[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

nowhereland

Xe điện
Nghèo, mà xa xưa cái đảo Sing cũng nghèo. So sánh thời trước 75 thì Sing cũng xách dép cho Hòn ngọc Viễn Đông. Nói chung tùy thời điểm và thời cuộc, lâu dài thì hòn đảo Sing không lại được lục địa, kiểu như Đài giờ như cá nằm trên thớt. Quan trọng nhất dân mình phải có lòng tự tôn dân tộc, chứ sang nước nó làm gái là không ổn, bọn gái Tàu có sang mình cho các cụ chén không?
Cụ đừng nghe tin đồn, SG xưa do dân mình tự sướng là chính chứ chưa bằng được nó đâu mà nói hơn. Giờ Google miễn phí, chịu khó tìm hiểu tí là biết ai hơn ai ngay.

Hà Tam

Xe điện
Theo em hiểu thì như thế này, ở SB có 3 lực lượng:
An ninh thuộc cảng vụ hàng không
An ninh hàng không thuộc bộ CA
Hải quan thuộc bộ tài chính

Mình đi xuất/nhập cảnh thì hay gặp lực lượng thứ 2 do họ trực tiếp kiểm tra, soi chiếu, đóng dấu passport.

Việc check out/check in nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào lượng khách xuất/nhập cảnh khi đấy. Như em đi thì có lần nhanh lần chậm, chứ không phải lúc nào cũng chậm. Cái này cũng giống như nhiều sân bay của các nước khác thôi.

Về thái độ thì cũng không khác nhiều lắm, họ đa số làm việc của mình, hiếm có sân bay nào tỏ ta hồ hởi xởi lởi kiểu welcome nọ kia, mặt lạnh là bình thường.
Về thủ tục đôi khi bên mình anh em trợ giúp tốt phết, ví dụ nhà em có con nhỏ (trước kia, giờ chúng lớn cả rồi) thì anh em an ninh giúp mẹ con chúng nó vào làm thủ tục nhanh, rất ok. Điều này em chưa thấy xảy ra ở sân bay Thái, Mã, Indo, Phi hay Sing, bọn Sing mang tiếng phát triển thế nhưng thủ tục giấy tờ khá lằng nhằng.

Còn việc bà con Việt kiều, khách nước ngoài.....bị vòi vĩnh thì chắc là có, không có lửa thì sao có khói, sao người ta nói được. Nhưng phần lớn là ở phần Hải Quan kiểm soát, kiểu mang hàng quá số lượng, mang hàng không được phép.....tóm lại là có gì đấy hơi quá. Còn chỗ an ninh kiểm tra thì em nghĩ là hiếm, vì thủ tục rất rõ ràng đóng mỗi cái dấu vào passport.

Cá nhân em đi luôn mang đúng, mang đủ nên chưa bị làm phiền lần nào, cả trong và ngoài nước.
Nếu 3 mục cụ nêu thì cụ coi lại, vì thiếu công an cửa khẩu xuất/nhập cảnh của Bộ CA (số 4 nhá), thứ tự lần lượt là:
- Xuất: gặp số 3, để hải quan check hành lý xách tay; hoặc hành lý gửi khi họ thấy có vấn đề phải hỏi. Tiếp đến số 4 mới làm thủ tục xuất cảnh, kiểm tra, hỏi 1, 2 câu và đóng dấu xuất cảnh vào Passport
- Nhập: gặp số 4 để làm thủ tục nhập, cũng hỏi ít câu, chờ check thông tin (trên mạng máy tính) và đóng dấu nhập cảnh vào Passport. Đến gặp số 3: Mang toàn bộ hành lý gửi và xách tay qua cửa Hải quan: nếu cần khai báo qua cửa khai báo, nếu tự thấy không cần khai báo hải quan thì qua cửa bình thường. Tất cả hành lý (gửi và xách tay) đều phải chui qua máy soi chiếu của hải quan, và sẽ có xét hỏi/kiểm soát nếu nhân viên Hải quan nghi ngờ.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Nếu 3 mục cụ nêu thì cụ coi lại, vì thiếu công an cửa khẩu xuất/nhập cảnh của Bộ CA (số 4 nhá), thứ tự lần lượt là:
- Xuất: gặp số 3, để hải quan check hành lý xách tay; hoặc hành lý gửi khi họ thấy có vấn đề phải hỏi. Tiếp đến số 4 mới làm thủ tục xuất cảnh, kiểm tra, hỏi 1, 2 câu và đóng dấu xuất cảnh vào Passport
- Nhập: gặp số 4 để làm thủ tục nhập, cũng hỏi ít câu, chờ check thông tin (trên mạng máy tính) và đóng dấu nhập cảnh vào Passport. Đến gặp số 3: Mang toàn bộ hành lý gửi và xách tay qua cửa Hải quan: nếu cần khai báo qua cửa khai báo, nếu tự thấy không cần khai báo hải quan thì qua cửa bình thường. Tất cả hành lý (gửi và xách tay) đều phải chui qua máy soi chiếu của hải quan, và sẽ có xét hỏi/kiểm soát nếu nhân viên Hải quan nghi ngờ.
Cụ đi từ bao giờ, ở đâu em không biết. Em vừa đi về cách đây 3 hôm không thấy quy trình như cụ nói.
Xuất:
Hành lý gửi do bộ phận check in của hãng cân và cấp phiếu, làm thủ tục, cấp vé và số ghế, chấm hết.
Sang xếp hàng vào khu làm thủ tục xuất cảnh 1 bạn an ninh kiểm tra hộ chiếu và vé, đi vào trong. Xếp hàng tiếp chờ qua bạn an ninh kiểm tra hộ chiếu, đóng dấu xuất cảnh.
Vào khu vực soi chiếu, cởi bỏ hết đồ bỏ lên khay rồi qua cửa an ninh lấy đồ. Sau đấy là lên máy bay, hết thủ tục anh ninh.
Nhập:
Xếp hàng qua chỗ bạn an ninh kiểm tra đóng dấu nhập cảnh.
Đi ra ngoài tìm đảo hành lý lấy đồ ký gửi, đi thẳng ra cửa lên xe về đếch ai kiểm tra thêm cái gì.

Hà Tam

Xe điện
Cụ đi từ bao giờ, ở đâu em không biết. Em vừa đi về cách đây 3 hôm không thấy quy trình như cụ nói.
Xuất:
Hành lý gửi do bộ phận check in của hãng cân và cấp phiếu, làm thủ tục, cấp vé và số ghế, chấm hết.
Sang xếp hàng vào khu làm thủ tục xuất cảnh 1 bạn an ninh kiểm tra hộ chiếu và vé, đi vào trong. Xếp hàng tiếp chờ qua bạn an ninh kiểm tra hộ chiếu, đóng dấu xuất cảnh.
Vào khu vực soi chiếu, cởi bỏ hết đồ bỏ lên khay rồi qua cửa an ninh lấy đồ. Sau đấy là lên máy bay, hết thủ tục anh ninh.
Nhập:
Đi ra ngoài tìm đảo hành lý lấy đồ ký gửi, đi thẳng ra cửa lên xe về đếch ai kiểm tra thêm cái gì.
Các thủ tục ở hãng bay, thủ tục hải quan và thủ tục của công an cửa khẩu là độc lập nhau hoàn toàn
Vậy không có khâu kiểm tra hải quan? thí dụ như khi xuất cảnh, cụ mang quá 5K USD, ai kiểm tra số tiền này?
Hoặc khi nhập cảnh xong, cụ mang vài cái Iphone, ai sẽ check và hỏi số hàng này?

nowhereland

Xe điện
Các thủ tục ở hãng bay, thủ tục hải quan và thủ tục của công an cửa khẩu là độc lập nhau hoàn toàn
Vậy không có khâu kiểm tra hải quan? thí dụ như khi xuất cảnh, cụ mang quá 5K USD, ai kiểm tra số tiền này?
Hoặc khi nhập cảnh xong, cụ mang vài cái Iphone, ai sẽ check và hỏi số hàng này?
Cụ hãy mua vé lên đường thử xem nó ra sao, đừng ngồi đọc lý thuyết.
Như em đã nói ở trên mang đúng, mang đủ sẽ không ai làm phiền. Còn cố tình làm sai họ sẽ có máy soi chiếu hoặc nghiệp vụ riêng. Vấn đề là không phải kiểm tra tất cả mọi người như cụ nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

ncs

Xe buýt
Tóm lại là có việc vòi tiền và cậu ấy đã mất việc.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình em vừa du lịch ở Thái Lan về, so sánh giữa sân bay Suvarnabhumi của họ với Nội Bài của mình thì chán chả buồn nói, chiều về riêng nhập cảnh mất hơn 1 tiếng, chả có chia làn, chia cổng cho người Việt Nam gì cả. Thấy có chỗ đề biển cửa tự động nhập cảnh nhưng chưa hoạt động 😥

Gia đình em vừa du lịch ở Thái Lan về, so sánh giữa sân bay Suvarnabhumi của họ với Nội Bài của mình thì chán chả buồn nói, chiều về riêng nhập cảnh mất hơn 1 tiếng, chả có chia làn, chia cổng cho người Việt Nam gì cả. Thấy có chỗ đề biển cửa tự động nhập cảnh nhưng chưa hoạt động 😥
Chắc phải dùng hộ chiếu gắn chip, hi vọng cuối năm xài đc thì ngon :D

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi
Như em đã nói ở trên mang đúng, mang đủ sẽ không ai làm phiền. Còn cố tình làm sai họ sẽ có máy soi chiếu hoặc nghiệp vụ riêng. Vấn đề là không phải kiểm tra tất cả mọi người như cụ nghĩ.
Kiểm tra hành lý gửi thì cả xuất và nhập tất cả đều qua kiểm tra 100% cụ ạ! chỉ là kiểm tra ngầm, các cụ k nhìn thấy. Hly có vấn đề họ sẽ đánh dấu riêng và sẽ có người giám sát kiện nghi vấn đó ra cửa riêng để check lại

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi

về xuất cảnh:
Sau cái đoạn bôi đỏ này hành lý của cụ sẽ chạy qua máy soi ngầm của cả an ninh và HQ. Nếu hành lý có nghi vấn họ sẽ thông báo cho cụ đến quầy số bao nhiêu để kiểm tra lại cụ thể!

