Xạ thủ bắn tỉa

Mazspeed

Xe container
Thích thì đây:

SWATS - Khắc tinh của xạ thủ
Bộ binh Mỹ tại chiến trường Afghanistan vừa được trang bị thiết bị dò tìm xạ thủ SWATS (*), nhằm hạn chế một trong những mối đe dọa hàng đầu với người lính tại đây.

SWATS: Hệ thống định vị xạ thủ qua âm thanh của tiếng súng, có thể đeo trên người.

Theo Bộ quốc phòng Mỹ, đến cuối năm nay, sẽ có khoảng 1.500 lính được trang bị thiết bị này.

Với trọng lượng chỉ 183 g, thiết bị gồm 2 phần: một cảm biến gắn trên vai, một thiết bị điều khiển có kích thước bằng chiếc di động với màn hình LCD nhỏ đeo phía trước giúp người lính dễ dàng quan sát nhờ một cái liếc mắt.

Với mức giá khoảng 2.000 USD, thiết bị SWATS có thể phát hiện hướng của đường đạn (từ khi xuất hiện tiếng nổ) trong khoảng 1/10 giây. Nó có thể được lắp ráp trên các phương tiện khác nhau và hoạt động tốt dù chạy vận tốc lớn hơn 80 km/h.

Những thiết bị tương tự như SWATS đã xuất hiện trong nhiều năm nay nhưng quân đội Mỹ nhận thấy, thiết bị dò tìm xạ thủ thực sự rất hữu ích. Nhờ nó mà chỉ khoảng 4.500 lính Mỹ tại Afghanistan dính đạn (đa phần chỉ bị thương). Nếu không có SWATS, con số này có thể tồi tệ hơn nhiều. Bởi vì nếu phát hiện hướng đạn, đội quân có thể nhanh chóng chuyển hướng sang kẻ bắn tỉa và tấn công chính xác, dồn dập.

Phát hiện nhanh xạ thủ nhờ cảm ứng và phát hiện hướng phát hỏa lực của thiết bị dò tìm SWATS.

Một trong những thiết bị phát hiện xạ thủ đầu tiên và hữu dụng nhất là Boomerang do Bộ Quốc Phòng Mỹ yêu cầu nghiên cứu, phát triển năm 2004.

Sau 2 năm trì hoãn thử nghiệm, Boomerang mới được lắp đặt lên các phương tiện quân sự, có tuổi thọ khoảng 5 năm và giá 5.000 USD. Hiệu quả của hệ thống này được chứng minh bằng việc 10.000 đơn vị ứng dụng. Hiện tại, chúng được nâng cấp 2 lần nhằm kéo dài thời gian phục vụ.

Trong suốt thập kỷ qua, các thiết bị dò tìm hướng điểm hỏa dựa vào âm thanh ngày càng phát triển. Hơn 60.000 chiếc được chuyển tới chiến trường Iraq và Afghanistan. Những nhà sản xuất tập trung vào nâng cấp khả năng xử lý máy tính, chất lượng cảm biến, phát triển phần mềm để giảm tối thiểu khả năng báo động sai.

Cảnh sát các nước Anh, Mỹ, Pháp, Israel cũng được trang bị những hệ thống này, với khả năng và giá thành khác nhau. Nhờ vậy, giá của SWATS đã giảm dần, thay vì mức giá lên tới 200.000 USD như ngày đầu.

Bên cạnh thiết bị dò tìm độc lập, Mỹ còn phát triển một số hệ thống tích hợp, gồm cả robot.

Hãng iRobot của Mỹ đã chế tạo loại robot chiến đấu PackBot có tên gọi REDOWL. Nó được trang bị camera cảm ứng nhiệt hồng ngoại, thiết bị đo khoảng cách bằng laser và thiết bị dò tìm tiếng súng nhờ âm thanh, giúp cho quân đội nhanh chóng chế áp đối phương.

Trong các bài thử nghiệm, REDOWL đạt độ chính xác 94%. Một số chuyên gia muốn trang bị cho REDOWL súng máy để khai hỏa tự động khi phát hiện. Tuy nhiên, quân đội Mỹ chưa sẵn sàng sử dụng loại robot vũ trang mà tự động nhận dạng và bắn vào mục tiêu.

