[Funland] Xác suất để sự sống hình thành tự phát theo thuyết tiến hóa là “nhỏ đến không tưởng”

Nletgo

Xe buýt
Các cụ cứ thích phức tạp hoá. Chứ thực sự để tạo ra một cơ thể sống thì em chỉ cần một và duy nhất chỉ một đối tác là nữ, có độ tuổi từ 18-40. Một vài thao tác cơ bản là mặt đối mặt, úp thìa, vác chày qua núi, quất ngựa truy phong vân vân và vân vân. Trong khoảng thời gian từ 5-30’. Chấm hết. Nghiên cứu lắm làm gì cho đau đầu. ;))
300 tr con nòng nọc tranh nhau 1 em trứng đó cụ, không đơn giản tý nào :P

namnhan1111

Xe máy
Khi ngài Lông mút sắp lên sao hỏa, Nasa chụp ảnh được lỗ đen thì ở VN có 1 số cụ vẫn đi chăn chiên.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Khi ngài Lông mút sắp lên sao hỏa, Nasa chụp ảnh được lỗ đen thì ở VN có 1 số cụ vẫn đi chăn chiên.
dân vẫn xì xụp khấn vái nhổng mít cúng sao, còn xứ giẫy chết nó chuẩn bị lên sao đó sống luôn rồi :T

tuyetchinh29

Xe buýt
Thế nhưng em chưa nhìn thấy Loại người nào đang tiến hóa dở từ Khỉ cả...:))
Giờ mà mấy cường cuốc hạt nhưn phang nhao là có ngay giống nửa người- nửa khỉ- nửa ngợm săn bắn, hái lượm ngay ạ.

Kitcat

Xe container
Giữ nguyên suy nghĩ của cụ, em hỏi cụ giống ông bà cụ như đúc, 100% hay có sai khác chút ít. Giờ đem sai khác chút ít ấy nhân ra 100.000.000 đời thì sai khác cỡ nào :)
Đơn giản như thế cho cụ dễ hiểu.
Em cũng tin là tổ tiên của cụ do 1 loại vượn thấp kém hạ đẳng hơn tổ tiên của e nên óc cụ mới kém phát triển như thế
Thế này này, nếu chiều theo cụ so giống nhau nhiễm sắc thể. Người có 23 cặp, nhưng tất cả các loài vượn có 24 cặp nhiễm sắc thể.
Giờ cụ tin thuyết tiến hoá cũng như kiểu em bảo cụ vì số 23 rất gần với 24, tin ta đi, ta là tổ tiên của mày :)).
Cụ đang chửi em đấy ạ, hẳn là giống vượn có khác :P

4banhxequay

Xe điện
Trang Đại Kỷ Nguyên là trang của Pháp Luân Công. Mà Pháp Luân Công thì nó như một tôn giáo có giáo chủ. Nói thể là các bác hiểu

namnhan1111

Xe máy
dân vẫn xì xụp khấn vái nhổng mít cúng sao, còn xứ giẫy chết nó chuẩn bị lên sao đó sống luôn rồi :T
Bọn Tây Lông giờ này công nghệ GEN, AI phát triển như vũ bão. Nó vẫn đang thí nghiệm hàng ngày để đưa người lên sao Hỏa.
Không lâu nữa mình nghĩ sẽ có 1 em bé được chỉnh sửa GEN, gắn thêm 1 số phụ kiện vào cơ thể để đưa lên vũ trụ.
Toàn các công nghệ lõi, đi trước VN mấy trăm năm. Khi bọn nó định cư và khai phá vũ trụ rồi thì VN vẫn đang tranh cãi về thuyết tiến hóa và tự diệt với phong trào anti vax, sinh đẻ theo tự nhiên.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Thế này này, nếu chiều theo cụ so giống nhau nhiễm sắc thể. Người có 23 cặp, nhưng tất cả các loài vượn có 24 cặp nhiễm sắc thể.
Giờ cụ tin thuyết tiến hoá cũng như kiểu em bảo cụ vì số 23 rất gần với 24, tin ta đi, ta là tổ tiên của mày :)).
Cụ đang chửi em đấy ạ, hẳn là giống vượn có khác :P
Cái này là cụ thiếu hiểu biết nhưng cho rằng mình biết tất :)
https://en.wikipedia.org/wiki/Chromosome_2
Chromosome số 2 ở người do 2 chromosome hợp nhất lại, khoa học đã chứng minh từ lâu rồi, cụ đọc sách khoa học đi chứ đừng đọc mấy cái mẩu giấy chuyền tay ta đạo đưa cho nữa

