[Funland] Xã làm khó về Chế độ nhân thân liệt sỹ.

Vinacaptain

Xe tăng
vợ liệt sĩ phải ở vậy trung trinh thì người ta thương và hỗ trợ hoàn cảnh khó khăn. Đây lại lại lấy đó làm lí do để đòi hưởng lợi, quyền lợi thì ai mà đồng ý. Tôi mà là cán bộ xã đó tôi chửi cho. nhân vật dượng, thực chất không có 1 chút quan hệ gì tới vị anh hùng cứu nước hết.
Bác xem lại hộ em cái dòng bôi đậm nhé.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đòi chính đáng mà. Đòi cho mẹ ông dượng. Dù gì cũng là danh nghĩa là vợ khi liệt sĩ chết. Không nhẽ chồng chết khi chiến đấu cho đất nước vợ lại không được quyền yêu người khác, vì sẽ mất lý lịch gia đình liệt sĩ? Cụ nào am hiểu luật chế độ không ạ?

ceconam

Xe điện
E thì lại nghĩ nếu về mặt pháp lí bà mẹ vẫn đang là vợ liệt sỹ chứ nhỉ, còn chuyện có con ngoài giá thú thì người con ko đc hưởng thôi

xuantien_mobis

Xe lăn
Đòi chính đáng mà. Đòi cho mẹ ông dượng. Dù gì cũng là danh nghĩa là vợ khi liệt sĩ chết. Không nhẽ chồng chết khi chiến đấu cho đất nước vợ lại không được quyền yêu người khác, vì sẽ mất lý lịch gia đình liệt sĩ? Cụ nào am hiểu luật chế độ không ạ?
Không thấy chủ thớt nói bà vợ Liệt Sỹ còn sống hay đã mất, chỉ thấy nêu hoàn cảnh ông Dượng

buicongchuc

Xe ba gác
Hình tượng người mẹ, người vợ Liệt Sĩ VN Anh Hùng. Được bà mẹ của Dượng bôi nhọ cả. Nhà nước tri ân họ vì đã cống hiến cả tuổi thanh xuân, cả chồng, cha , ông cho nhà nước. Bà mẹ Dượng thấy chồng chết, tung tăng ra ngoài vui chơi ra sản phẩm khác. Giờ Dượng có nghèo là do Dượng vượt kế hoạch hóa gia đình đó thôi. quyền lợi thì cũng chỉ được trợ cấp 5-600k gì đó ( Bà Ngoại cháu hi sinh 2 người con trai duy nhất được có 1.318.000 đồng)
Em thấy không có gì là bôi nhọ cả.
Người hy sinh cũng đã hy sinh rồi, người sống cần phải sống cho bản thân, gia đình và lao động đóng góp với xã hội.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Em thấy không có gì là bôi nhọ cả.
Người hy sinh cũng đã hy sinh rồi, người sống cần phải sống cho bản thân, gia đình và lao động đóng góp với xã hội.
thì xã đang phân vân chỗ đó đó. Về lí cấp ko sai, nhưng về tình thì nó quá bất công với những mẹ những vợ ở vậy. Ko ở xã đó nên ko biết vợ liệt sĩ này có nuôi bố mẹ liệt sĩ không nữa. Họ cũng lấy đó để xét

buicongchuc

Xe ba gác
thì xã đang phân vân chỗ đó đó. Về lí cấp ko sai, nhưng về tình thì nó quá bất công với những mẹ những vợ ở vậy. Ko ở xã đó nên ko biết vợ liệt sĩ này có nuôi bố mẹ liệt sĩ không nữa. Họ cũng lấy đó để xét
Vợ LS chả cần phải nuôi ai cả, chồng mất đã là một mất mát rất lớn rồi.

DuongHL

Xe container
Pháp lệnh mới nói như thế này

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Không biết chủ thớt họ hết lớp mấy mà em đọc chả hiểu gì.
Em phải xem lại trình độ học vấn của bản thân vậy.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải xã làm khó mà em nghĩ cái thủ tục Việt Nam! Nó lằng nhằng thế. Giờ người sống đi xin giấy tờ đa khó nói gì đến người đa khuất ạ

Patriots

Xe lăn
Bà này là vợ liệt sĩ, không tái giá nhưng sinh con, theo cháu bà này vẫn được hưởng chế độ vợ liệt sỹ. Việc này là xã làm khó rồi, xã không có quyền quyết định, chỉ hoàn thiện hồ sơ theo yêu cầu, bà này được hưởng hay không là nơi có thẩm quyền quyết, xã làm vậy theo cháu là không đúng, chính vì không đúng nên ông chưa chuyển đi lại bảo chuyển rồi. Sao phải lấp liếm ? Trả lời đương sự thì bằng miệng

Chỉnh sửa cuối:

luanmalo

Xe hơi

damhai

Xe buýt
Tôi thấy chủ thớt nên giải thích thật rõ thì mới tư vấn được. Gia đình "Dượng" có bao gồm bà mẹ trong đó không, bà mẹ sau đó có lấy chồng khác và có thêm con cái không. Bà mẹ có tiếp tục phụng dưỡng bố mẹ liệt sĩ không.

Nếu Gia đình "Dượng" không có bà mẹ mà chỉ có hai vợ chồng "Dượng" và các con, rồi chỉ dựa vào chuyện "Dượng" được sinh ra khi Liệt sĩ đã mất và bà mẹ chưa rời khỏi nhà chồng liệt sĩ để đòi quyền lợi "Gia đình có công" với đất nước sao. Gia đình bố mẹ liệt sĩ thì chắc chắn đã là "gia đình có công" rồi. Vậy gia đình Dượng muốn xin danh hiệu "gia đình có công" ở lý do nào đây.

Chỉnh sửa cuối:

luanmalo

Xe hơi
Không biết chủ thớt họ hết lớp mấy mà em đọc chả hiểu gì.
Em phải xem lại trình độ học vấn của bản thân vậy.
Bác không hiểu chỗ nào để em giải thích ạ. Em tóm tắt thế này: Bà lấy chồng năm 1974, một năm thì chồng đi nhập ngũ. Trong thời gian này thì bà vẫn ở nhà chồng và chưa có con. Đến năm 1978, thì nghe tin chồng hy sinh. Tang chồng xong rồi, thì một năm sau bà ( em nghĩ là mong muốn làm mẹ) đi ngoài người khác và sinh ra Dượng. Bây giờ, Dượng làm hồ sơ cho bà và được xã, bí thư xã và hội người phụ nữ họ đã xác thực rồi. Nhưng mãi đến giờ vẫn chưa được giải quyết.

luanmalo

Xe hơi
Tôi thấy chủ thớt nên giải thích thật rõ thì mới tư vấn được. Gia đình "Dượng" có bao gồm bà mẹ trong đó không, bà mẹ sau đó có lấy chồng khác và có thêm con cái không. Bà mẹ có tiếp tục phụng dưỡng bố mẹ liệt sĩ không.

Nếu Gia đình "Dượng" không có bà mẹ mà chỉ có hai vợ chồng "Dượng" và các con, rồi chỉ dựa vào chuyện "Dượng" được sinh ra khi Liệt sĩ đã mất và bà mẹ chưa rời khỏi nhà chồng liệt sĩ để đòi quyền lợi "Gia đình có công" với đất nước sao.
- Gia đình " Dượng" bao gồm cả bà ( mẹ dượng).
- Bà mẹ có tiếp tục phụng dưỡng bố mẹ liệt sĩ không? Điều này em không rõ lắm. Vì nhà em sống rất là khá xa với bên DƯợng.
Vấn đề là lúc làm hồ sơ thì đã có xã, bí thư, hội phụ nữ xác thực và đưa giấy Bằng chứng nhận ghi công tổ quốc rồi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Bác không hiểu chỗ nào để em giải thích ạ. Em tóm tắt thế này: Bà lấy chồng năm 1974, một năm thì chồng đi nhập ngũ. Trong thời gian này thì bà vẫn ở nhà chồng và chưa có con. Đến năm 1978, thì nghe tin chồng hy sinh. Tang chồng xong rồi, thì một năm sau bà ( em nghĩ là mong muốn làm mẹ) đi ngoài người khác và sinh ra Dượng. Bây giờ, Dượng làm hồ sơ cho bà và được xã, bí thư xã và hội người phụ nữ họ đã xác thực rồi. Nhưng mãi đến giờ vẫn chưa được giải quyết.
Vâng giờ cụ viết rõ thế này thì em hiểu rồi.
Trường hợp này em nghĩ là cụ bà có quyền lợi vợ liệt sĩ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhiều cụ còm nặng nề quá. Có con sau khi chồng hy sinh đâu phải là cái tội. Nghĩ đến người chết nhưng người vợ cũng phải lo cho cuộc sống của mình khi về già nhất là khi ấy xã hội còn nhiều khó khăn. Các cụ cứ tập trung phân tích trường hợp này được hay không được. Nếu được thì các cụ tư vấn cho cụ chủ thớt.

luanmalo

Xe hơi
Nhiều cụ còm nặng nề quá. Có con sau khi chồng hy sinh đâu phải là cái tội. Nghĩ đến người chết nhưng người vợ cũng phải lo cho cuộc sống của mình khi về già nhất là khi ấy xã hội còn nhiều khó khăn. Các cụ cứ tập trung phân tích trường hợp này được hay không được. Nếu được thì các cụ tư vấn cho cụ chủ thớt.
Lỗi em tìm hiểu không kỹ nên thành ra viết không chuẩn. Nhiều bác nói thế cũng không oan. Cảm ơn bác.

darthvader

Xe điện
Em nghĩ sẽ mất thời gian đấy, vấn đề chủ yếu là ở xã, sẽ phải đi tới đi lui vài lần, họ từ chối không làm thì cụ thử làm văn bản hỏi và yêu cầu họ trả lời bằng văn bản xem. Có văn bản đấy cầm lên huyện lên tỉnh thậm chí gửi ra ngoài Bộ LĐTBXH yêu cầu làm rõ từ chối như vậy có đúng hay không...
Ở xã hay có kiểu om hồ sơ như thế