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi

về nhập cảnh:
Để hành lý của cụ đến đc đảo cho cụ sẵn lấy, nó cũng chạy qua máy soi ngầm, và nếu hly có vđe họ giám sát và đánh dấu để đưa kiện đó vào kv kiểm tra

cusao

Xe lăn
Khi về đến Nội Bài, em không ấn tượng lắm về cách bố trí tiếp nhận khách mà em rất ấn tượng về bầu không gian hoang sơ của nó so với những nơi khác. Rồi cũng tự dằn lòng: Năng lực chỉ có vậy, cần hy vọng ngày mai tươi sáng

New car 2023

Xe container
Xuất:
Nhập:
Tuỳ địa chỉ đi về bác ạ.
Kiểu, đi Thailand về thì toàn dân du lịch, hiệu quả thấp.
Còn đi bên bển về, khả năng hiệu quả nó sẽ cao hơn nhiều.

Tôi chứng kiến 2 vợ chồng bị kéo vô qua máy soi của Hải quan để kiểm tra, sau đó có phải mở valy để họ xem cái gì đó.
Hồi đó tôi bay ở FRA về.

Nhưng đúng là dạo này, phần Kiểm tra soi chiếu, ở ta làm kín đáo và ít lên báo hơn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ địa chỉ đi về bác ạ.
Kiểu, đi Thailand về thì toàn dân du lịch, hiệu quả thấp.
Còn đi bên bển về, khả năng hiệu quả nó sẽ cao hơn nhiều.

Tôi chứng kiến 2 vợ chồng bị kéo vô qua máy soi của Hải quan để kiểm tra, sau đó có phải mở valy để họ xem cái gì đó.
Hồi đó tôi bay ở FRA về.

Nhưng đúng là dạo này, phần Kiểm tra soi chiếu, ở ta làm kín đáo và ít lên báo hơn.
HQ sân bay theo nguyên tắc sẽ tăng giám sát hành khách nhập cảnh và tỷ lệ kiểm tra hành lý của các chuyến bay đến từ các quốc gia nằm trong mạng lưới trung chuyển hàng cấm, ví dụ sừng tê, ma túy, đá quý... Nhà mình có làm vì mục đích đó hay không hay vì mục đích "khác" thì chịu

New car 2023

Xe container
HQ sân bay theo nguyên tắc sẽ tăng giám sát hành khách nhập cảnh và tỷ lệ kiểm tra hành lý của các chuyến bay đến từ các quốc gia nằm trong mạng lưới trung chuyển hàng cấm, ví dụ sừng tê, ma túy, đá quý... Nhà mình có làm vì mục đích đó hay không hay vì mục đích "khác" thì chịu
Lý thuyết thì họ ngồi nhìn và nhặt ngẫu nhiên vài chú, ngoại trừ việc đội soi chiếu xì đểu ra ngoài, bác ạ.
Tất nhiên, làm việc công thì phải hiệu quả cao, để khỏi phí tiền ngân sách của tôi và bác.

wanderersg

Xe tăng
Nhà e mới đi sing xong đây.y cụ nói.
Thực ra hành lý ky gui mọi người có dán tag tên hành khách dc qua cổng soi chiếu hành lý riêng rồi. Ai co vđ mới bị tóm lại thôi,ko có cứ te te đi luon.

poiuy

Xe ba gác
Năm nay là xếp hành đăng kiểm, sang năm là xếp hàng nhập cảnh nhé. Cụ nào đi nước ngoài mau mau mà về đi không về đúng ngày đó là căng đó. Hehe

meomun346

Xe container
Nhiều người không phân biệt được: Hải quan, công an xuất nhập cảnh, an ninh hàng không, cảng vụ
Có những người mới đi sân bay lần đầu, họ còn ko biết cả lối ra, nói gì đến các loại trang phục của nhân viên.

meomun346

Xe container
Hôm nay em vừa xem cái clip, thấy nói khi nhập cảnh vào VN, bọn khựa cũng phải bôi trơn 10 tệ. Và bọn nó cũng ko bằng lòng về việc ấy.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Hôm này em vừa xem cái clip, thấy nói khi nhập cảnh vào VN, bọn khựa cũng phải bôi trơn 10 tệ. Và bọn nó cũng ko bằng lòng về việc ấy.
Nó còn nhại tiếng cảnh báo kêu tip tip nữa ! Đày tớ rách nát quá xấu mặt chủ ! Kk