Vượt Thái bình dương, em xuyên qua nước Mỹ

lacetti max

Xe tải
trước khi cập bến Liberty tàu dạo 1 vòng quanh đảo để du khách hít thở không khí tự do, ngắm bầu trời tự do và tượng nữ thân từ các góc độ

lacetti max

Xe tải
lên đảo nào:
Bức tượng nổi tiếng thế giới - Nữ thần Tự do ở New York - hôm qua đánh dấu 125 năm đóng vai trò là biểu trưng cho lý tưởng tự do của nước Mỹ.

Tượng Nữ thần Tự do là tặng phẩm của nhân dân Pháp dành cho nước Mỹ, khởi nguồn từ ý tưởng đánh dấu nền độc lập của người Mỹ. Tượng được làm từng phần tại Pháp trước khi được mang tới Mỹ để lắp ghép.

Chỉnh sửa cuối:

lacetti max

Xe tải
Đối với những người di dân tới nước Mỹ, hình ảnh Nữ thần tự do giơ cao bó đuốc là sự đảm bảo thoát khỏi cuộc sống nghèo khổ. Hình ảnh ấy giờ đây đã trở thành biểu trưng cho nước Mỹ.

Bức tượng này được tạo ra tại nước Pháp. Ngày 4/7/1884, Pháp chính thức giao cho đại sứ Mỹ, coi như là tặng phẩm của nhân dân Pháp dành cho nhân dân Mỹ. Ngay sau đó, Nữ thần được tách rời, đóng gói, dùng tàu chở đến New York, và lắp ghép lại ở đảo Bedloe (hiện là đảo Tự do), do nước Mỹ xuất vốn xây dựng bệ khổng lồ.

lacetti max

Xe tải
TRực diện tượng Nữ thần tự do lấy cảm hứng từ Người đàn bà Hy lạp

Chỉnh sửa cuối:

Hungsafia

Xe hơi
E dự định đến Mỹ tháng 4 này. E nghe đâu đó có thông tin là tượng nữ thần đang bảo dưỡng nên ko vào trong để lên đỉnh ngọn đuốc được, có phải thế ko cụ chủ nhỉ?

nhuhiepbando

Xe máy
Website
shtcomputer.com
Hâm mộ cụ quá

thanhsl

Xe tải
cụ sướn thật đấy. bao giờ em mới được "tè" ở nước mỹ nhỉ?

thanhsl

Xe tải
Hai biểu tượng của Newyork là Tượng nữ thần tự do và con bò cười
Truyền rằng thực dân Pháp cũng tặng Hà nội 1 bức tượng này nhưng bi h nó đã vào Ngũ xã. Người Mỹ nhận xét rằng nếu Hà nội còn Tượng bà đàm xòe này thì chí it cũng thu hút lượng khách bằng 1/4 bà đầm xòe ở Newyork tức là khoảng 10M/year

Bác không cầm một cái giống bà đầm để thành "ông đầm xòe" có khi thớt của bác còn đông khách hơn nước mỹ đới. hiiiii

thanhsl

Xe tải
Nhìn trên trời thì bé mà xuống đất nó tướng cụ nhỉ.

thanhsl

Xe tải
tiếp đi cụ ơi. em hóng .....

lacetti max

Xe tải
E dự định đến Mỹ tháng 4 này. E nghe đâu đó có thông tin là tượng nữ thần đang bảo dưỡng nên ko vào trong để lên đỉnh ngọn đuốc được, có phải thế ko cụ chủ nhỉ?
CHuẩn đới cụ ạ, nó đang bảo dưỡng không có dịch vụ lên đỉnh bà đầm nữa, ko phải là đi lên đến ngọn đuốc mà lên đến cái vương miện của bà đầm, chỗ có cái cửa sổ ý. em hỏi đến bi h mở lại, người thì bảo đóng hẳn người thì bảo ko bít bi h mở. cũng như cái tháp Washington ở thủ đô Washington D.C ý, h cũng ko cho đi thang máy lên trên nữa.

