Welcome to Barcelona.....

KomatsuD31a

Xe buýt
Năm 2002, nhân kỷ niệm 150 năm ngày sinh của ông, Hội đồng thành phố Barcelona đã quyết định lấy năm này làm "Năm quốc tế Gaudi". Thánh đường có 3 mặt: mặt phía đông biểu thị Sự ra đời của Chúa, mặt hướng tây là Cực hình và cái chết, mặt hướng nam là mặt rộng nhất tượng trưng cho Vinh quang. Bốn ngọn tháp của mỗi mặt tượng trưng cho 12 tông đồ của Chúa. Một tháp nhọn vươn lên bên trên mái vòm là biểu tượng của Đức Mẹ cao cả, 4 ngọn tháp lớn khác - được cho là Những tác giả kinh Phúc âm- được xây bao quanh một ngọn tháp hình xoắn - tượng trưng cho Chúa Giê-su.
Chúa Giê su
z Một góc nhìn khác
z

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Plaza de la Sagrada Familia (Quảng trường Sagrada Familia?)
z

Khách du lịch đua nhau chụp ảnh
z
z
z

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Trên đỉnh một số ngọn tháp họ làm biểu tượng các loại quả để cầu cho mùa màng được tươi tốt
Xen lẫn là một số toàn tháp đang được xây dựng dở dang

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Mặt sau của thánh đường Sagrada Familia được tiếp tục xây dựng bằng phương pháp hiện đại là ...đổ BTCT(
z
và lắp khung kính Eurowindow
z

Chỉnh sửa cuối:

sportage_nmt

Xe hơi
Giấc mơ đời em đó cậu chủ

Chúc cậu chủ có những chuyến đi sau thú vị hơn

Bigbird

Xe hơi
Cám ơn bác chủ topic vì đã đánh thức trong em (và vài bạn bè được em gửi link) một ký ức tươi đẹp hồi thanh niên. Em ở đây 3 năm và dám tinh vi là cả Việt Nam này chả ai vào sân bóng này nhiều hơn em, em xem vô số trận và nhất là 3 trận siêu kinh điển liên tiếp. Đến giờ này dân Việt và Việt kiều vẫn hãi em vì có bao tiền là em dồn vào xem bóng đá hết ạ :))
Bác chủ chụp ảnh không phải chuyên nghiệp nhưng rất có hồn và rất gần gũi. Cái nhìn của bác y hệt những ngày đầu em mới bước chân đến Barcelona nên em bồi hồi bâng khuâng khi xem ảnh bác lắm. Cám ơn bác.
Mong bác không phiền khi em comment 1 vài chỗ mà bác cũng như mọi người hiểu nhầm ;)
1. Tapas không phải là tên 1 món ăn mà là nhiều loại, nó cũng chả phải dùng để khai vị mà là 1 kiểu đồ nhắm. "Tapa" nguyên gốc có nghĩa là cái đĩa con, bọn TBN hay nhâm nhi 1 ít đồ khi uống, lâu dần "tapas" thành tên chung để chỉ món ăn. Tương ứng bên mình là có lạc, giò, nem chua... ý. Tapas đơn giản mà hay gặp nhất chính là 1 vài quả oliu khi uống bia :))
2. Cái đùi các bác xem trên kia là đùi lợn. Cái nón úp ngược chính xác là dùng để hứng mỡ chảy ra. Đùi lợn này thường ngâm muối khoảng 2 năm rồi lôi ra cắt lát thật mỏng, cái này phê nhất là nhấm nháp với tý wishky. Có 2 loại, cái như của bác chụp ảnh là của lợn trắng (loanh quanh 200Eu), còn loại ngon và đắt hơn là lợn chân đen (1 cái đùi thế kia cỡ 2000 hoặc hơn) gọi là Jamon Iberico.
3. Cái sân phụ bác chụp phía ngoài sân Camp-Nou không phải là La Masia nổi tiếng đâu ạ, nó là sân khởi động trước trận đấu hoặc dùng vào giải linh tinh như kiểu sân phụ Mỹ Đình nhà mình thôi. La Masia ngoài ngoại ô cơ ạ.
Sân Camp-Nou là tiếng Catalan, tách nghĩa ra thì Camp là "cái sân" còn "nou" nghĩa là mới. Sân này mới được xây mà.

KomatsuD31a

Xe buýt
Giấc mơ đời em đó cậu chủ

Chúc cậu chủ có những chuyến đi sau thú vị hơn
E là nhân viên con con đâu phải chủ với boss gì đâu ạ.
E phải về sớm đón F1 roài, ăn bớt được tý t/g để post bài và đón F1. hehe............. Hẹn các cụ đêm về nhà e post tiếp ợ. Thank các cụ đã ghé xem và Voka cho e.

KomatsuD31a

Xe buýt
Cám ơn bác chủ topic vì đã đánh thức trong em (và vài bạn bè được em gửi link) một ký ức tươi đẹp hồi thanh niên. Em ở đây 3 năm và dám tinh vi là cả Việt Nam này chả ai vào sân bóng này nhiều hơn em, em xem vô số trận và nhất là 3 trận siêu kinh điển liên tiếp. Đến giờ này dân Việt và Việt kiều vẫn hãi em vì có bao tiền là em dồn vào xem bóng đá hết ạ :))
Bác chủ chụp ảnh không phải chuyên nghiệp nhưng rất có hồn và rất gần gũi. Cái nhìn của bác y hệt những ngày đầu em mới bước chân đến Barcelona nên em bồi hồi bâng khuâng khi xem ảnh bác lắm. Cám ơn bác.
Mong bác không phiền khi em comment 1 vài chỗ mà bác cũng như mọi người hiểu nhầm ;)
1. Tapas không phải là tên 1 món ăn mà là nhiều loại, nó cũng chả phải dùng để khai vị mà là 1 kiểu đồ nhắm. "Tapa" nguyên gốc có nghĩa là cái đĩa con, bọn TBN hay nhâm nhi 1 ít đồ khi uống, lâu dần "tapas" thành tên chung để chỉ món ăn. Tương ứng bên mình là có lạc, giò, nem chua... ý. Tapas đơn giản mà hay gặp nhất chính là 1 vài quả oliu khi uống bia :))
2. Cái đùi các bác xem trên kia là đùi lợn. Cái nón úp ngược chính xác là dùng để hứng mỡ chảy ra. Đùi lợn này thường ngâm muối khoảng 2 năm rồi lôi ra cắt lát thật mỏng, cái này phê nhất là nhấm nháp với tý wishky. Có 2 loại, cái như của bác chụp ảnh là của lợn trắng (loanh quanh 200Eu), còn loại ngon và đắt hơn là lợn chân đen (1 cái đùi thế kia cỡ 2000 hoặc hơn) gọi là Jamon Iberico.
3. Cái sân phụ bác chụp phía ngoài sân Camp-Nou không phải là La Masia nổi tiếng đâu ạ, nó là sân khởi động trước trận đấu hoặc dùng vào giải linh tinh như kiểu sân phụ Mỹ Đình nhà mình thôi. La Masia ngoài ngoại ô cơ ạ.
Sân Camp-Nou là tiếng Catalan, tách nghĩa ra thì Camp là "cái sân" còn "nou" nghĩa là mới. Sân này mới được xây mà.
Dạ không hề gì. Cám ơn cụ đã cho e được mở mang đầu óc. Welcome cụ...

P911

Xe hơi
Lạ nhỉ. Cái thánh đường xây 1 thế kỷ không xong. Cụ chủ thớt có tìm hiểu nguyên nhân không ? kể cho em biết với :)

Bigbird

Xe hơi
Lạ nhỉ. Cái thánh đường xây 1 thế kỷ không xong. Cụ chủ thớt có tìm hiểu nguyên nhân không ? kể cho em biết với :)
Sagrada xây mãi không xong có 2 lý do.
1. Đang xây hết tiền
2. Kts Gaudi vừa thiết kế vừa thi công và ông mất khi chưa xong. Giờ xây tiếp nhưng tình hình kinh tế của tbn không khác Hy Lạp là mấy nên em dự là nó lại tạm dừng tiếp :))
Trước đây em biết thì dự án dự kiến xong năm 2040 còn giờ thì em chịu. Việc xây mãi không xong cũng là chủ ý để thu hút hách du lịch đấy ạ :D
Barcelona là thành phố được mệnh danh là của Gaudi. Bác chủ thớt ở khách sạn trên phố Balmes đi bộ là ra Passeig de Gracia. Phố này có mấy tòa nhà của Gaudi liền (có ảnh ở mấy trang đầu đấy ạ, e liếc qua thấy có La Padera) nhưng chắc cụ chủ không biết là từ cái đèn đường, ghế ngồi đến bồn cây hay viên gạch vỉa hè lát đường cũng à Gaudi thiết kế hết.
Không biết cụ chủ thớt có đi Park Gueil không? Ngay gần Sagrada Familia còn có cái bệnh viện nữa. Quay lại chuyện Sagrada thì các cụ đừng chê mặt sau xấu ạ, cái này thuộc phạm trù kiến trúc mà hiện giờ mình chưa thấy đẹp thôi :D
Hiện trường đh kiến trúc Barcelona còn có riêng 1 khoa gọi là "gaudi học" và nó nghiên cứu Gaudi cũng như tiếp tục thiết kế cái Sagrada trên cơ sở tài liệu còn lại của Gaudi đấy ạ.

KomatsuD31a

Xe buýt
Sagrada xây mãi không xong có 2 lý do.
1. Đang xây hết tiền
2. Kts Gaudi vừa thiết kế vừa thi công và ông mất khi chưa xong. Giờ xây tiếp nhưng tình hình kinh tế của tbn không khác Hy Lạp là mấy nên em dự là nó lại tạm dừng tiếp :))
Trước đây em biết thì dự án dự kiến xong năm 2040 còn giờ thì em chịu. Việc xây mãi không xong cũng là chủ ý để thu hút hách du lịch đấy ạ :D
Barcelona là thành phố được mệnh danh là của Gaudi. Bác chủ thớt ở khách sạn trên phố Balmes đi bộ là ra Passeig de Gracia. Phố này có mấy tòa nhà của Gaudi liền (có ảnh ở mấy trang đầu đấy ạ, e liếc qua thấy có La Padera) nhưng chắc cụ chủ không biết là từ cái đèn đường, ghế ngồi đến bồn cây hay viên gạch vỉa hè lát đường cũng à Gaudi thiết kế hết.
Không biết cụ chủ thớt có đi Park Gueil không? Ngay gần Sagrada Familia còn có cái bệnh viện nữa. Quay lại chuyện Sagrada thì các cụ đừng chê mặt sau xấu ạ, cái này thuộc phạm trù kiến trúc mà hiện giờ mình chưa thấy đẹp thôi :D
Hiện trường đh kiến trúc Barcelona còn có riêng 1 khoa gọi là "gaudi học" và nó nghiên cứu Gaudi cũng như tiếp tục thiết kế cái Sagrada trên cơ sở tài liệu còn lại của Gaudi đấy ạ.
E sang Barcelona mục đích chính là công việc, còn lượn lờ phố xá tham quan chỉ là phụ thôi nên hầu như là kiểu cưỡi ngựa xem hoa nên chỉ lướt qua một vài điểm mà e tự tìm hiểu trước khi sang đây. Và sự hiểu biết về Barcelona của e chỉ là chút chút thôi, bác Bigbird thì đúng là cao thủ rồi ợ.
@ bác Bigbird: Nhìn nick bác quen quen như đã gặp ở đâu rồi, tối về nhà nhớ ra là trước khi sang Barcelona e có tìm hiểu một số thông tin về tp này và e đã vào thớt Barcelona của bác bên dđ phuot.vn để tham khảo đấy ạ. Rất cảm ơn bác về các thông tin mà bác đã đưa ra.

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Dừng chân bọn e vào cửa hàng lưu niệm đối diện bên đường xem có cái gì hay không.
z
Bên trong cửa hàng
z
Thánh đường ......... trong tủ kính
z

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Có cả hiệp sĩ...
kiếm, gươm, dao...
Và nhiều các hiệp sĩ tý hon khác
z

Các món đồ ở đây có giá từ và chục đến vài trăm euro, một bác đoàn e mua cái ông hiệp sỹ Đông ky sốt cưỡi lừa cầm giáo đâm vào cối xay gió đâu mất gần 200 oi.

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Em gái bán hàng xinh đẹp
Góc cửa hàng là các cuốn sách, tạp chí, tài liệu giới thiệu về Barcelona

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Một vài bác tiếp tục xem chọn mua đồ lưu niệm, e và vài người nữa ra ngoài hít thở không khí trong lành.
Lại thấy thánh đường Sagrada Familia

Và con Ford Focus 2012 đậu ngay trước cửa hàng lưu niệm. Đầu
Mít

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt
Tạm biệt Sagrada Familia, bọn e đi bộ ra chỗ xe đợi để tới điểm tiếp theo là công viên Parc de Montjuic nằm trên đồi nhìn được toàn cảnh thành phố Barcelona.
Lối nhỏ có lá vàng rơi
Phố vắng người dắt chó đi dạo