[Funland] Xá lị tóc ??

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu so sánh tôn giáo với quốc gia thì tôi thấy các nước nặng nề tôn giáo thì lại ko mạnh. Thậm chí những quốc gia coi phật giáo là quốc đạo như Thái Lan, Myanmar Nepal thì nhỏ và yếu. Thế nên gắn tôn giáo với tư tưởng chính trị là quan niệm sai lầm.
Những nước trong vòng tròn Nho Giáo là nước ohats triển nhưng Nho Giáo khác với Phật giáo. Tôi ko nghiên cứu sâu về PG nhưng có cảm giác rất nhiều những phong tục như Thơ Cúng tổ tiên, hay các quan niệm của Nho Giáo hay Đạo khổng lại được mấy ông mạo dẫn là của PG thì có vẻ sai lầm.
Dù sao thì lịch sử độc lập của VN cũng gắn với lịch sử PG. Như thiền sư Khuông Việt (Ngô Chân Lưu, cháu đích tôn Ngô Quyền) tăng thống cố vấn Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn. Thiền sư Vạn Hạnh cố vấn, góp phần sáng lập nhà Lý. Nhà Trần có Phật hoàng Trần Nhân Tông. vv

Còn bây giờ mình không bình luận chuyện tôn giáo vs chính trị. Chỉ cần tôn giáo giữ đạo và giới luật, tế độ giác ngộ con người thiện nghiệp thôi, đừng dính líu chính trị.

Minmatday

Xe tải
Thực tế thì các vị sư nổi tiếng trong lịch sử Việt, có vị được đặt tên đường, cũng là các vị sư kinh tế chính trị lắm trò không khác mấy sư Minh chùa Ba Vàng. Mà truy nguyên về sát thời đức Phật thì các cao tăng, A la hán thời đó cũng đã như vậy, tranh nhau chuyện cúng dường vàng bạc rồi. Cái "đạo chân chính" "kinh nguyên thủy" mà các cụ đang hàng ngay tụng niệm cũng không biết cái nào là lời Phât, cái nào là do các vị "sư nát" đó vẽ thêm đâu. Chẳng qua là thời gian càng xa thì mùi thối không lan tới mũi thôi. Biết đâu trăm năm sau sư Minh được đặt tên đường, còn các cụ trong thớt này lại thành "loài ma quỷ phỉ báng Tam bảo".
Vì vậy cố tranh cãi đống kít ngày nay không thơm như đống kít ngày xưa thì em thấy là vớ vẩn.
“Con ai đem bỏ chùa này.
A di đà phật con thầy thầy nuôi”
Những chuyện như cụ nói đúng thời nào cũng có nhưng ít nhất cũng không công khai và thô bỉ như thời này. Riêng 1 cái chùa con con đã đủ phốt oan gia, khất thực, xá lị lông…. Vậy nếu hậu thế mà có sự ghi nhận thì nghĩa là hậu thế nát còn hơn cả nát thôi :))

Hự.

Xe điện
Dù sao thì lịch sử độc lập của VN cũng gắn với lịch sử PG. Như thiền sư Khuông Việt (Ngô Chân Lưu, cháu đích tôn Ngô Quyền) tăng thống cố vấn Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn. Thiền sư Vạn Hạnh cố vấn, góp phần sáng lập nhà Lý. Nhà Trần có Phật hoàng Trần Nhân Tông. vv

Còn bây giờ mình không bình luận chuyện tôn giáo vs chính trị. Chỉ cần tôn giáo giữ đạo và giới luật, tế độ giác ngộ con người thiện nghiệp thôi, đừng dính líu chính trị.
Trong lịch sử thì vị nào đã đắc quả vị cao nhất trong Phật giáo cụ nhỉ? Em thấy đa số các vị đều có danh xưng là Thiền sư. Tức là cũng ko cao lắm. Duy nhất có Phật hoàng Trần Nhân Tông là danh xưng cao nhất. Theo lịch sử ghi lại, thì có phải vua Trần Nhân Tông tu hành đắc đạo thành Phật nên mới được gọi là Phật hoàng phải ko nhỉ?

sakai_yo

Xe lăn
Nếu cụ trung tuổi một chút có lẽ cụ sẽ cảm nhận đc sự khác biệt qua các thời kỳ. Còn nếu cụ trẻ trung thì em e là cụ trên hơi khó giải thích với cụ ;))
Em 4x tức cũng trung niên rồi, những năm 199x chùa chiền em thấy khác giờ nhiều lắm.

