[Thảo luận] Vượt phải trên quốc lộ 5 bị xxc phạt có đúng luật không ạ?

Camry29A76111

Xe hơi
Em hay đi về quê trên tuyến đường 5 cứ đến đoạn qua Quán Gỏi, bắt đầu vào đất Hải Dương khoảng 5 km thì hay bị bắt lỗi này. Em đi làn trái ngoài cùng dành cho ô tô con nhưng phía trước lúc thì 01 ông xe tải, lúc thì 01 ông ô tô con chạy phía trước với tốc độ rùa bò 40km/h mà đoạn này được đi 80km/h. Đánh xinhan cả 5,7 phút mà nó chẳng cho mình vượt, sốt ruột, đợi khoảng cách an toàn rồi lách vào làn thứ 2 vượt lên thì Vừ A Dính trạm xxx. Các anh ấy vung gậy thông báo lỗi đi sai làn đường, vượt phải, báo lỗi rất nặng. Các bác cao thủ tư vấn giùm em là trong trường hợp đó thì em có lỗi không? các xxx thông báo lỗi đó có đúng không? Trong trường hợp bị xe phía trước cản đường như vậy thì em phải làm thế nào? chẳng nhẽ cứ bám *** nó mãi à? Cám ơn các bác ạ.

buidinhphuoc

Xe điện
Em hay đi về quê trên tuyến đường 5 cứ đến đoạn qua Quán Gỏi, bắt đầu vào đất Hải Dương khoảng 5 km thì hay bị bắt lỗi này. Em đi làn trái ngoài cùng dành cho ô tô con nhưng phía trước lúc thì 01 ông xe tải, lúc thì 01 ông ô tô con chạy phía trước với tốc độ rùa bò 40km/h mà đoạn này được đi 80km/h. Đánh xinhan cả 5,7 phút mà nó chẳng cho mình vượt, sốt ruột, đợi khoảng cách an toàn rồi lách vào làn thứ 2 vượt lên thì Vừ A Dính trạm xxx. Các anh ấy vung gậy thông báo lỗi đi sai làn đường, vượt phải, báo lỗi rất nặng. Các bác cao thủ tư vấn giùm em là trong trường hợp đó thì em có lỗi không? các xxx thông báo lỗi đó có đúng không? Trong trường hợp bị xe phía trước cản đường như vậy thì em phải làm thế nào? chẳng nhẽ cứ bám *** nó mãi à? Cám ơn các bác ạ.
Cụ sợt ngay trong OF ý, chuyện này có mà ... đầy

Matizcoi

Xe cút kít
Bác ít lượn of nên bị thịt 1 cách oan khuất ...
Coi như học phí bác ạ.

hieuitst

Xe hơi
em cũng đang hóng cái vụ này

hieunv.b12

Xe tải
Nghị định 171 giờ nói rõ vấn đề này rồi

NNS

Xe ngựa
làn ai nấy chạy, cụ muốn vượt thì chuyển làn rồi chạy trong làn đó 1 lúc cho ra vẻ là đi theo làn rồi phóng đúng tốc độ cho phép của làn đó, thèng đi làn ngoài kia đi thế nào kệ tía nó
chứ đừng lượn 1 phát hình cánh diều vòng qua đuôi rồi vượt lên đầu xe cản mũi nhé

binhtom

Xe tải
Bài này tưởng cụ phải học thuộc lòng rồi mới phải chứ ?

Camry29A76111

Xe hơi
Thì em đọc OFF toàn thấy các bác cãi nhau, em chẳng biết thế nào là đúng, là sai nên mới hỏi. Em seach thì thấy đây này:

