[Thảo luận] Vượt trong trường hợp cấm vượt

Hắc Ín

Xe tăng
Một số cụ đọc không kỹ gì cả, cụ chủ đã bảo là đoạn đường không có biển cấm vượt, đường 2 chiều, vạch phân làn là vạch đứt, cụ ấy bị xxx bắt lỗi vượt trong đoạn đường có xe chạy ngược chiều. Như vậy có nghĩa là cụ ấy vượt trái xe khác cùng chiều, nhưng phía đối diện đang có xe chạy ngược lại (em dự là xe ngược chiều đó cũng ở rất gần điểm cụ ấy vượt xe cùng chiều kia), xxx nhìn thấy bắt lỗi này hoàn toàn chính xác ạ. Vượt cố như thế đôi khi e vẫn vượt nhưng như vậy khá là nguy hiểm.

butchikim

Xe ba gác
Em thấy lỗi này hơi trừu tượng và XXX bắt cần có bằng chứng xác đáng. Thế nào là đủ điều kiện với không đủ điều kiện để vượt. Em ngu nên chịu chạ hiệu.

Jeep A2

Xe máy
Cụ vượt ở cái đoạn 50 thì iem thua kụ roài
Còn cái title: vượt đoạn cấm vượt thì bị phạt nếu bị bắt, dzậy thoai ...

truongthanhvnn

Xe tải
Một số cụ đọc không kỹ gì cả, cụ chủ đã bảo là đoạn đường không có biển cấm vượt, đường 2 chiều, vạch phân làn là vạch đứt, cụ ấy bị xxx bắt lỗi vượt trong đoạn đường có xe chạy ngược chiều. Như vậy có nghĩa là cụ ấy vượt trái xe khác cùng chiều, nhưng phía đối diện đang có xe chạy ngược lại (em dự là xe ngược chiều đó cũng ở rất gần điểm cụ ấy vượt xe cùng chiều kia), xxx nhìn thấy bắt lỗi này hoàn toàn chính xác ạ. Vượt cố như thế đôi khi e vẫn vượt nhưng như vậy khá là nguy hiểm.
dạ cụ này nói là chuẩn nhất. em đi đúng như thế đấy ạ. chạy 50km/h khi xe tải cùng chiều và ngược chiều chạy 40 e thấy cũng bt thôi. thớt này e cũng ko nói là mình đúng vì đây là lần đầu e dính lỗi này. nhưng e thấy luật về lỗi này cũng trừu tượng thật, về cái xe ngược chiều ấy. xxx nhìn như thế nào là gần và như thế nào là xa.....???

truongthanhvnn

Xe tải
Cụ vượt ở cái đoạn 50 thì iem thua kụ roài
Còn cái title: vượt đoạn cấm vượt thì bị phạt nếu bị bắt, dzậy thoai ...
50 thì có j mà ko vượt đc ha cụ, thế xe khác nó chyaj 20 thì cứ bám theo nó à?
cụ hiểu nhầm ý xxx ghi trong biên bản rôi: đoạn cấm vượt ở đây ko phải là đoạn đường có biển cấm vượt mà đoạn đường e vượt có xe chạy ngược chiều. xxx.
theo như ghi trong biên bản thì lỗi duy nhất của e là vượt khi có xe chạy ngược chiều

anhtho

Xe ngựa
Mời cụ chủ đọc điều 14 về vượt xe:

1.Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2.​
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Tribute

Xe container
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
Các cụ và xxx căn cứ một cách máy móc điều này để nói cụ chủ sai em thấy nó chả hợp tình hợp lý tí nào, nếu cứ nói là "có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt" Thì em nghĩ 99,9% các cụ vượt xe trên đường là sai hết trừ đường đôi phân chiều bằng phân cách cứng. Chẳng khi nào vượt xe trên đường 2 chiều mà phía trước, không xa thì gần lại hoàn toàn không có xe đi ngược lại (phải tính cả 2b nhá).

Còn cái "đoạn đường định vượt" kia là do cảm nhận của mỗi người lái xe khi vượt tùy theo tốc độ, khả năng gia tốc của xe vượt, chiều dài xe bị vượt chứ có quy định được là bao nhiêu mét đâu mà bảo là sai với chả đúng.

Evo600

Xe tải
Đúng là lỗi này khó tâm phục khẩu phục được và xxx bắt theo cảm tính thôi ợ. Em là em cứ cãi thật lực, cảm tính của e là đảm bảo an toàn thì e mới vượt. Quả này chắc xxx đói quá nên vịn lỗi này đây, cụ chủ cho thông tin đoạn đường nào với.

thaihana

Xe điện
Thế nào là đủ điều kiện với không đủ điều kiện.

WTA

Xe buýt
Đúng là lỗi này khó tâm phục khẩu phục.