Mytv

Xe điện
Em 4x tức cũng trung niên rồi, những năm 199x chùa chiền em thấy khác giờ nhiều lắm.
E nghĩ thời đó cả xh đều đói. Cơm còn chẳng đủ mà ăn thì lấy j mà cúng với cả dường. Nhưng trong trí nhớ của e thì sư sãi thời đó họ khác bh nhiều. Nhìn hàng vạn ngừoi quỳ lạy ở 3v quả thực e ko hiểu nổi trong đầu họ nghĩ h nữa. Chắc m chưa "ngộ" đạo nên ko hiểu dc

Minmatday

Xe tải
Trong lịch sử thì vị nào đã đắc quả vị cao nhất trong Phật giáo cụ nhỉ? Em thấy đa số các vị đều có danh xưng là Thiền sư. Tức là cũng ko cao lắm. Duy nhất có Phật hoàng Trần Nhân Tông là danh xưng cao nhất. Theo lịch sử ghi lại, thì có phải vua Trần Nhân Tông tu hành đắc đạo thành Phật nên mới được gọi là Phật hoàng phải ko nhỉ?
Em cho đó là thậm xưng, mạo nhận cụ ạ! Quá dễ dãi trong nhận thức nên truyền thông gọi thế nào cũng ok. Em đã nói ở bài bị xoá: nếu chữ “hoàng” là chức vị trong phật giáo tương đương với giáo hoàng thì to hơn cả Lạt Ma? Còn thể hiện ông hoàng đế bỏ đi tu thì không chỉ có mình ông ấy, vậy các trường hợp tương tự hoặc chỉ là hoàng thân cũng được gọi vậy? Mà đã đi tu rồi thì còn phân biệt thường dân và hoàng đế gì nữa, nhẽ chưa thoát tục? Đức thế tôn nhẽ không phải “hoàng”? Còn từ “phật” thì cũng chẳng hiểu danh xưng dựa trên gì? Liệu tôi có gọi sư Vạn Hạnh hay các vị tương tự vậy được hay k? Dưới góc độ khai mở 1 dòng tu mới cùng lắm có thể gọi là sư tổ! Thầy Thích Nhất Hạnh với Làng Mai tôi gọi tương tự có được k?

sakai_yo

Xe lăn
Sợi tóc tồn tại sau 2500 năm với cách bảo quản như vầy mà có người tin :( , thậm chí là tóc thật của phật tổ thì cũng có liên quan gì :(
Em thấy buồn quá, dân tộc mình như vầy thì sẽ đi về đâu, năm nay là năm 2024 rồi, kỷ nguyên của AI đang mở ra một tương lai không tưởng cho loài người trong khi một phần đông dân chúng còn tụt hậu hơn 2500 năm trước cả về tâm, trí, đức :(
Em nghĩ giống cụ.

xagym

Xe tải
Nếu so sánh tôn giáo với quốc gia thì tôi thấy các nước nặng nề tôn giáo thì lại ko mạnh. Thậm chí những quốc gia coi phật giáo là quốc đạo như Thái Lan, Myanmar Nepal thì nhỏ và yếu. Thế nên gắn tôn giáo với tư tưởng chính trị là quan niệm sai lầm.
Những nước trong vòng tròn Nho Giáo là nước ohats triển nhưng Nho Giáo khác với Phật giáo. Tôi ko nghiên cứu sâu về PG nhưng có cảm giác rất nhiều những phong tục như Thơ Cúng tổ tiên, hay các quan niệm của Nho Giáo hay Đạo khổng lại được mấy ông mạo dẫn là của PG thì có vẻ sai lầm.
Nhưng ở đâu đó, pg hiện nay lại là cánh tay nối dài trên mặt trận tâm linh, làm cho tín đồ, dân chúng im.lặng cúi đầu trước những vấn nạn của xã hội (cho rằng ta phải chịu nghiệp từ nhiều kiếp trước)
Đó giải thích vì sao nhiều ma tăng vênh vênh tự đắc với đời

Hự.

