[Funland] Xác thực sinh trắc học khi chuyển tiền ngân hàng từ 01/07/2024

3077

Xe container
Bidv e đã cài xác thực vân ray mà nó toàn đưa ra smart otp.
Cùng cảnh ngộ, app nó bị sao ấy nhỉ. Em dùng vcb ck qua khuôn mặt từ 1k còn mấy chục triệu hoặc ck quá nhiều lần trong ngày, hoặc sang nh khác số tiền lớn nó lại tự chuyển sang otp

3077

Xe container
Cái này chủ yếu là để đánh mạnh vào hội lừa đảo vì hội này toàn bank đi mua, khi áp cái này rồi thì lừa đc tiền vào cũng không tẩu tán đi đâu kịp.
Với người dùng thông thường thì hơi cồng kềnh bất tiện.
Ốp vào đội hack tk kiểu hướng dẫn làm theo link để gửi otp, giờ rút nhiều thì phải sinh trắc học, rút ít tiền một thì lâu mới hết

phuongmit

Xe cút kít

vkthang

Xe container
Cái title thread to đùng. Bốc phét gì ở đây vậy cụ?
Thế mợ nói áp dụng từ tháng sau, mà đợi khi áp dụng các ngân hàng họ mới yêu cầu người dùng đăng ký STH nhỉ? Còn đến lúc đấy chưa đăng ký được thì kệ khách hàng, ai bảo không đọc báo nhỉ? :P

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế mợ nói áp dụng từ tháng sau, mà đợi khi áp dụng các ngân hàng họ mới yêu cầu người dùng đăng ký STH nhỉ? Còn đến lúc đấy chưa đăng ký được thì kệ khách hàng, ai bảo không đọc báo nhỉ? :P
Khả năng đọc hiểu của cụ tốt nhỉ? Các ngân hàng đang thông báo cho khách hàng bằng nhiều cách để triển khai dần mà chắc cụ từ chối tiếp nhận thông tin nhỉ?

tquang

Xe tăng
Đây cụ ơi, e ngày nào cũng chuyển mà, VCB thì e k thể nhớ nhầm dc. E dùng iphone sinh trắc học faceid
Sao tk vcb cháu đn bằng faceID mà khi ck vẫn dùng smartOTP chứ ko có lựa chọn faceID nhỉ.?

BMW X11

Xe điện
Cảm ơn cụ. Lý do này là chuẩn nhất cho đợt triển khai này của bank. Hơi bất tiện và mất thời gian cho người dùng nếu có vài tài khoản ngân hàng khác nhau thật.
Rách việc phết đấy bác ạ, nếu cái App của tụi Bank nó chạy không ngon như của Apple hay Samsung.

Có khi nhe răng ra cười đau cả mồm, App nó vẫn chưa duyệt ấy chứ.

QD092000

Xe điện
Rách việc phết đấy bác ạ, nếu cái App của tụi Bank nó chạy không ngon như của Apple hay Samsung.

Vấn đề ở đó cụ.
Ck là khi cần, đôi khi phải nổi ngay ảnh send đi mà nó ko thành, phải ra bank gần nhất thì mệt lắm.

Mr.Chem

Xe điện
Vào các app bank, e bắt đầu đc yêu cầu cài đặt xác thực sinh trắc học, nếu ko theo quyết định 2345/QĐ/NHNN thù từ 1/7 tới đây sẽ bị gián đoạn gd..

Nay e test trên app của bidv, ko qua đc cc à.
Uh nghe cũng an toàn bảo mật hơn, cơ mà sẽ tòi ra 1 seri rắc rối cho xem. Rồi lúc vội cần ck ngay có khi loay hoay cả tiếng ko thành.

Giá nó chỉ là 1 tùy chọn bảo mật, ai muốn thì cài có đc ko?
Em vừa thực hiện hôm qua NH BIDV. Ra quầy!
Làm theo hướng dẫn trên Smartbanking các thao tác cực dễ, nhưng e vướng chỗ xác nhận chíp trên cccd, ko xác nhận đc dù đã thử nhiều lần. Cứ nghĩ đt mình bị hỏng NFC nên ra quầy, nhân viên hỗ trợ tận tình và hướng dẫn do đt cũng ơ kìa nên có NFC nhưng độ nhận kém, phải lựa để cccd đúng điểm nó mới nhận. Chưa đến 5 phút xong, hạn mức do mình tự đặt (1.7 quy định tối thiểu 10tr). Nhân viên tư vấn bảo giờ lừa đảo, chiếm quyền tk nhiều nên mới có quy định này, âu cũng hợp lý.
Tức mình về làm cái đt mới, lôi thằng vietin ra chuột bạch. Chắc khoảng 3 phút là hoàn thành.
Nên làm các cụ ạ!

Mr.Chem

Xe điện
Ảnh đầu vào méo mồm thì ảnh nhận phải méo mồm cụ nhé. Đùa chứ, mặt bình thường (lưu ý: chỉ 1 khuôn mặt trong "khung hình") và đưa máy lại gần hơn (chắc đọc mống mắt) là qua.

QD092000

Xe điện
Em vừa thực hiện hôm qua NH BIDV. Ra quầy!
Làm theo hướng dẫn trên Smartbanking các thao tác cực dễ, nhưng e vướng chỗ xác nhận chíp trên cccd, ko xác nhận đc dù đã thử nhiều lần. Cứ nghĩ đt mình bị hỏng NFC nên ra quầy, nhân viên hỗ trợ tận tình và hướng dẫn do đt cũng ơ kìa nên có NFC nhưng độ nhận kém, phải lựa để cccd đúng điểm nó mới nhận. Chưa đến 5 phút xong, hạn mức do mình tự đặt (1.7 quy định tối thiểu 10tr). Nhân viên tư vấn bảo giờ lừa đảo, chiếm quyền tk nhiều nên mới có quy định này, âu cũng hợp lý.
Tức mình về làm cái đt mới, lôi thằng vietin ra chuột bạch. Chắc khoảng 3 phút là hoàn thành.
Nên làm các cụ ạ!
E dùng 2 đt vì nhiều app, 1 con e vẫn dùng SS A30, chắc cũng vì cái sth này mà đc lên đời máy rồi :)).

