Thảo luận W211 của em bị vấn đề liên quan đến Airmatic.

Duc Thang Le

Xe đạp
Chào các cụ,
Chẳng là xe em dạo gần đây Airmatic có vấn đề rất nghiêm trọng mà em không hiểu nguyên nhân. Đã ra hãng để hỏi và đã để xe ở đó nhưng vẫn không tìm ra nguyên nhân.

Lỗi: 2 phía đằng sau xe của em mất giảm xóc, đi qua mấp mô + qua gờ + rõ rệt nhất là cho xe đi chậm qua cái gờ giảm tốc mà các đoạn đường có nhiều người đi bộ qua lại thì khi 2 bánh phía trước đi qua rất êm ái nhưng khi đến 2 bánh sau thì giật cục. Cảm giác hoàn toàn cục cục không có tí giảm xóc gì cả.

Đăc biệt: Xe em đã thay toàn bộ 2 cục Shock Airmatic sau ( nôm na là giảm xóc ) + Bóng hơi Airmatic chính hãng và mới trong hãng Mercedes + Kompressor ( bơm ).
Xe không hiện thông báo gì trong bảng Táp lô + đã cho máy đọc lỗi chính hãng Merc lẫn thợ ngoài cũng không báo 1 lỗi gì!
Xe vẫn nâng gầm, hạ gầm + trước và sau rất bình thường.

Trước đó: Trước khi em thay Kompressor + Shock Airmatic trên bảng Táp lô có hiện thông báo "Airmatic problem, visit Workshop". Trước khi lỗi này xảy ra khoảng 6 tháng em đã thay Shock Airmatic cả 2 chiếc phía sau!!! Do em chủ quan suy đoán do cục Shock Airmatic nên lại yêu cầu hãng xe thay tiếp 2 cục mà không chần chừ! Để đến bây giờ sau khi thay xong xe của em vẫn thế!

Em chờ đợi cụ nào am tường vụ này thì cho em ý kiến.
Cám ơn các cụ đã quan tâm,

dung_taybien

Xe tăng
Ngoài phần bơm và giảm sóc ra, cụ đã kiểm tra bộ van chia chưa ạ? mà xe cụ W211 là E gì thế cụ? có phải em E500 mầu xanh ko ạ?

toán mercedes

Xe tăng
Kiểm tra bộ van chia hơi và cài đặt lại chương trình điều khiển là hết bệnh nếu hệ thống không báo lỗi

Duc Thang Le

Xe đạp
Ngoài phần bơm và giảm sóc ra, cụ đã kiểm tra bộ van chia chưa ạ? mà xe cụ W211 là E gì thế cụ? có phải em E500 mầu xanh ko ạ?
Chuẩn, đúng là chiếc màu Xanh cụ ạ. Uả sao cụ biết tài thế?
Em chưa xem qua nhưng có phải là cái này không cụ? Theo như em tìm hiểu trên Google thì chỉ còn mỗi bộ phận này thì phải.

Kiểm tra bộ van chia hơi và cài đặt lại chương trình điều khiển là hết bệnh nếu hệ thống không báo lỗi
Em đã làm ở hãng Merc rồi cụ ạ, không hiểu sao cả 2 lần mang ra họ đều không tìm ra bệnh?

toán mercedes

Xe tăng
Em chưa xem qua nhưng có phải là cái này không cụ? Theo như em tìm hiểu trên Google thì chỉ còn mỗi bộ phận này thì phải.

Em đã làm ở hãng Merc rồi cụ ạ, không hiểu sao cả 2 lần mang ra họ đều không tìm ra bệnh?
Các bước kt thì như vậy , với các lỗi hư hỏng thì sẻ báo lỗi hoặc nhìn thấy sự hư hỏng khi tiến hành các bước kt
- còn vẫn vậy không có dấu hiệu gì sau kt thì cụ bảo họ kiểm tra lại phần cài đặt các thông số có thể chưa phù hợp hoặc cài nhưng chưa thể nhập tâm vào hộp

Duc Thang Le

Xe đạp
Các bước kt thì như vậy , với các lỗi hư hỏng thì sẻ báo lỗi hoặc nhìn thấy sự hư hỏng khi tiến hành các bước kt
- còn vẫn vậy không có dấu hiệu gì sau kt thì cụ bảo họ kiểm tra lại phần cài đặt các thông số có thể chưa phù hợp hoặc cài nhưng chưa thể nhập tâm vào hộp
Hôm nay em vừa từ Hãng về. Đã để lại xe ở đó, quá tam ba bận. Lần này chưa biết kết quả sao.
Nhưng lần này em cũng nói hết những gì em đọc được và cả trên Google. Họ cũng cho biết sẽ tìm theo những gì em nói.

Vấn đề em muốn hỏi là ở đây còn bị 1 bộ phận nào nữa không ạ?
Em đã thay mới toàn bộ: Bơm + Bóng hơi + Giảm xóc hơi. Chỉ còn Van nữa thôi ạ. Để cho chắc chắn, dù gì hỏi nhiều người có kinh nghiệm thực tế vẫn hơn 1 nơi trong hãng.

dung_taybien

Xe tăng

E đoán mò mà lại đúng xe đó của cụ ạ?