[Thảo luận] Vượt xe đi làn đường khác trên đường nhiều làn xe có cần xin nhan không?

orion101

Xe tải
Thưa các cụ.
Chuyện là thế này: Hôm trước em với ông anh vợ đi trên đường cao tốc, em là người lái còn ông ấy ngồi ghế phụ. Tình huống ở đây là khi em đi làn trong, mỗi khi vượt xe khác ở làn ngoài là ông anh lại "nghiêm khắc nhắc nhở" em phải bật xi nhan xin vượt. Quan điểm của ông ấy là mình vượt thì phải có tín hiệu xi nhan dù mình đi ở làn khác. Em thì lại nghĩ mình đi làn của mình, đi đúng tốc độ, không chuyển làn thì không cần xi nhan khi vượt, tùy trường hợp thì có thể nháy đèn báo hiệu là được.
Anh em tranh cãi qua lại tí thì dẫn đến căng thẳng mất đoàn kết không đáng có. :-|
Vậy em xin ý kiến của các cụ trong trường hợp như trên có bật xi nhan hay không ạ? Các cụ thường đi thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Không chuyển làn thì không cần bật sinhan,anh Cụ sai.

lehungtcmt

Xe hơi
vượt xe ở bất kỳ làn nào cũng nên xi nhan xin vượt cụ ah. dù ko sai nhưng người lái xe cảm thấy an toàn cho mình

ReadOnly

Xe tăng
Về luật thì chả cần, nhưng bật cho an toàn thì cũng được, nếu em là xe bên làn kia mà định chuyển làn em đá gương phát thấy có nháy nháy đằng sau là biết ngay có chú đang vượt (dễ dàng nhận ra và phán đoán hơn là không bật, vì lại phải đợi 1 tẹo xem ông đi sau định vượt hay chỉ song song bám mít), do đó sẽ không chuyển làn nữa (mặc dù nếu không bật thì xe em cũng phải quan sát cho kỹ trước khi chuyển làn) :D

orion101

Xe tải
Nhưng ông ấy lý luận là nếu mình không bật tín hiệu xi nhan thì xe làn ngoài có thể không biết và không để ý mà đánh lái vào bất chợt thì nguy hiểm cho mình.

nhatminhsm

Xe buýt
Ko cần sinhan vi ko chuyển làn và ở đây ko có khái niệm vượt khi có nhiều làn đường cùng chiều.Tuy nhiên giao thông VN thì lên bật cho an toàn để xe làn trong biết mình đang đi qua nó..nó đừng có chuyển làn...!

ReadOnly

Xe tăng
Nhưng ông ấy lý luận là nếu mình không bật tín hiệu xi nhan thì xe làn ngoài có thể không biết và không để ý mà đánh lái vào bất chợt thì nguy hiểm cho mình.
Chính xác đấy ạ, luật không cho chuyển làn ẩu, nhưng lái xe nhiều người ẩu quan sát sau kém mình cứ xi nhan cho lành (nếu ko xi nhan thì phải kết hợp nháy pha tá lả với còi đề phòng điểm mù nữa) :)
Cái này em thấy chỉ đơn thuần là kinh nghiệm/kỹ năng đi đường, chả liên quan gì đến luật cả :)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenlinhct

Xe tăng
mất j đâu mà k xi nhan, ý a cụ là k cần thiết, nhưng e nghĩ có cũng chẳng sao ,, chuyện bé như con kiến

mopmi

Xe tăng
Trên đường có nhiều làn xe đi cùng chiều. Theo e thì ko nên bật xinhan khi mình vẫn đang đi trên 1 làn đường cho dù mình có đi nhanh hơn các xe đi ở các làn khác. Việc xinhan có thể dẫn đến hiểu lầm cho các xe đi phía sau là: xe trước đang có tín hiệu chuyển làn.