Bác không cầm một cái giống bà đầm để thành "ông đầm xòe" có khi thớt của bác còn đông khách hơn nước mỹ đới. hiiiii
hihi cảm ơn các cụ. nếu các bác nhà mình ko cách mạng triệt để thì bi h Hà nội vẫn còn tượng bà đầm xoè, không những thu hút đcj khách du lịch nước ngoài mà bà con mình cũng đcj ra đây chụp ảnh ké. đỡ phải mất một đống tiền bay nửa vòng trái đất sang bên đấy chụp ảnh và nộp tiền nuôi chúng nó. hix hix

lacetti max

Xe tải
Em tiếp:
Sau 1 hồi lăn lê bò toài tạo dáng chụp ảnh với bà đầm xoè, bọn em xuống tàu trở lại cảng Manhattan. có ghé qua đảo nhập cư là nơi những người nhập cư đầu tiên cập bến tự do.
Có một tác phẩm nghệ thuật khị cập cảng tự do mọi người đều nhìn thấy, mô tả sinh động cảnh những người dân đầu tiên nhập cư vào Mẽo, bức tượng thật cảm động mang đầy tính nhân văn và có tính giáo dục sâu sắc cho các thế hệ mai sau.
E oánh giá đây là bức tượng có tính nghệ thuật và nhân văn nhất nước Mỹ_ Đó là Bức tượng Cập bến tự do.

Bức tượng mô tả đoàn người vừa vượt qua muôn trùng bão tố, sóng gió và cập bến bờ tự do với sức lực kiệt quệ nhưng ở tư thế ngẩng cao đầu.

lacetti max

Xe tải
Một kỷ vật nữa trở thành biểu tượng bất đắc dĩ của thành phố NY và của nước Mỹ đó là quả cầu bằng đồng trên đỉnh trung tâm thương mại WTC. Chuyện là sau khi cụ Bin Laden phóng hoả hai toà tháp WTC bằng một cặp Boeing toàn bộ WTC trở thành đống tro tàn, tuy nhiên khi bới trong đống đổ nát đấy, người tai nhặt đcj quả cầu đồng vốn gắn trên đỉnh của toà nhà. Người Mèo không vứt đi mà lôi ra đây làm kỷ vật để cho con cháu và toàn nhân loại sau này không quên về quá khứ đau thương: 11/9/2001:

numberf1

Xe tải
Thớt của cụ hay quá. Anh em được mở rộng tầm mắt. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và chụp được nhiều ảnh đẹp. Cảm ơn cụ.

biu

Xe hơi
Em vote Cụ rồi a!

My Mò

Xe điện
Chuyến đi của cụ tốn kém quá. Cụ phọt tiếp ảnh đê em đặt gạch ở đây hóng

Ha_Giang

Xe hơi
Quá hay ạ, Cháu xem một mạch từ đầu đến cuối. còn nữa không ạ :)

anh_hung_7777

Xe buýt
Thế ái mẽo thế nào anh Nguyện ưi???

lacetti max

Xe tải
cảm ơn các cụ đã ủng hộ nhà cháu, cháu vodka các cụ, rùi nhà cháu xin tiếp nhá:
NY_ China town
rời bến cảng Manhattan bụng đã đói, và tất nhiên rùi==> China town, quái lạ đi khắp thế giới để thưởng thức của ngon vật lạ sao lúc nào cũng phải mò đến China town nhỉ, du ko thix nhưng đúng là Anh bạn 4 tốt cũng có sức hấp dẫn riêng của nó

Đi khắp thế giới cứ ngồi vào bàn ăn bất kỳ bao h cũng gặp 1 người Tung của, NY cũng không là ngoại lệ. Ở NY sau Manhattan là china town, Người Tàu cũng là những người đầu tiên đặt chân đến NY. Đây là phố tàu

Chỉnh sửa cuối: