[Thảo luận] Xã hội bây giừ sống vô cảm thế sao "Người đi đường “tàn nhẫn” với nạn nhân bị TNGT"

linhbap

Xe buýt
Đề nghị chủ topic vào giải thích (vì đã thích nói về nhân văn):
- chủ topic ở đâu trong khung cảnh đấy? (vì có ảnh đăng lên, biết rất rõ chị bán nước cạnh chỗ xảy ra tai nạn, bấm giờ khá chính xác, biết rõ sự việc sau đó)
- Ảnh lấy từ đâu (nếu không tự chụp)

tiensa

Xe buýt
Thì thằng cha chắp tay sau *** đấy đang nghía cái ví ở túi quần sau còn gì ????!!!!
Linh cẩu, kền kền từ châu Phi di cư sang VN, cũng là một dạng di cư đi tìm vùng đất phì nhiêu trong thế giới động vật hoang dã

Why_Me

Xe buýt
Trợ giúp bằng cách gọi cấp cứu thôi chứ cũng khó làm gì được trong tình trạng này vì nếu không hiểu biết và sơ cứu đúng cách thì có khi còn nạn nhân rơi vào tình trạng nguy hiểm hơn như kiểu: Xương sườn đâm vào phổi, gãy cổ, sốc....

crod

Xe tăng
Chắc phải thành lập Trung tâm cứu hộ cứu nạn quá!

minhhai_police

Xe điện
Chắc phải thành lập Trung tâm cứu hộ cứu nạn quá!
Việc "cứu giúp người bị nạn" ở đây không mang ý nghĩa là phải đưa người ta đi bviện. Cứu mà không có kiến thức thì có khi người bị tai nạn còn bị nặng hơn ấy chứ.
Như ở nước ngoài, đã được quy định rõ một cách chuyên nghiệp: tai nạn chỉ được cứu hộ - cứu thương giải quyết.
Vậy nên ở VN thì chỉ nên hỗ trợ bằng cách sơ cứu đúng phương pháp rồi gọi 115 là hay nhât (với đkiện là người thực hiện sơ cứu phải biết cách).
em chưa gọi 115 bao giờ, các bác có thể cho em biết:
1. họ có đến luôn không ạ?
2. ở những địa bàn giáp ranh mà mình ko rõ hết các bệnh viện xung quanh thì gọi 115 của 1 thành phố, nhưng bệnh viện của thành phố bên cạnh lại gần hơn thì họ có điều xe cứu thương ở bệnh viện thành phố bên cạnh đến không ạ!?

donkihote78

Xe tải
Cũng nhiều lý do khách quan nữa, bác e có lần chở 2 chú thanh niên làng bị tai nạn mà đỗ xe ở ngoài cổng bệnh viện bị người nhà bệnh nhân cho viên gạch vào kính.
Chở nó vào viện xong về k về đc, công an hỏi giấy tờ, bắt kí cọ..............................
cũng có lần nhà cháu cũng bị vậy , đưa nạn nhân vào viện đến lúc sau ng nhà ng ta đến cứ ra hù dọa cháu như là cháu là ng gây tai nạn ý hix đến khổ !

Hoang Khoi

Xe buýt
Tốt nhất là gọi 115-113 thôi chứ khó nói lắm nhất là trường hợp bất động, như một cụ trên nói mình ko biết sơ cứu nhấc người ta lên ko liệt thành liệt ko chết thành chết như bỡn! chưa kể vụ làm phúc phải tội!

xe thủng lốp

Xe container
Cũng là do xã hội mà thôi dây vào có khi còn bị oan gia nữa cơ. kiểu gì chẳng mất vài tiến với xxx

waa

Xe tải
Nói thật lòng , bao nhiêu cụ tỏ bày phẫn nộ , bức xúc , thương cảm ... có mấy cụ thực sự dừng xe 4b , chở nạn nhân đi BV nào ? cứ thực tế chính xác vì ngồi máy lạnh gõ ý kiến thì quá dễ !
Riêng em thì không , em vô cảm , em không có tình thương đồng loại , em chịu ném đá đến chết . Các bộ phận .... ăn lương nhà nước làm nhiệm vụ ấy mà gọi mãi nó có đến đâu , khi mình chở đến thì .... ôi thôi hối hận vô biên vì lỡ làm người tốt !

NHON 2012

Xe điện
Nói thật lòng , bao nhiêu cụ tỏ bày phẫn nộ , bức xúc , thương cảm ... có mấy cụ thực sự dừng xe 4b , chở nạn nhân đi BV nào ? cứ thực tế chính xác vì ngồi máy lạnh gõ ý kiến thì quá dễ !
Riêng em thì không , em vô cảm , em không có tình thương đồng loại , em chịu ném đá đến chết . Các bộ phận .... ăn lương nhà nước làm nhiệm vụ ấy mà gọi mãi nó có đến đâu , khi mình chở đến thì .... ôi thôi hối hận vô biên vì lỡ làm người tốt !
Em cũng có quan điểm giống cụ. Biết bao người tốt đã phải khổ sở rồi, e chỉ dám trợ giúp những đối tượng mình quen biết

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Các cụ cứ ngồi phê bình này nọ, thực tế thế nào không ai biết. Đã ai trong các cụ làm một cái việc đơn giản là dừng lại giúp một em bé hay một bà cụ qua đường chưa chứ đừng nói là cứu người bị nạn. Đang đi tự nhiên lăn quay ra nằm giữa đường chả biết làm sao thì ai dám đụng vào, người ta có câu "Làm ơn mắc oán ".

di xe dap

[Tịch thu bằng lái]
thế còn cụ chụp ảnh cũng khoanh tay đó sao. hx

DUONGLAM

Xe điện
Trường hợp này không nên động vào nếu mình không có chuyên môn có khi còn gây nguy hiểm hơn cho tính mạng người bị nạn. hơn nữa nhiều khi bị hiểu nhâm thành ra vạ lây. Theo em thì cứ khẩn trương goi 115 và cảnh sát đến

honam

Xe tải
ko thiếu người tốt nhưng cũng ko ít kẻ vô ơn bạc nghĩa..nên tránh cho lành, nếu giúp thì phải có người sở tại làm chứng, ko thì oan gia.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Cách đây lâu lâu em các Cụ đi trên phố Lò Tôn , à quên Lò Đúc thấy một Mr u40 đang đi con Dream lùn đi chậm chậm rồi lăn quay ra đường . Mọi người xúm lại VVT đi thẳng vì cho rằng 96% là thằng đơ đang lên cơn phê thuốc !

km30p

Xe máy

xe thủng lốp

Xe container
Cách đây lâu lâu em các Cụ đi trên phố Lò Tôn , à quên Lò Đúc thấy một Mr u40 đang đi con Dream lùn đi chậm chậm rồi lăn quay ra đường . Mọi người xúm lại VVT đi thẳng vì cho rằng 96% là thằng đơ đang lên cơn phê thuốc !
Tiếng việt hay tiếng nước ngoài đây cụ :D