orion101

Xe tải
Chính xác đấy ạ, luật không cho chuyển làn ẩu, nhưng lái xe nhiều người ẩu quan sát sau kém mình cứ xi nhan cho lành (nếu ko xi nhan thì phải kết hợp nháy pha tá lả với còi đề phòng điểm mù nữa) :)
Cái này em thấy chỉ đơn thuần là kinh nghiệm/kỹ năng đi đường, chả liên quan gì đến luật cả :)
Nhưng nếu cứ phải xi nhan báo thế thì nếu gặp lúc đường đông, làn trong nhiều xe thì xi nhan suốt hả cụ?
Mà công nhận nhiều cụ đi ẩu kinh, luồn trái lách phải không thèm xi nhan gì luôn.

hungnq66

Xe tải
Eo ôi, đọc cmnt của nhiều cụ thì ko hiểu các cụ học luật và thi lấy bằng kiểu gì nữa????
Xi nhan được dùng để báo hiệu khi muốn rẽ, chuyển làn và thường dùng để báo cho các cụ chạy phía sau và các cụ chạy ngược chiều chứ ko phải để báo cho cụ chạy ngay phía trước. Cụ có muốn dùng xi nhan để báo cụ sẽ vượt thì nếu xe trước ko quan sát họ cũng sẽ ko thấy tín hiệu của cụ được. Cụ muốn để xe phía trước biết cụ muốn vượt thì cụ dùng cách nháy đèn pha hoặc dùng còi. Cụ đang chạy trên 1 làn và ko có nhu cầu chuyển làn thì cụ bật xi nhan để đánh lừa các bác đi phía sau hay sao? Hôm trước trên đường em còn gặp 1 cụ bật xi nhan phải nhưng rẽ trái cơ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hungnq66

Xe tải
Khi muốn chuyển làn họ khắc phải quan sát gương chiếu hậu cụ ạ

huyta

Xe buýt
em đi như thế thì chả bao h em signhan hay còi cùng lắm thì chỉ nháy 1pha 1-2 chớp thui

gameover1107

Xe tăng
cái này em nghĩ la theo cảm tính của lái xe

r0ngth3p

Xe tải
Do xe làn bên cạnh nó chạy chậm hơn chứ em có vượt đâu.hehe.\:D/

Lái xe quê

Xe buýt
Anh cụ hiểu tín hiệu xin vượt là xinhan là không đúng. Có tín hiệu xin vượt là tốt, nhưng trường hợp này lại là có nhiều làn đường nếu mình đi làn sát giải phân cách cứng bên trái xinhan còn hiểu là vượt chứ đi làn giữa. Đã không còn khái niệm vượt xe khi trên đường có nhiều làn đường và mình đang đi trên một làn. Tín hiệu bằng còi, nháy đèn là tốt nhất. Trường hợp xinhan xin vượt thường áp dụng với đường hai chiều có làn đường ngược lại, mình xinhan để báo hiệu mượn tạm làn đường hướng đối diện để vượt.

seadogs

Xe tăng
Xin vượt chỉ cần còi, đèn là đủ rồi cụ. Hai xe đi 2 làn khác nhau thì chẳng liên quan gì đến vượt cả

Đôla

Xe hơi
Không cần phải xinnhan trong trường hợp này, bởi đã có nhiều làn, và cụ chỉ chạy trên một làn nhất định, chỉ khi cụ chuyển làn hoặc chuyển hướng đi cụ phải bật, anh cụ nói để báo cho xe khác biết thì khi xe khác chuyển làn, chuyển hướng họ đều phải quan sát và bật xinnhan mà, em nghĩ mỗi người cứ chạy đúng luật và chấp hành đầy đủ thì cũng an toàn đấy a.

cháu lên 3

Xe container
chả cần xi nhan gì cả, đang đi làn xe của mình đúng tốc độ tự nhiên lại xi nhan, có mà dở hơi, các làn khác xe khác nó đi chậm hơn thì mặc kệ nó, ko lẽ các xe máy đi làn trong cùng mình cũng cứ xi nhan liên tục cho an toàn à