Xe điện
Em cho đó là thậm xưng, mạo nhận cụ ạ! Quá dễ dãi trong nhận thức nên truyền thông gọi thế nào cũng ok. Em đã nói ở bài bị xoá: nếu chữ “hoàng” là chức vị trong phật giáo tương đương với giáo hoàng thì to hơn cả Lạt Ma? Còn thể hiện ông hoàng đế bỏ đi tu thì không chỉ có mình ông ấy, vậy các trường hợp tương tự hoặc chỉ là hoàng thân cũng được gọi vậy? Mà đã đi tu rồi thì còn phân biệt thường dân và hoàng đế gì nữa, nhẽ chưa thoát tục? Đức thế tôn nhẽ không phải “hoàng”? Còn từ “phật” thì cũng chẳng hiểu danh xưng dựa trên gì? Liệu tôi có gọi sư Vạn Hạnh hay các vị tương tự vậy được hay k? Dưới góc độ khai mở 1 dòng tu mới cùng lắm có thể gọi là sư tổ! Thầy Thích Nhất Hạnh với Làng Mai tôi gọi tương tự có được k?
Ừ cụ nói em mới để ý. Ko rõ danh xưng Phật hoàng là có ngay từ khi vua Trần Nhân Tông vẫn đang tu hành hay do sau này mới có nhỉ? để em thử google xem sao? Hỏi AI thì nó trả lời thế này có vẻ linh tinh:

Chỉnh sửa cuối:

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Em thì nghĩ do cụ ý là vua rồi đi tu, sáng lập thiền phái ở VN nên sư VN xưng tụng thế thôi. Còn đắc quả thì em k biết. Nhưng em nhớ VN có 2 bức xá lợi toàn thân của 2 thiền sư. Nên có thể người đắc cũng có, có điều qua thời chiến tranh lâu những bút tích về nó đã biến mất rồi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Phật hoàng chỉ là nói ngắn gọn ông hoàng theo Phật thôi, như vua A Dục Vương (Ashoka). Thiền sư là rất kính trọng chứ không phải thấp, Thiền sư là người dạy về thiền, là Thầy. Còn nói về chức vụ trong giáo hội thì thiền sư Khuông Việt là "tăng thống" là rất cao, tương đương đức Pháp chủ GHPGVN kiêm cố vấn trưởng tinh thần của vua. Còn nói "đắc đạo" chưa ai phân hạng các thiền sư Việt Nam cả, biết đâu có những thiền sư vô danh mà rất đắc đạo?

Hự.

Xe điện
Phật hoàng chỉ là nói ngắn gọn ông hoàng theo Phật thôi, như vua A Dục Vương (Ashoka). Thiền sư là rất kính trọng chứ không phải thấp, Thiền sư là người dạy về thiền, là Thầy. Còn nói về chức vụ trong giáo hội thì thiền sư Khuông Việt là "tăng thống" là rất cao, tương đương đức Pháp chủ GHPGVN kiêm cố vấn trưởng tinh thần của vua. Còn nói "đắc đạo" chưa ai phân hạng các thiền sư Việt Nam cả, biết đâu có những thiền sư vô danh mà rất đắc đạo?
Em vừa xem trên trang của phpgvn.vn thì khi đi tu, vua Trần Nhân Tông lấy tên là Hương Vân Đại Đầu Đà. Không có thông tin gì về khi nào và ai là người đầu tiên sau này gọi là Phật hoàng. Em cũng khá bất ngờ là Vua mất khá trẻ, có 51 tuổi. Trẻ hơn so với nhiều cụ Of ở đây.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa xem trên trang của phpgvn.vn thì khi đi tu, vua Trần Nhân Tông lấy tên là Hương Vân Đại Đầu Đà. Không có thông tin gì về khi nào và ai là người đầu tiên sau này gọi là Phật hoàng. Em cũng khá bất ngờ là Vua mất khá trẻ, có 51 tuổi. Trẻ hơn so với nhiều cụ Of ở đây.
Trẻ mà làm được nhiều việc, lãnh đạo thắng Nguyên Mông lần thứ 3, sáng lập Thiền phái Trúc Lâm. Về thân thế là con Trần Thánh Tông, cháu (nội) đích tôn Trần Thái Tông, cháu ngoại của Trần Hưng Đạo.