wave-tau

Xe container
Có phim khoa học chứng minh thuyết tiến hóa là đúng rồi mà, nó nằm ở khóa gen, chỉ cần thay đổi công tắc bật tắt sẽ khiến nhiều sự thay đổi khủng khiếp trên mỗi cá thể.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Tây Lông giờ này công nghệ GEN, AI phát triển như vũ bão. Nó vẫn đang thí nghiệm hàng ngày để đưa người lên sao Hỏa.
Không lâu nữa mình nghĩ sẽ có 1 em bé được chỉnh sửa GEN, gắn thêm 1 số phụ kiện vào cơ thể để đưa lên vũ trụ.
Toàn các công nghệ lõi, đi trước VN mấy trăm năm. Khi bọn nó định cư và khai phá vũ trụ rồi thì VN vẫn đang tranh cãi về thuyết tiến hóa và tự diệt với phong trào anti vax, sinh đẻ theo tự nhiên.
TQ nó tạo ra em bé chỉnh sửa Gen rồi ạ, ở Anh đã có 1 trường hợp em bé chỉnh sửa Gen ra đời và nhà khoa học bị đưa ra tòa, sau đó Anh đã sửa lại luật cho phép chỉnh sửa Gen con người để phục vụ cho mục đích y học

namnhan1111

Xe máy
TQ nó tạo ra em bé chỉnh sửa Gen rồi ạ, ở Anh đã có 1 trường hợp em bé chỉnh sửa Gen ra đời và nhà khoa học bị đưa ra tòa, sau đó Anh đã sửa lại luật cho phép chỉnh sửa Gen con người để phục vụ cho mục đích y học
Cái này em biết, Giờ chỉnh sửa gen để loại bỏ bệnh thôi. Bên Tàu thì giờ này nó làm cả đống rồi, chỉ có điều nuôi, nhốt bí mật. Cường quốc, nước nào cũng đua nhau cả.

Sau này muốn sống trên sao hỏa thì bắt buộc cũng phải chỉnh sửa gen, quan trọng là phải sửa những gì. Bọn nó chắc cũng sắp ra kết quả.

shiluo

Xe container
Ah đấy cũng là ví dụ hình tượng, thôi thì lấy xương con vật từ rất xa xa xa, nó có 5 ngón tay và bảo cụ nó là tổ tiên cụ vì giống tay cụ.
Genre cũng vậy cấu trúc rất phức tạp, gồm nhiều thành phần, tới nay chưa hiểu được hết tác dụng của từng thành phần. Thế nên giống nhau bao nhiêu % là dựa trên cách so, lấy cái gì làm mốc để đánh giá sự giống nhau? Số cặp ADN, cấu trúc DNA, hay ARN, nay non coding RNA...?
Dựa trên cách đo nào bảo cụ giống nhau bao nhiêu %, vẫn cần lòng tin của cụ. Hehe cụ có tin giống nhau có nghĩa là đẻ ra nhau không, tuỳ cụ, đấy là thuyết tiến hoá.

Em không quan tâm cụ ạ :) . Đợi em tìm ra máy thời gian đã.
Góc nhìn của cụ chỉ là góc nhìn của người chưa tìm hiểu
Cũng giống như việc nhìn vào vết phanh xe người ta có thể biết được xe đó trước chạy tốc độ bao nhiêu, hoặc nhìn vào vết thương trên cơ thể người ta có thể biết được nạn nhân bị giết như thế nào mặc dù người ta không đứng ở đấy
Vấn đề là cụ không thích tin thì nó sẽ không đúng thôi

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em biết, Giờ chỉnh sửa gen để loại bỏ bệnh thôi. Bên Tàu thì giờ này nó làm cả đống rồi, chỉ có điều nuôi, nhốt bí mật. Cường quốc, nước nào cũng đua nhau cả.