Một hệ thống khác là Pilar, hoạt động tương tự như REDOWL nhưng tầm phát hiện xa tới hàng nghìn mét, gấp đôi của REDOWL. Tuy nhiên, mức giá cho Pilar quá đắt, 65.000 USD nên khó có thể sử dụng rộng rãi. Israel cũng sản xuất được hệ thống tương tự là SADS (Hệ thống phát hiện vũ khí nhỏ).

vanessa

Xe tải
cặn mấy thì chặn nhưng các bố ngồi chỉ biết google như em vơi bác thì sao biết đc bằng những ng lính cầm súng bảo vệ
theo em đc nhưng ng trực tiếp chiến đấu nói lại thì
Lão Sơn,Bạc Sơn đâu bị mất vì
1/ từ 28-4 đến 16-5-1984, địch đã chiếm và triển khai phòng ngự chốt giữ 29 điểm trên lãnh thổ VN. Trong đó có khu 1545, 1509, 772, 226, 233, 685/Vị Xuyên (địch gọi là Lão Sơn), điểm cao 1030/Vị Xuyên (địch gọi là Đông Sơn), khu 1250, Si Cà Lá tức Núi Bạc/Yên Minh (địch gọi là Giả Âm Sơn)
2/Ngày 13-3-1989, địch rút khỏi 20 điểm chiếm đóng và đến tháng 9-1989, địch rút khỏi 9 điểm còn lại.
cao điểm đánh số của VN và TQ hoàn toàn khác nhau
bên QSVN đã có cuộc tranh luận nẩy lửa của ng lính Vn và người lính TQ về đâu là Lão sơn và cuối cùn cả 2 nhậ ra cái định nghĩa Lão sơn của VN và TQ khác nhau
mấy thằng Hải ngoại biết cái cóc khô gì mà bác phải tin nó
ở nhà bác tin vợ con bác hơn hay là tin thằng cháu họ ở quê ???
tôi thì cũng đọc nhiều tài liệu về chiến tranh biên giới với khựa, tôi cũng không có bình luân gì vì tất cả bên trong hay bên ngoài nói thì cũng chỉ là nói trên mạng mà không có dẫn chứng xác thực gì, việc mợ được nghe kể lại cũng thế thôi, ai chả đứng về phe của mình, thiết nghĩ mợ là người có km khủng trên OF thì cũng nên nói năng trên này cho lịch sự và tôn trọng người khác, chứ không nên tỏ vẻ ta đây cái gì cũng biết mà bảo thủ ý kiến hay kiến thức của mình, trong con mắt của mợ có lẽ cái lũ hải ngoại là cái lũ người lúc nào cũng chỉ muốn bán nước, là bọn ********* nhưng mợ có biết đâu họ cũng là những con người yêu nước và có ý thức xây dựng có khi còn hơn mợ nhiều ấy chứ, vì chắc chắn là những con người hải ngoại tiếp cận với nguồn thông tin cởi mở hơn là ở cái vị trí mà mợ ngồi gõ gung gồ nhé, và hơn nữa là mấy "thằng hải ngoại" vẫn cứ gửi đô la đều về để xây dựng đất nước đấy mợ ạ. Tôi chỉ viết bài hay đóng góp ý kiến nếu như nó liên quan đến linh vực mà tôi biết rõ, còn lại là chỉ fun và đọc bài của các cụ, các mợ chứ không comment gì,bài mợ tôi cũng hay đọc nên cái nick của mợ cũng rất quen thuộc và có thiện cảm với mợ, nhưng đến khi gặp mấy cái comment dư này của mợ thì nhà cháu thấy hơi bị choáng. ^:)^

silverstone

Xe hơi
Mợ Pín này chuyên tỏ ra nguy hiểm mà bác! Em còn lạ gì, chả nhẽ lại bóc mẽ nhau ra, mợ Pín nói năng cũng nên khiêm tốn tí, và chỗ public cũng khoe khoang AS in ít thôi ( cái này nói ngoài lề ).

Tùng Phạm

Xe đạp
Mợ Pín này chuyên tỏ ra nguy hiểm mà bác! Em còn lạ gì, chả nhẽ lại bóc mẽ nhau ra, mợ Pín nói năng cũng nên khiêm tốn tí, và chỗ public cũng khoe khoang AS in ít thôi ( cái này nói ngoài lề ).
Cháu thề, cháu thấy cụ tỏ ra nguy hiểm nhiều hơn mợ Pín nhiều đấy ạ!!!

