[Funland] Xá lị tóc ??

Trạng thái
Thớt đang đóng

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Cái chùa này nhiều Scandal thật, toàn nghĩ những thứ để làm hình ảnh phải nói những người này mà làm doanh nhân thì siêu thành công, thành thổi lửa đa cấp , huy động vốn thì khủng luôn...

piu trờ neo

Xe đạp
Nhỏ lớn chỉ thắp hương bàn thờ ông bà, hùi rài nghe chuyện chùa chiền giống liêu trai chí dị kiểu gì

poiuy

Xe ba gác
Khiếp, đông thật. E ko biết những ngừoi đi lễ cầu khấn ntn họ mong muốn điều j nhỉ? Bình an, sức khoẻ, tiền tài, danh vọng... ? Cứ chăm chỉ đi lễ, cúng bái là dc hả các cụ?
E vô thần, chưa từng đọc qua sách phật j cả. Hiểu biết với e về phật giáo chỉ gói gọn: Phật dạy con ngừoi chúng ta sống hướng thiện & nhân quả.
Thần tiên có hay không em không rõ nhưng nếu có thật thì người ta chăm lễ bái là sẽ được vì đó chính là nhân quả: Xin nhiều sẽ được; Không xin không được.

poiuy

Xe ba gác
nhưng mà nước mình lại thích thú chuyện đó.. thế thì làm sao bây giờ
em dốt nhưng nhớ mang máng sử sách viết là từ thời nhà Trần đã du nhập.? đến nhà Lý thì phát triển rực rỡ. chùa chiền các cái...
cho đến nay. dù qua bao thăng trầm thì chùa còn rất nhiều. chưa tính đền phủ miếu...
Nhà Trần sau nhà Lý cơ mà cụ?

antidau

Xe container

Như này thì bao giờ VN hoá dồng?
Đất nước đã hóa rồng rồi là Hàn Quốc thì niềm tin vào tôn giáo nó còn khủng khiếp hơn VN nhiều
Ở Hàn giá đất Seoul cao gần nhất thế giới mà thày bói thầy tướng cô đồng toàn xây được lâu đài với biệt phủ rộng cả hecta. Thủ tĩnh các tà giáo cũng toàn tỷ phú $, các thiếu nữ xinh đẹp tự nguyện dâng hiến

Chỉnh sửa cuối:

Ỉn V

Xe buýt
Tay Thái Minh đó chắc đọc nhiều kinh kệ, chẳng lẽ không biết lời Đức Thế Tôn dạy đại ý là nếu qua hình tướng mà cầu Phật, qua âm thanh mà xin Phật thì như thế là thực hành tà đạo ư.
Còn về môn Nhân quả Nghiệp báo nghe tay này giảng oan gia trái chủ thì nhân dân cũng vỡ ra nhiều phần về tà đạo của hắn rồi.
Dạ xin cụ phân tích kỹ hơn ạ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Các cụ cho em hỏi, Đại tá Hoà thượng còn trụ trì Chùa Ba Vàng nữa không ạ?

3005

Xe tăng
Siêu đại đức hiện bên Lào nhé

Sư Thái Minh đi đại diện cho giáo hội PGVN đó cụ. Sư cực kỳ được tín nhiệm trong lãnh đạo của giáo hội và có quy hoạch trở thành lãnh đạo của giáo hội trong tương lai. Một trong những nguyên nhân là sư xử lý rất tốt phần chính trị, có được sự ủng hộ rộng rãi trong lãnh đạo cấp cao.
Chùa Ba Vàng vừa gửi trả lời báo chí, còn độp thẳng là "lãnh đạo nhà nước VN đã tới chiêm bái xá lợi tóc, lãnh đạo Myanmar cũng nhiều đời tôn sùng sợi tóc này, đứa nào dám bịa chuyện xá lợi là cọng cỏ để bôi nhọ quan hệ 2 nước VN-Myanmar?"
Em dự là từ ngay mai các báo sẽ câm hết.