Nói chung là một nhân vật có dấu ấn trong lịch sử Việt Nam.

Hự.

Xe điện
Trẻ mà làm được nhiều việc, lãnh đạo thắng Nguyên Mông lần thứ 3, sáng lập Thiền phái Trúc Lâm. Về thân thế là con Trần Thánh Tông, cháu (nội) đích tôn Trần Thái Tông, cháu ngoại của Trần Hưng Đạo.

Nói chung là một nhân vật có dấu ấn trong lịch sử Việt Nam.
Chắc vì thế mới được tôn xưng là Phật hoàng chứ có phải cứ làm vua rồi đi tu theo Phật thì gọi là Phật hoàng đâu cụ. Vì nếu thế thì em google vị vua đầu tiên đi tu là Lý Huệ Tông, ở chùa Bát Tháp, pháp danh Huệ Quang Đại Sư cũng phải được gọi là Phật Hoàng. Ngoài ra còn vua nào đi tu nữa ko thì em ko biết.

vstock

Xe tải
Có 1 điểm chung của các bậc đắc đạo như vua Trần NT, ông Thích Ca, ông Đạt Ma... là đều xuất thân từ giai cấp quí tộc đế vương, chả ai xuất thân nghèo khó cả. Nó rất hợp lý và khoa học vì có xuất thân cao vậy họ mới được sự giáo dục, chăm sóc cẩn thận, phát triển rất tốt từ khi còn nhỏ. Họ mới có đủ trí tuệ, hiểu biết để theo đạo và đạt các thành tựu cao.

vstock

Xe tải
Không phải thời nay mới thế, thời nào cũng có chùa this that, sư this that. Nếu nhìn nhận với con mắt thành kiến thì sẽ không hiểu đạo được.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chắc vì thế mới được tôn xưng là Phật hoàng chứ có phải cứ làm vua rồi đi tu theo Phật thì gọi là Phật hoàng đâu cụ. Vì nếu thế thì em google vị vua đầu tiên đi tu là Lý Huệ Tông, ở chùa Bát Tháp, pháp danh Huệ Quang Đại Sư cũng phải được gọi là Phật Hoàng. Ngoài ra còn vua nào đi tu nữa ko thì em ko biết.
Cũng có thể, mình chưa rõ gọi "Phật hoàng" có từ bao giờ. Nhưng trong lịch sử PGVN cụ Trần Nhân Tông (Trúc Lâm đại sĩ) là một trong 2 người thành lập dòng tu phổ biến Việt hoá. Người thứ hai là Thiền sư Liễu Quán (1667-1742).

Minmatday

Xe tải
Cũng có thể, mình chưa rõ gọi "Phật hoàng" có từ bao giờ. Nhưng trong lịch sử PGVN cụ Trần Nhân Tông (Trúc Lâm đại sĩ) là một trong 2 người thành lập dòng tu phổ biến Việt hoá. Người thứ hai là Thiền sư Liễu Quán (1667-1742).
Theo sư thầy Thích Nhật Từ thì danh xưng nay chỉ mới có trong vòng 20 năm gần đây, cùng thời điểm chùa Yên Tử được đầu tư, mở rộng! Em nghĩ là 1 sản phẩm của truyền thông hiện đại. Mà trong phật giáo do có nhiều dòng và cách tổ chức cũng không quá chặt chẽ như thiên chúa giáo nên nhiều danh xưng cũng dễ loạn, nhất là khi Việt hoá. Ví dụ trước có tranh cãi về danh xưng Pháp vương. Cách tổ chức, ghi chép của TCG có vẻ rõ ràng hơn: giáo hoàng, hồng y, ghi nhận rõ việc phong thánh.

tamchenlenxe

Xe buýt
Vâng cụ nghĩ vậy cũng là trùng với suy nghĩ của em. Câu chuyện xưa và nay khác nhau nhiều quá. Hay em mí cụ ko thức thời nhỉ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng