hầm. Giờ lấp hết mother hồ đi xây nhà xong lại đề xuất đào hầm, tác dụng trữ nước cũng giống hồ. Đã kiếm từ việc láp hồ, giờ lại kiếm phát nữa từ đào hầm, ăn 2 đầu cả lô lẫn đề :))
sau những đợt mưa lớn, cảnh ngập úng ở Thủ đô đã gợi cho các nhà lãnh đạo biết bao sáng kiến nhằm giúp dân Thủ đô bớt khổ vì nước. Chẳng hạn mới đây Bộ Tài nguyên môi truong có sáng kiển: Hà Nội nên thiết kế đô thị thông minh, chống chịu thời tiết cực đoan, xây bể ngầm chứa nước chống ngập, theo Bộ trưởng Tài nguyên và Môi trường Trần Hồng Hà. Link: https://vnexpress.net/bo-truong-tran-hong-ha-ha-noi-nen-xay-be-ngam-chong-ngap-4469623.html

Hy vngj sắp tới ngõ nhà em hết ngập.