Ga que

Xe buýt
Ở đây có câu chuyện về lính bắn tỉa, em đọc thấy hay hay: Link đây ạ.

hungmanh

Xe tải
hay quá !!
hồi bé cháu cũng bắn súng cao su sieu lắm

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
hú hồn em nguy hiểm lắm ạ
đố bác lục nhà em ra đc AS đấy :)) khoe á em có Á nhưng bác biết em có cái gì không???
còn xin lỗi bác khiêm tốn hay không thì em cảm thấy không ngượng với nhưng gì em phát ngôn là đc
lâu lâu không vào chơi hóa ra các bác cũng có nhiều câu bình luận hay phết.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
tôi thì cũng đọc nhiều tài liệu về chiến tranh biên giới với khựa, tôi cũng không có bình luân gì vì tất cả bên trong hay bên ngoài nói thì cũng chỉ là nói trên mạng mà không có dẫn chứng xác thực gì, việc mợ được nghe kể lại cũng thế thôi, ai chả đứng về phe của mình, thiết nghĩ mợ là người có km khủng trên OF thì cũng nên nói năng trên này cho lịch sự và tôn trọng người khác, chứ không nên tỏ vẻ ta đây cái gì cũng biết mà bảo thủ ý kiến hay kiến thức của mình, trong con mắt của mợ có lẽ cái lũ hải ngoại là cái lũ người lúc nào cũng chỉ muốn bán nước, là bọn ********* nhưng mợ có biết đâu họ cũng là những con người yêu nước và có ý thức xây dựng có khi còn hơn mợ nhiều ấy chứ, vì chắc chắn là những con người hải ngoại tiếp cận với nguồn thông tin cởi mở hơn là ở cái vị trí mà mợ ngồi gõ gung gồ nhé, và hơn nữa là mấy "thằng hải ngoại" vẫn cứ gửi đô la đều về để xây dựng đất nước đấy mợ ạ. Tôi chỉ viết bài hay đóng góp ý kiến nếu như nó liên quan đến linh vực mà tôi biết rõ, còn lại là chỉ fun và đọc bài của các cụ, các mợ chứ không comment gì,bài mợ tôi cũng hay đọc nên cái nick của mợ cũng rất quen thuộc và có thiện cảm với mợ, nhưng đến khi gặp mấy cái comment dư này của mợ thì nhà cháu thấy hơi bị choáng. ^:)^
xin lỗi bác vif có thể em hơi vơ đũa cả nắm nhưng em cũng tý nữa thành ng hải ngoại
thực ra chữ hải ngoại cung hơi hơi khác về định nghĩa của emn và bác nhưng không sao em dù sao cũng còn ít tuỏithhooi mà nên có gì mạo phạm xin bác lượng thứ
Nhưng bác dừng nghĩ ng trong nước và người ở ngoài nước có sự tiêp cận thông tin quá chênh lệch nhé bác đừng nghĩ thế mà tội nghiệp
thời buổi internet đâu ngồi mà chả truy cập đc thông tin như nhau
chúng em những con người trẻ vẫn luôn tìm đc nhưng nguồn thông tin nhiều chiều và cũng luôn cố gắng tìm mọi cách kiểm chứng về thông tin nhận đc
và em nói thật người ở ngoài nước clafm sao có thể nắm rõ đc thông tin bằng ng trong nươcs về nhưng gì ddang xẩy ra trên đất nước mình đc
có nhiều việc mà gần như tất cả các trang thông tin hải ngoại đưa ra bị xuyên tạc và bóp méo 1 cách khủng khiếp
em nói thế chắc bác cũng hiểu đc 1 phần tại sao em nói hơi ngốc như bác đã trích dẫn
1 lần nữa em xin lỗi bác

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Dì Pín chơi kiểu làm 1 số bài rồi lại mất hút con mẹ hàng lươn, chả nhẽ Mịch suốt ngày bắt nằm gầm giwuwongf :D
dạo nài em cũng nhiều việc ít vào chơi đc ạ
còn con mịch thì em cũng chả biết nó nằm giường nào đâu ạ
:))

silverstone

Xe hơi
hú hồn em nguy hiểm lắm ạ
đố bác lục nhà em ra đc AS đấy :)) khoe á em có Á nhưng bác biết em có cái gì không???
còn xin lỗi bác khiêm tốn hay không thì em cảm thấy không ngượng với nhưng gì em phát ngôn là đc
lâu lâu không vào chơi hóa ra các bác cũng có nhiều câu bình luận hay phết.
Mợ biết ngượng thì em đã chẳng phải nói nặng nề như vậy. Còn về AS thì em biết mợ từ ngày còn bên ASVN, lúc mợ còn chưa bị đuổi khỏi diễn đàn, AS nhà có hay không em không quan tâm vì thực ra mà nói mấy cây của mợ em thôi không chơi lâu lắm rồi. Em chỉ khó chịu về cách cụ comment và văn phong của cụ nhiều lúc chướng tai, anh em trên này có người biết, có người không biết, cụ biết thì nói sao cho dễ nghe chút, lời nói chẳng mất tiền mua. :)

oto dau ngang

Xe đạp
...hầu hết các pim bắn tỉa đều hay nhất la shooter

GANHO

Xe buýt
Lại nói về khẩu bắn tỉa, năm 1972. Liên Xô có viện trợ cho Việt nam một số súng bắn tỉa. Hai khẩu được xác nhận xuất hiện trên chiến trường.
Cụ Rack được bắn nhìu nhỉ, em thì hồi học lớp 7 cùng thằng bạn lấy trộm khẩu K44 của bố nó mang ra suối bắn cá cả 2 thằng cầm mà nó còn giiật cho ngã chổng C lên trời đấy, may mà không vỡ cái gì, nhưng lúc đó thấy cá nổi lều phều sướng quên cả sợ cụ à, giờ nghĩ lại thây sao mà ngu thế , chứ nó bắn không xuống suối mà lại rụng chim thằng nào thì tèo

Jimmii

Xe máy
Sao cái thớt này nó chìm thế? Đang hay mà.
Mợ Pín em lại hỏi, thế cái thác to đẹp ở biên giới là nằm trên 1km vuông mà Khựa hơn mình hay 6 cái cao điểm nó chưa trả mình? Nghe tây nó đồn là ta bị mất nhưng không biết thực hư thế nào!:(
Thứ 2 là AS là môn thể thao gì đấy ạ, nghe ham thế :D.
Cái này hình như e trả lời cho cụ đc!Theo ý e hiều thì hình như cụ đang hỏi về Bản Giốc.Xin phép các cụ e ngoài lề 1 tý vì Cao Bằng là quê bà ngoại em (e ông Đàm Quang Trung khá là đình đám đấy ạ :D) nên em có lên đấy vài lần.Tình hình biên giới ở thác Bản Giốc khá yên ổn, biên phòng Tàu đóng ngay chân thác còn biên phòng mình thì ở đâu không rõ :((. Bản Giốc gồm 2 phần , 1 phần thác cao, rất đẹp thì là của VN, phía bên kia xấu mù , đục ngầu nhưng rất to thì do phía "bạn" chiếm giữ. Ngay chân thác là rất nhiều hàng quán của Khựa tung tăng buôn bán , phía bên kia thác là đất bạn thì mọc lên 1 dãy Resort nhìn đẹp như tiểu thuyết, ngày ngày có hàng trăm lượt đò chở khách TQ sang phía VN thăm quan , bơi lội (vì bên mình đẹp) và không gặp bất cứ 1 sự cản trở nào từ phía VN.Ngược lại , cụ có đưa 1 ngàn tệ hay 1 ngàn đô thì nó cũng ko chở cụ sang phía bên kia đâu.Ở dưới chân thác phía bạn có 1 dải đá ngầm nằm giữa dòng, sau khi e tính toán rất kỹ độ xoáy và siết của nước , e quyết làm 1 phát sang đó xem sao vì cũng chỉ khoảng 3-40m kết quả là trôi xuống hạ lưu gần 50m do nước quá xiết.Ngay khi vừa đặt chân lên dải đá ngồi thở hồng hộc và tự sướng "mình hơn cả Michael Phelp" thì e thấy ông chú e (làm hải quan cửa khẩu Tà Lùng) vẫy rối rít bắt quay về.Vừa về đến nơi thì ông chú cốc cho 1 phát vì cái tội...ngu , qua bên đấy là vượt biên =>nó bắn bỏ ngay không ấm ớ.Đấy là tình hình năm 2004 chắc bây h vẫn vậy thôi ạ!Các cụ có google "Bản Giốc" thì chắc cũng thấy mấy tầng thác đổ xuống cực đẹp thì đó là của VN. còn bên kia thì ít thấy hình lắm ợ!

Chỉnh sửa cuối:

doping

Xe tải
e phục nhất là đội bắn tỉa này có thể nằm yên cả ngày tại 1 vị trí để theo dõi mục tiêu :-<

trungnvmt

Xe tải
Các bác nào biết cho em hỏi mợ Pin này làm nghề gì mà lại có niềm đam mê với súng đạn thế nhỉ ??!!

sen

Xe tăng
CS e toàn chơi AWM!