Đi làn trong và vượt xe khác trên Quốc lộ 5 - Đúng hay sai?
Tình hình là các ofer qua kinh nghiệm của bác Ngọc Phan đã thử tranh luận với xxx về vụ "vượt phải" trên quốc lộ 5, dẫn đến có trường hợp cãi được nhưng cũng có trường hợp thua phải xin lỗi xxxx. Em quê HP, thường xuyên qua lại trên QL 5, xin mạo muội rút ra kinh nghiệm thế này:
1. Cách đi đúng nhất mà xxx không bao giờ vịn là đi ở làn ngoài khi có thể, bật tín hiệu xin vượt, yêu cầu xe đi phía trước nhường đường khi muốn vượt và vượt xe về bên trái. Đây là cách đi 100% chuẩn phải không ạ.
2. Còn cách các bác đi làn trong và vượt xe khác ở làn ngoài, nếu xxx vịn, các bác sẽ rơi vào tình trạng 50/50 nghĩa là: A - các bác cãi giỏi và xxx kém trình độ, ngại lôi thôi, muốn cho bác đi để vịn xe khác thì các bác sẽ không mất tiền, B - nếu xxx cứng, có trình độ, kiên quyết xử lí thì các bác sẽ vẫn mất tiền đấy.
Giả dụ em là xxx Hải Dương, với lí luận của các bác, em sẽ giải thích thế này:
"1. Điều 14 Luật giao thông đường bộ Việt Nam quy định về vượt xe là quy định chung áp dụng cho mọi loại đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam. Anh nói rằng khái niệm vượt phải chỉ áp dụng cho đường không phân làn thì quy định đó ở đâu?
2. Xe ABC và XYZ đang đi cùng chiều, Xe ABC do anh điều khiển đã từ phía sau đi lên phía trước xe XYZ ở phía bên phải của xe này, điều đó thể hiện rằng xe anh đã vượt về bên phải xe XYZ.
3. Luật GTĐB VN chỉ quy định 3 trường hợp được phép vượt bên phải: a) xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái b) xe điện chạy giữa đường c) xe chuyên dùng làm việc giữa đường mà không vượt về bên trái được. Xe anh vượt bên phải xe XYZ không thuộc một trong ba trường hợp trên, do vậy anh vi phạm lỗi vượt bên phải. Chúng tôi sẽ lập biên bản lỗi vi phạm này của anh và ra quyết định xử phạt theo Nghị định 34 của chính phủ. Nếu anh không đồng ý với quyết định xử phạt của chúng tôi, anh có quyền khiếu nại quyết định xử phạt này tới cấp có thẩm quyền, hoặc khởi kiện ra tòa hành chính theo quy định của pháp luật.
(trường hợp người vi phạm không chịu kí vào biên bản vi phạm, CSGT yêu cầu hai người làm chứng kí tên, và vẫn tiến hành xử phạt).
Đây chính là vi luật không rõ ràng, nếu xxx kiên quyết xử phạt, các bác có kiện thì xxx cũng không thua đâu ạ.
Vài lời thiển tích, thỉnh các cao nhân phê bình.
llbt32 đã sửa : 18-06-2011 lúc 11:40

Chỉnh sửa cuối:

Camry29A76111

Xe hơi

NNS

Xe ngựa
Thì em đọc OFF toàn thấy các bác cãi nhau, em chẳng biết thế nào là đúng, là sai nên mới hỏi. Em seach thì thấy đây này:

Tình hình là các ofer qua kinh nghiệm của bác Ngọc Phan đã thử tranh luận với xxx về vụ "vượt phải" trên quốc lộ 5, dẫn đến có trường hợp cãi được nhưng cũng có trường hợp thua phải xin lỗi xxxx. Em quê HP, thường xuyên qua lại trên QL 5, xin mạo muội rút ra kinh nghiệm thế này:
1. Cách đi đúng nhất mà xxx không bao giờ vịn là đi ở làn ngoài khi có thể, bật tín hiệu xin vượt, yêu cầu xe đi phía trước nhường đường khi muốn vượt và vượt xe về bên trái. Đây là cách đi 100% chuẩn phải không ạ.
2. Còn cách các bác đi làn trong và vượt xe khác ở làn ngoài, nếu xxx vịn, các bác sẽ rơi vào tình trạng 50/50 nghĩa là: A - các bác cãi giỏi và xxx kém trình độ, ngại lôi thôi, muốn cho bác đi để vịn xe khác thì các bác sẽ không mất tiền, B - nếu xxx cứng, có trình độ, kiên quyết xử lí thì các bác sẽ vẫn mất tiền đấy.
"1. Điều 14 Luật giao thông đường bộ Việt Nam quy định về vượt xe là quy định chung áp dụng cho mọi loại đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam. Anh nói rằng khái niệm vượt phải chỉ áp dụng cho đường không phân làn thì quy định đó ở đâu?
2. Xe ABC và XYZ đang đi cùng chiều, Xe ABC do anh điều khiển đã từ phía sau đi lên phía trước xe XYZ ở phía bên phải của xe này, điều đó thể hiện rằng xe anh đã vượt về bên phải xe XYZ.
3. Luật GTĐB VN chỉ quy định 3 trường hợp được phép vượt bên phải: a) xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái b) xe điện chạy giữa đường c) xe chuyên dùng làm việc giữa đường mà không vượt về bên trái được. Xe anh vượt bên phải xe XYZ không thuộc một trong ba trường hợp trên, do vậy anh vi phạm lỗi vượt bên phải. Chúng tôi sẽ lập biên bản lỗi vi phạm này của anh và ra quyết định xử phạt theo Nghị định 34 của chính phủ. Nếu anh không đồng ý với quyết định xử phạt của chúng tôi, anh có quyền khiếu nại quyết định xử phạt này tới cấp có thẩm quyền, hoặc khởi kiện ra tòa hành chính theo quy định của pháp luật.
(trường hợp người vi phạm không chịu kí vào biên bản vi phạm, CSGT yêu cầu hai người làm chứng kí tên, và vẫn tiến hành xử phạt).
Đây chính là vi luật không rõ ràng, nếu xxx kiên quyết xử phạt, các bác có kiện thì xxx cũng không thua đâu ạ.
ko đúng
vượt phải nó khác với việc làn nào làn nấy đi cụ ạ
thế vị dụ 3 làn xe chạy trên đường 5 mà vớ phải 1 thèng xe con nó gật gù đi làn ngoài 50km thì có nghĩa là toàn bộ đoàn xe đang đi trên các làn ko thèng nào đc đi quá tốc độ mà thèng đi làn ngoài cùng nó chọn à?=))

hieuitst

Xe hơi
em cũng nghĩ như bác NNS. thế cái thằng xe ca nó cứ đủng đỉnh đi tốc độ 30 ở làn ngoài thì tất cả các xe phải chịu ah. Nếu như cao tốc cầu giẽ làn trong cho đi tốc độ 60 thì rõ ràng em đi làn trong, tốc độ cho phép của làn em đang đi là 60. Em cứ đi 60 còn thằng bên ngoài nó đi 30 thì kệ nó chứ.

congnonghathanh

Xe tải
Cứ chỗ nào gần cái cầu vượt dành cho người đi bô sang đường thì cụ đừng vượt, vì trên cầu thường có các anh hùng lúp...

NNS

Xe ngựa
em cũng nghĩ như bác NNS. thế cái thằng xe ca nó cứ đủng đỉnh đi tốc độ 30 ở làn ngoài thì tất cả các xe phải chịu ah. Nếu như cao tốc cầu giẽ làn trong cho đi tốc độ 60 thì rõ ràng em đi làn trong, tốc độ cho phép của làn em đang đi là 60. Em cứ đi 60 còn thằng bên ngoài nó đi 30 thì kệ nó chứ.
chính thế?
dạo này viện công nghệ GT làm ăn thế nào thế bác Hiếu?

DHT06

Xe tăng

Cụ cũng cập nhật thêm cái điều 13 hay 15 hoặc 16 em không nhớ rõ lắm về làn đường nữa ạ!
Trường hợp như cụ nói là với đường chỉ có một làn cho một chiều thì em không luận bàn làm gì cả.
Việc như cụ chủ thì cái này cụ không sai, cụ chuyển làn đầy đủ tín hiệu không có vấn đề gì cả, cái này đã được nghị định 171 chỉ ra rõ ở điều 5 khoản 5 đó ạ!
Tuy nhiên trong nhiều trường hợp các xxx cố tình nhiễu nhưng thì cũng phải chịu thiệt thòi rồi, vì cụ cân với thời gian đi lại rồi đủ kiểu khác nữa cũng mệt, trừ trường hợp cụ có cơ ở những địa phương đó thôi ạ!

hung_teri

Xe tải
Nghị định 171 nói rõ điểm này ở khoản nào bác ơi, giúp em với
Đây cụ ạ, cụ lười quá đấy:

Điều 5, Khoản 5
c). Vượt trong các trường hợp cấm vượt (Xem ghi chú); không có báo hiệu
trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ
trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được
phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải
chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

http://www.otofun.net/threads/601822-tom-tat-nghi-dinh-171

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Đây cụ ạ, cụ lười quá đấy:

Điều 5, Khoản 5
c). Vượt trong các trường hợp cấm vượt (Xem ghi chú); không có báo hiệu
trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ
trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được
phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải
chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

http://www.otofun.net/threads/601822-tom-tat-nghi-dinh-171
nói chugn cứ đường có 2 làn cho ô tô thì ko có khái niệm vượt phải, trừ khi 2 làn đấy có biển 412 quy định rõ làn nào cho xe con, làn nào cho xe tải (Cái này thì sang lỗi sai làn đường rồi). 171 nói rõ đây rồi cụ nài.