Cụ N nguyên thành viên Ban cao nhất cũng là con nhang đệ tử nhiệt thành của sư Minh. Đợt này gia đình cụ N công đức trùng tu chùa bên Lào phải nằng nặc mời bằng được sư Minh sang xúc đất động thổ.
Mà cụ N là nhà khoa học, nguyên tư lệnh giáo dục, du học Tây về mà còn tín như thế thì các cụ phải hình dung độ tín của các lãnh đạo bên chính quyền khủng khiếp thế nào. Em đồ rằng top 175 cao thủ ở VN may ra được cụ Bạc là không xì xụp hầu thầy nào, còn 174 vị kia thì khó nói.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Dạ xin cụ phân tích kỹ hơn ạ.
Một trong những giá trị của Phật giáo mà Đức Thích Ca muốn các đệ tử quán triệt là từ bỏ các giá trị vật chất, ngay thân thể cũng chỉ là hư tạm.
Hàng đệ tử tại gia của Đức Phật khi ngài còn tại thế thì chỉ có ngài Duy Ma Cật.
Bởi thế theo 3 vàng giải thích rằng nọ rằng kia này khác về sợi tóc của Đức Phật em cho là xảo ngôn ngụy tạo. Từ giải thích của 3 vàng cho thấy tay Thái Minh đẩy trách nhiệm giải trình cho đối tác bên Miến Điện và muốn đưa dư luận vào một tranh cãi hồ nghi không thể tường minh. Còn nếu mọi thứ như hắn quảng cáo thì có gì phải ngại khi đã có sự thật và Đức Tin làm chỗ dựa mà phải vội vàng tẩu tán tang chứng.
Còn về nghiệp và oan gia trái chủ, dân mình ít đọc và cả tin nên không biết là nhân quả nghiệp báo vốn là lý luận của Bà La Môn, Đức Phật dùng nhưng thêm vào chữ Duyên cho thành quan điểm trung đạo. Nói nôm thì Ất làm mà Giáp phải chịu không đúng mà Ất làm Giáp không liên quan cũng không đúng, theo giả thiết rằng Ất và Giáp là hai chủ thể tương tục trong vòng luân hồi.
Chuyện này chém gió thì nghe như ngộ chữ, bác cứ tự tìm hiểu thôi. Nếu hĩu duyên em biếu bác mấy link để tìm hiểu.

Nam Bình 1210

Xe tải
Trong OF cũng có nhiều người là con nhà Phật, xin hỏi các quý đạo hữu vài câu:

- Đức Phật Thích Ca đưa 8 sợi tóc của mình cho thương nhân người Miến là lúc Ngài đã thành đạo hay chưa thành đạo ?
- Xá lị và tóc thật ra ko hề giống nhau về tính chất, vậy rút cục xá lị tóc là cái gì ?
- Trong Kinh Phật có đoạn nào nói Phật là vị thần ban phát tài bảo may mắn ko ?
- Nếu ko, thì tại sao việc quỳ lạy trước sợi tóc tPhật lại đem lại may mắn tài lộc ?
- Bằng cách nào để có thể biết được đó là tóc/xá lị Phật, nếu là xá lị thì đem đốt sẽ ko cháy phải ko ?
- Nhưng giờ thấy bảo xá lị đã đen về Miến rồi, thì cũng ko có cách nào để xác minh nữa phải ko ?
- Shark Minh Beta là ai ? Tôi xưa nay chỉ biết Shark Minh Ts. kinh tế có office ở QN thôi.

Đa tạ.
EM ko phải con nhà Phật, nhưng mạo muội giả nhời cụ thế này:
1. Đức Phật đưa 8 sợi tóc lúc nào thì chỉ ngài ấy và thương nhân người Miến mới biết. Câu chuyện chắc cũng do thương nhân người Miến kể lại, nên ko rõ thời gian cụ thể cũng như tính xác thực. Theo suy luận thì có lẽ sau khi ngài thành Phật thì hợp lý hơn. (Khi ngài là người thường, nhổ 8 sợi... như kia đưa cho người khác, mà lại được người tà gìn giữ thì kho hợp lý, không ổn).
2. Xá lị (còn gọi là xá lợi) không chỉ là những hạt (tròn/ko tròn) còn lại sau khi hỏa thiêu, mà có thể là một bộ phận hoặc toàn bộ cơ thể không phân hủy sau khi chết (như trường hợp nhà sư ở chùa Đậu thành xá lợi toàn thân), hay như cụ Thích Quảng Đức có trái tim xá lợi - mặc dù chuyện này còn nhiều ý kiến khác nhau.
3. Không.
4. Quỳ lạy là bộc lộ lòng thành kính, ko phải (chỉ) để may mắn tài lộc.
5. Bằng cách nào biết đó là xá lị? Đơn giản là (theo truyền thuyết - truyền miệng), bộ phận cơ thể 2.600 năm không bị phân hủy thì đó là xá lị. Không có nghĩa là cứ xá lị thì đốt không cháy. Như cơ thể thiền sư ở chùa Đậu em tin là đốt thì cháy ngay.
6. Có. Ai thích thì sang Miến mà xác minh.
7. Em cũng không biết nhân vật cụ nói là ai. Em chỉ biết có ông sư Minh ở chùa Ba Vàng.