Sau này muốn sống trên sao hỏa thì bắt buộc cũng phải chỉnh sửa gen, quan trọng là phải sửa những gì. Bọn nó chắc cũng sắp ra kết quả.
AI, Genetic modification và cybernatic là 3 công nghệ lõi của thế kỷ này, bọn cường quốc đang dốc tiền chạy đua như đua vũ khí hạt nhân thời chiến tranh lạnh. Bọn nước giàu sẽ từ từ cải tạo gen của dân nước nó, ban đầu là loại bỏ bệnh di truyền, sau sẽ là cải thiện các chức năng sinh học, tăng thể trạng, tăng trí thông minh... lúc đó nó nhìn dân nước ta giống như 1 lũ vượn chưa tiến hóa vẫn sì sụp nhổng mít khấn vái cúng sao giải hạn

Kitcat

Xe container
Cái này là cụ thiếu hiểu biết nhưng cho rằng mình biết tất :)
https://en.wikipedia.org/wiki/Chromosome_2
Chromosome số 2 ở người do 2 chromosome hợp nhất lại, khoa học đã chứng minh từ lâu rồi, cụ đọc sách khoa học đi chứ đừng đọc mấy cái mẩu giấy chuyền tay ta đạo đưa cho nữa
:) Là người ta thấy dưa ra, nên họ bảo là hợp nhất, vâng thì giả sử tin là hợp nhất. Nhưng vẫn là khác với 24. Vượn, khỉ, vượn người, gorilla.. rất nhiều con cùng có 24 cặp nhiễm sắc thể? Con nào tổ tiên con nào? Tổ tiên nó lại có mấy cặp nhiễm sắc thể? Thể nào cũng khác số đi. Cụ tin là tổ tiên thì cứ tin đi. Em có ép cụ tin tổ tiên cụ là người đâu, gì phải căng thẳng thế ;))
Góc nhìn của cụ chỉ là góc nhìn của người chưa tìm hiểu
Cũng giống như việc nhìn vào vết phanh xe người ta có thể biết được xe đó trước chạy tốc độ bao nhiêu, hoặc nhìn vào vết thương trên cơ thể người ta có thể biết được nạn nhân bị giết như thế nào mặc dù người ta không đứng ở đấy
Vấn đề là cụ không thích tin thì nó sẽ không đúng thôi
Bản chất của thuyết tiến hoá là 1 học thuyết, học thuyết là chưa chứng minh được, cụ ví dụ làm gì cho lằng nhằng. Giống nhau, có tin là đẻ ra nhau được thì tổ tiên cụ là vượn.
Không tin hơi giống nhau có nghĩa là đẻ ra nhau thì tổ tiên là người :D

Nletgo

Xe buýt
Có phim khoa học chứng minh thuyết tiến hóa là đúng rồi mà, nó nằm ở khóa gen, chỉ cần thay đổi công tắc bật tắt sẽ khiến nhiều sự thay đổi khủng khiếp trên mỗi cá thể.
Phải có cái gì để tiến hoá chứ cụ
Chưa có gì thì lấy gì tiến hoá
Cái này giống y như Big bang :))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
:) Là người ta thấy dưa ra, nên họ bảo là hợp nhất, vâng thì giả sử tin là hợp nhất. Nhưng vẫn là khác với 24. Vượn, khỉ, vượn người, gorilla.. rất nhiều con cùng có 24 cặp nhiễm sắc thể? Con nào tổ tiên con nào? Tổ tiên nó lại có mấy cặp nhiễm sắc thể? Thể nào cũng khác số đi. Cụ tin là tổ tiên thì cứ tin đi. Em có ép cụ tin tổ tiên cụ là người đâu, gì phải căng thẳng thế ;))
Cụ tra ở đây để biết con nào là tổ tiên con nào. Cái khác nhau cơ bản của những người tin tôn giáo và người tin khoa học là người tin khoa học đặt câu hỏi và tự tìm câu trả lời, còn người tin tôn giáo thì tự huyễn là "ý trúa":)

Nletgo

Xe buýt
Trang Đại Kỷ Nguyên là trang của Pháp Luân Công. Mà Pháp Luân Công thì nó như một tôn giáo có giáo chủ. Nói thể là các bác hiểu
Bài của e trên vnexpress mà cụ :D
E chỉ nói về sự sống đầu tiên thôi
Sau khi có sự sống đó r chúng nó mới tiến hoá