Mr.Chem

Xe điện
E dùng 2 đt vì nhiều app, 1 con e vẫn dùng SS A30, chắc cũng vì cái sth này mà đc lên đời máy rồi :)).
Hihi...tính em ko hay thay đt. Từ Note4 em dùng con Note9 lúc nó mới ra mắt đến giờ cũng 6 năm rồi, đt nào cũng thế, hỏng, trục trặc treo đơ thì thay.
Tiền mình mà cụ, mình thích thì mình thay thôi...cụ đừng quote lại câu này nhé, nhỡ giàn thiên lý nhà em nó sập...🤣🤣🤣

vkthang

Xe container
Khả năng đọc hiểu của cụ tốt nhỉ? Các ngân hàng đang thông báo cho khách hàng bằng nhiều cách để triển khai dần mà chắc cụ từ chối tiếp nhận thông tin nhỉ?
E đang thắc mắc cá nhân đấy, mợ đọc hiểu hay nhỉ, có hiểu em thắc mắc gì không nhảy vào còm cộc lốc nhỉ?

BMW X11

Xe điện
Ảnh đầu vào méo mồm thì ảnh nhận phải méo mồm cụ nhé. Đùa chứ, mặt bình thường (lưu ý: chỉ 1 khuôn mặt trong "khung hình") và đưa máy lại gần hơn (chắc đọc mống mắt) là qua.
Không phải bác ạ.
Nó cho 1 khung hình, phải để máy ở khoảng cách sao cho cái mặt nó lấp vừa bằng khung hình ấy. Đấy là App của Techcombank.

Tôi chưa thử.

7ieulongn

Xe hơi
VietinBank áp dụng ck 100tr là xác thực khuôn mặt dc 1 thời gian rồi, mà em xác nhận 5 7 lần ko dc, thành thử nếu có việc chuyển nhiều toàn phải chuyển 90tr 1l. Giờ mà 10tr phải xác thực khuôn mặt cũng ok thôi, nhưng mà như vụ 100tr kia chắc chuyển nhiều chắc e fai ra bank mất
Viettin áp dụng xác thực khuôn mặt từ lâu rồi mà cụ, e nhớ cách đây đôi năm khi đk tk nh này, cài ứng dụng thì đã có lựa chọn xác thực khuôn mặt, hạn mức thì do khách tự đặt. Em đặt mức tối thiểu 1 triệu là phải xác thực khuôn mặt, thao tác thì cũng đâu có khó gì đâu nhỉ mà an toàn. Giơ điện thoại lên lấy toàn bộ khuôn hình mặt mỉm cười là xong.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em vẫn dùng vân tay hoặc face id giao dịch. Chẳng cần luật.
Dạ
Tiền của mình mình cẩn thận trước
Người ta cẩn thận cho mình mà vẫn kêu bất tiện thì cũng đến chịu đúng không ạ

Một số NH còn thêm cái quy định là ngoài việc chuyển trên 10tr thì xác nhận bằng sinh trắc học, nhưng trong ngày thì từ đồng thứ trên 20 tr đi là cũng yêu cầu xác nhận thế
Như thế, kể cả nạn nhán bị lừa ở mức tự thao tác chuyển tiền từ TK mình đi, mà phát hiện được ngay/sớm thì cũng đỡ mất hết

Các ck hơn 10tr sẽ phải xác thực cho mỗi lần.
VietinBank áp dụng ck 100tr là xác thực khuôn mặt dc 1 thời gian rồi, mà em xác nhận 5 7 lần ko dc, thành thử nếu có việc chuyển nhiều toàn phải chuyển 90tr 1l. Giờ mà 10tr phải xác thực khuôn mặt cũng ok thôi, nhưng mà như vụ 100tr kia chắc chuyển nhiều chắc e fai ra bank mất
Ốp vào đội hack tk kiểu hướng dẫn làm theo link để gửi otp, giờ rút nhiều thì phải sinh trắc học, rút ít tiền một thì lâu mới hết

Chỉnh sửa cuối:

7ieulongn

Xe hơi
Cụ ít dùng nên thấy nó khó.
Em toàn xác nhận tt bằng vân tay, rất nhanh. Nhược điểm là :
Nhanh hết tiền, vì tt nhanh quá, dễ quá
Vậy chỉ cần vân tay là đc à cụ?
Ko cần mặt?
Vietin xác thực khuôn mặt từ lâu rồi, các nh khác mới chỉ vân tay. BIDV có vân tay rồi giờ vào yêu cầu làm thủ tục xác thực khuôn mặt, e thao tác xong các mục chụp 2 mặt cccd, quét mã QR, tới mục quét chíp thì mấy lần k được nên tạm thời bỏ qua chưa đk vội.

Chỉnh sửa cuối:

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cái này chủ yếu là để đánh mạnh vào hội lừa đảo vì hội này toàn bank đi mua, khi áp cái này rồi thì lừa đc tiền vào cũng không tẩu tán đi đâu kịp.
Với người dùng thông thường thì hơi cồng kềnh bất tiện.
Cụ nói em mới nhận ra.
Công nhận nếu làm được như này thì khả năng đội lừa đảo sẽ ít đi.