OK chưa cụ?

sudichat2002

Xe container
Thông tin chính thức từ Chùa Three Gold nhé, 100% là sự thật, em đề nghị khởi tố vụ án, khởi tố bị can, bắt tạm giam toàn bộ bất cứ cá nhân, tổ chức nào còn nghi ngờ sự việc trên ạ 😤

Wind merchant

Xe tải
Sư Thái Minh đi đại diện cho giáo hội PGVN đó cụ. Sư cực kỳ được tín nhiệm trong lãnh đạo của giáo hội và có quy hoạch trở thành lãnh đạo của giáo hội trong tương lai. Một trong những nguyên nhân là sư xử lý rất tốt phần chính trị, có được sự ủng hộ rộng rãi trong lãnh đạo cấp cao.
Chùa Ba Vàng vừa gửi trả lời báo chí, còn độp thẳng là "lãnh đạo nhà nước VN đã tới chiêm bái xá lợi tóc, lãnh đạo Myanmar cũng nhiều đời tôn sùng sợi tóc này, đứa nào dám bịa chuyện xá lợi là cọng cỏ để bôi nhọ quan hệ 2 nước VN-Myanmar?"
Em dự là từ ngay mai các báo sẽ câm hết.

Cụ N nguyên thành viên Ban cao nhất cũng là con nhang đệ tử nhiệt thành của sư Minh. Đợt này gia đình cụ N công đức trùng tu chùa bên Lào phải nằng nặc mời bằng được sư Minh sang xúc đất động thổ.
Mà cụ N là nhà khoa học, nguyên tư lệnh giáo dục, du học Tây về mà còn tín như thế thì các cụ phải hình dung độ tín của các lãnh đạo bên chính quyền khủng khiếp thế nào. Em đồ rằng top 175 cao thủ ở VN may ra được cụ Bạc là không xì xụp hầu thầy nào, còn 174 vị kia thì khó nói.
Nghĩa là có Kim bài miễn mọi thứ à cụ?

Hự.

Xe điện
Bên Myamar em có biết có sư Thư, trước học ĐH ngoại thương, xong xuất gia, rồi sang Myanmar. Ko rõ giờ còn bên đó ko?

3005

Xe tăng
Nghĩa là có Kim bài miễn mọi thứ à cụ?
Không miễn được mọi thứ. Thực tế trong quá trình quy hoạch để thành lãnh đạo của giáo hội thì sư Minh cũng phải cạnh tranh với vài người khác. Những người này (cũng đều là "sư kinh tế") thỉnh thoảng dùng quan hệ của họ trong truyền thông, báo chí, tuyên g**o để "đánh" sư Minh. Mỗi lần như vậy thì sư Minh cũng sứt da chảy máu chút chút.

XPQ

Xe cút kít
EM ko phải con nhà Phật, nhưng mạo muội giả nhời cụ thế này:
1. Đức Phật đưa 8 sợi tóc lúc nào thì chỉ ngài ấy và thương nhân người Miến mới biết. Câu chuyện chắc cũng do thương nhân người Miến kể lại, nên ko rõ thời gian cụ thể cũng như tính xác thực. Theo suy luận thì có lẽ sau khi ngài thành Phật thì hợp lý hơn. (Khi ngài là người thường, nhổ 8 sợi... như kia đưa cho người khác, mà lại được người tà gìn giữ thì kho hợp lý, không ổn).
2. Xá lị (còn gọi là xá lợi) không chỉ là những hạt (tròn/ko tròn) còn lại sau khi hỏa thiêu, mà có thể là một bộ phận hoặc toàn bộ cơ thể không phân hủy sau khi chết (như trường hợp nhà sư ở chùa Đậu thành xá lợi toàn thân), hay như cụ Thích Quảng Đức có trái tim xá lợi - mặc dù chuyện này còn nhiều ý kiến khác nhau.
3. Không.
4. Quỳ lạy là bộc lộ lòng thành kính, ko phải (chỉ) để may mắn tài lộc.
5. Bằng cách nào biết đó là xá lị? Đơn giản là (theo truyền thuyết - truyền miệng), bộ phận cơ thể 2.600 năm không bị phân hủy thì đó là xá lị. Không có nghĩa là cứ xá lị thì đốt không cháy. Như cơ thể thiền sư ở chùa Đậu em tin là đốt thì cháy ngay.
6. Có. Ai thích thì sang Miến mà xác minh.
7. Em cũng không biết nhân vật cụ nói là ai. Em chỉ biết có ông sư Minh ở chùa Ba Vàng.

OK chưa cụ?

Theo nhà Chùa chân chính thì có hai loại xá lợi, một là xá lợi thân là những gì còn lại sau trà tỳ theo tập quán Ấn Độ, một là xá lợi Pháp là những hiện vật còn lại của một vị tu hành đáng trọng như là kinh sách bình bát cà sa....khái niệm đó đặt ra là về sau khi Đức Phật qua đời và mang chức năng phương tiện để hoằng dương đạo pháp mà thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng