[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

VuNgoanMuc

Xe điện
Vừa rồi em phải phi ra Tech mãi trên thành phố để nhờ xác thực. Chính xác là họ chưa cập nhật được thẻ CC mẫu mới, nên 100% thẻ CC mẫu mới hiện nay muốn xác thực tại Tech thì phải ra quầy giao dịch của Tech mí làm được.
Tech không có xác thực bằng kết nối với tài khoản VNeid ạ ? em có 1 tk VCB trên 1 smartphone không có NFC, nhưng vẫn xác thực được bằng cách cho phép VCB kết nối với tk VNeid là xong, khỏi phải ra quầy.

xangdaybinh

Xe máy
Tech không có xác thực bằng kết nối với tài khoản VNeid ạ ? em có 1 tk VCB trên 1 smartphone không có NFC, nhưng vẫn xác thực được bằng cách cho phép VCB kết nối với tk VNeid là xong, khỏi phải ra quầy.
Chỉ có VCB có xác thực bằng VNeID thôi cụ. Cũng chỉ có VCB quét được mẫu mới, trong số 3 app ngân hàng trên máy e. Có vẻ VCB đang được ưu tiên thử nghiệm trước những cái mới.

Hp007hp

Xe buýt
Không sai cũng chả quét được ấy chứ.
Em mang ra PGD để nhân viên dùng điện thoại của em quét mà còn không được. Dùng cả VNEID để xác thực mà không được ( vì VNEID của em chỉ ở cấp 1 ).
Cuối cùng vẫn phải chạy ra PGD có máy đọc chip để xác thực.
E loay hoay 2 buổi ở nhà, có cái đc có cái ko đc (Vietin) cũng vừa ra tận nơi và sau hồi về tay trắng các bạn cũng thử đủ các máy (cccd làm từ 22), hẹn hôm khác rảnh lại ra. Nói chung mới triển khai chắc nhiều lỗi, hạn mức 10t khi mới triển khai là thấp quá.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
E loay hoay 2 buổi ở nhà, có cái đc có cái ko đc (Vietin) cũng vừa ra tận nơi và sau hồi về tay trắng các bạn cũng thử đủ các máy (cccd làm từ 22), hẹn hôm khác rảnh lại ra. Nói chung mới triển khai chắc nhiều lỗi, hạn mức 10t khi mới triển khai là thấp quá.
Cụ phải xem PGD nào có máy đọc chip ấy, đỡ mất công đi lại.
Chứ hôm sau mà không được lại mất công. Em lúc đầu chuyển 10 tr bình thường, nhưng em ra làm xác thực sinh học thì đổi luôn số điện thoại, thế là VCB bắt phải xác thực mới cho chuyển, đâm lao rồi thì phải theo lao nên phải ra phòng GD có máy đọc CHip

Leanh65

Xe container
Cụ này ngáo apple à? điện thoại nào mà chả có NFC từ cách đây tầm 15 năm rồi. Có apple mới là là chậm đưa NFC lên iphone nhất. Từ iphone 6 năm 2014.
iphone còn có thì các đt khác có hết vì apple họ cực kỳ thận trọng trong việc áp dụng phần cứng mới cụ nhé. Apple mà đã đưa vào thì nghĩa là android phải đưa vào tầm 5-7 năm rồi.
Đơn cử như cái cổng sạc USB-C, android chắc phải dùng tầm 7 năm rồi đợt này ip15 mới bỏ cổng cũ chuyển sang USB-C
Ss của em ứ có mới đểu. Báo hại em hôm rồi có việc phải ck để rút tiền mặt ngoài đảo được có 2 phát/ ngày. Toi 50k phí mà vẫn thiếu tiền mặt.🤣

xangdaybinh

Xe máy
Nói chung là mục đích thì hay đấy nhưng mà làm thì hơi kém.

Xe nội lước

Xe container
Các cụ không dùng quả táo cắn dở là hơi gay đấy. Điện thoại android nhiều cái không có chức năng NFC, dù mới mua hay còn đang bán trong các siêu thị lớn. Phần mềm cài đặt sinh trắc học của Ngân hàng đòi hỏi điện thoại phải có chức năng này.
Có lẽ mua bán trên 10 tr phải dùng tiền mặt thôi.
Có lẽ ĐT android rất nhiều loại dù còn mới sẽ bị bỏ, bất kể nằm trong siêu thị hay đang được dân cư sử dụng.
Dân chúng lại tốn ối tiền đổi điện thoại.

Trừ khi Ngân hàng NN biết rằng Dân chúng còn nghèo lắm, sửa đổi lại phần mềm cài đặt sinh trắc học cho tương thích với mức sống của Dân cư.
Cụ Bụp cho em hỏi với.
Giả sử 1 đt nhưng có 2 3 app ngân hàng. Vậy làm sinh trắc học ở 1 app ngân hàng là ok tất cho mọi giao dịch ở các ngân hàng. hay mỗi app ngân hàng khác nhau ta lại phải làm lại 1 lần quét mặt quét cccd ?
Cụ vui lòng giải đáp giúp . Em dốt công nghệ .
Cám ơn cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ Bụp cho em hỏi với.
Giả sử 1 đt nhưng có 2 3 app ngân hàng. Vậy làm sinh trắc học ở 1 app ngân hàng là ok tất cho mọi giao dịch ở các ngân hàng. hay mỗi app ngân hàng khác nhau ta lại phải làm lại 1 lần quét mặt quét cccd ?
Cụ vui lòng giải đáp giúp . Em dốt công nghệ .
Cám ơn cụ.
Áp nào làm áp đó cụ nhé. Data lưu ở các bank khi chuyển chứ sao dùng chung dc

HANOICity

Xe điện
Em có 2 cái đt đều khg có nfc. Quá oái oăm với cái yêu sách đòi hỏi nfc này, trong khi thiếu gì cách link để xác thực bảo mật còn tốt hơn ấy chứ. Thây kệ.

duongphong

Xe container
Em dùng con pixel không đọc NFC. Thế là phải đổi con oppo, cho dù em ưng con pixel hơn do nó nhỏ, đi đâu cho túi quần tiện.
Mà máy giá rẻ hình như đa phần không đọc được NFC

xangdaybinh

Xe máy
Nói chung là vẫn còn nhiều vấn đề lắm. Các cụ có câu hành là chính, rất đúng trong trường hợp này.

quangthuy2002

Xe buýt
Cụ nào biết trả lời giúp em chút. Em vừa lập 1 tài khoản phụ ở ngân hàng. Ngân hàng này không có chi nhánh ở nơi em ở. Máy em lại không có NFC. Giờ em muốn sinh trắc cho tk này, thì mình có thể mược máy có NFC cài app ngân hàng để sinh trắc. Rồi quay lại cài ở điện thoại của em được không ạ.

tausuot

Xe buýt
Cụ nào biết trả lời giúp em chút. Em vừa lập 1 tài khoản phụ ở ngân hàng. Ngân hàng này không có chi nhánh ở nơi em ở. Máy em lại không có NFC. Giờ em muốn sinh trắc cho tk này, thì mình có thể mược máy có NFC cài app ngân hàng để sinh trắc. Rồi quay lại cài ở điện thoại của em được không ạ.
Em cũng đúng trường hợp như cụ và đã cài lại app sang máy khác có NFC, xác thực trong mấy phút rồi quay lại đăng nhập, chuyển tiền trên máy cũ bt

cairong_2011

Xe container
Em cũng đúng trường hợp như cụ và đã cài lại app sang máy khác có NFC, xác thực trong mấy phút rồi quay lại đăng nhập, chuyển tiền trên máy cũ bt
Nếu thế cần xem lại bank của bạn vì làm thế thì bất cứ ĐT nào truy nhập được là vào TK của bạn được. Các bank khác ko làm thế. ĐT nào đã đăng ký, muốn chuyển sang ĐT khác phải hủy đăng ký ĐT cũ haowcj phải ra bank làm đăng ký lại

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nếu thế cần xem lại bank của bạn vì làm thế thì bất cứ ĐT nào truy nhập được là vào TK của bạn được. Các bank khác ko làm thế. ĐT nào đã đăng ký, muốn chuyển sang ĐT khác phải hủy đăng ký ĐT cũ haowcj phải ra bank làm đăng ký lại
Người ta đang ở Bank & nhờ Bank làm hộ rồi còn gì?
Mà chuyển App từ điện thoại này sang điện thoại khác vẫn dùng số điện thoại cũ chứ có phải số khác đâu. Chỉ cần gửi tin nhắn để kích hoạt lại là được.

cairong_2011

Xe container
Người ta đang ở Bank & nhờ Bank làm hộ rồi còn gì?
Mà chuyển App từ điện thoại này sang điện thoại khác vẫn dùng số điện thoại cũ chứ có phải số khác đâu. Chỉ cần gửi tin nhắn để kích hoạt lại là được.
Em đã từng bị hỏng màn hình ĐT cũ khi đang dịch Covid ko thể ra bank MB. Lắp SIM sang ĐT mới và ko kích hoạt được. May MH cũ sáng lên, em loại bỏ kết nối nên sang ĐT mới OK. Tức là App nhận dạng luôn cả IMEI của máy ĐT.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em đã từng bị hỏng màn hình ĐT cũ khi đang dịch Covid ko thể ra bank MB. Lắp SIM sang ĐT mới và ko kích hoạt được. May MH cũ sáng lên, em loại bỏ kết nối nên sang ĐT mới OK. Tức là App nhận dạng luôn cả IMEI của máy ĐT.
1. Cụ hỏng màn hình không ra được MB: Đây cụ ấy đang ở ngân hàng nhờ luôn nhân viên ngân hàng ( Cụ còn muốn gì hơn nữa ? )
2. Tùy từng ngân hàng mà App khác nhau. Em dùng Vietcombank đổi điện thoại bình thường, chỉ cần nhắn tin bằng số điện thoại đăng ký để kích hoạt lại.
3. Cụ làm cách đây vài năm rồi, bảo mật của App cũng có thể khác trước kia.

cairong_2011

Xe container
1. Cụ hỏng màn hình không ra được MB: Đây cụ ấy đang ở ngân hàng nhờ luôn nhân viên ngân hàng ( Cụ còn muốn gì hơn nữa ? )
2. Tùy từng ngân hàng mà App khác nhau. Em dùng Vietcombank đổi điện thoại bình thường, chỉ cần nhắn tin bằng số điện thoại đăng ký để kích hoạt lại.
3. Cụ làm cách đây vài năm rồi, bảo mật của App cũng có thể khác trước kia.
Cụ đang ở bank và nhờ NV Bank làm thì coi như ra Bank làm rồi. Em đang nói tự mình làm ở nhà cơ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ đang ở bank và nhờ NV Bank làm thì coi như ra Bank làm rồi. Em đang nói tự mình làm ở nhà cơ.
Vietcombank vẫn cho đổi máy bình thường. Các bank khác em không rõ.
Đăng nhập máy mới thì máy cũ sẽ không đăng nhập được nữa. ( Xác thực được sinh trắc học hay không thì tùy may rủi )