[VHGT] Vượt đèn vàng có bị sử phạt ko ạ

Mr Handsome

Xe buýt
"Vượt đèn vàng sẽ không bị sử phạt" mà "Vượt đèn vàng sẽ bị xử phạt" cụ chủ nhé.
Nếu cụ đi qua vạch mà đèn tín hiệu bắt đầu chuyển từ xanh sang vàng thì mới ko bị xử phạt, trường hợp này không phải là: "Vượt đèn vàng" nên không thể xử phạt cụ được.
Tít của cụ ghi là: "Vượt đèn vàng" và trong biên bản phần ý kiến của người vi phạm cụ mà ko ghi gì thì tất nhiên bị xử phạt rồi, khó khiếu nại đấy, đã là Luật câu từ phải chính xác mới KN được cụ ạ.

2 tai 8 banh

Xe container
nói chung trường hợp cụ mắc nó nhậy cảm
cụ cứng thì nó buông - cụ mềm thì nó thịt ạ

r0ngth3p

Xe tải
-Xe qua vạch mà đèn chưa vàng hoặc đỏ thì tức là đèn vẫn đang xanh.Nên không có khái niệm "vượt đèn vàng" ở đây. "Xe tôi khi qua vạch đèn vẫn xanh,nên tôi khẳng định tôi không vượt đèn đỏ và cũng chẳng vượt đèn vàng"
-Đèn vàng xong cụ còn cố cho xe đi qua vạch thì cụ chủ sai.

Chỉnh sửa cuối:

huicua2001

Xe đạp
Tình huống này nhạy cảm cụ ợ, vì nhạy cảm nên cụ khó chứng minh lắm! Cụ ghi âm - nhưng ghi âm không phải là bằng chứng, vì tiếng thu âm có thể xử lý được nên từ lâu không được coi là bằng chứng, ghi âm chỉ là căn cứ để xét thêm thôi. Em nghĩ cụ kiện củ khoai thôi ợ!!!

Kara_men

Xe buýt
Em nghĩ các cụ nên rút kinh nghiệm, có viết ý kiến vào biên bản thì cũng ghi rõ "qua vạch đèn vẫn xanh" vì 1 giây nó quá nhạy cảm. Chứ ghi ý kiến "đèn vàng đã đi qua vạch sơn" thì cũng có thể là lúc ở trước vạch sơn đèn đã vàng rồi.

Lỗi vượt đèn đỏ: "Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng" 300K, giam bằng 1 tháng.

Lỗi vượt đèn vàng: "Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông" 150K.

sonnguyen2701

Xe hơi
Nếu kụ chứng minh đc khi đèn vàng kụ đã đi qua vạch thì kụ thắng! Nhưng ko có ảnh or clip or....., mà chỉ cãi nhau chơi chơi = mồm thì cháu e kụ ko ăn đc xxx đâu!
cháu nghị cái này không khác vụ a Kiên là bao, danh giới giữa phạm tội và không phạm tội rất mong manh

Trần Công Sơn

Xe đạp
Cách giải thích của XXX "khi đèn vàng dù xe có đi qua vạch sơn trắng 1 tý vẫn phải dừng lại" là không đúng. Khi đèn vàng nếu bánh trước của xe đã qua vạch giới hạn, trường hợp này được coi là xe đã ở trong giao lộ và hoàn toàn được quyền đi tiếp (vì nếu dừng lại sẽ cản trở các phương tiên lưu thông khác). còn nếu đèn vàng xe chưa đến vạch, lúc này bắt buộc phải dừng trước vạch giới hạn. Làm gì có chuyện đi qua vạch sơn trắng 1 tý vẫn phải dừng lại. Cụ cứ ghi nguyên xi ý kiến giải thích của XXX vào biên bản và nộp đơn khiếu nại xem sao? Còn bằng chứng thì khỏi cần vì XXX thiếu gì người làm chứng. Tóm lại cụ phải sure là đèn vàng hai bánh trước của cụ đã vượt qua vạch giới hạn rồi, nếu không thì thua đi vì XXX sẽ có đủ camera để chứng minh họ đúng.

pnew

Xe điện
"e có tranh luận và đc cstt giải thích khi đèn vàng dù xe có đi qua vạch sơn trắng 1 tý vẫn phải dừng lại ". Nếu cụ có ghi âm đoạn này để chứng tỏ tình huống cụ chạm vạch sơn khi đèn chuyển vàng thì cụ chắc chắn thắng. Luật qui định trường hợp của cụ được đi tiếp, nhưng theo em lần sau cụ nên dừng và nhường cho ngã tư đỡ rối tinh rối mù lên nhé.
Cụ khuyên thế khác nào bảo lần sau cụ chủ phạm lỗi. Đã qua vạch rồi mới vàng thì càng phải qua nhanh hơn chứ.

Kim Jong un

Xe hơi
Nếu kụ chứng minh đc khi đèn vàng kụ đã đi qua vạch thì kụ thắng! Nhưng ko có ảnh or clip or....., mà chỉ cãi nhau chơi chơi = mồm thì cháu e kụ ko ăn đc xxx đâu!
Còn tuỳ thuộc ai già mồm hơn nữa cụ ạ.

muitranrach

Xe máy
em mới bị phạt 400k ở đường Hoàng Diệu Trần phú vì tội vượt cố tí

Lê Thành Trung

Xe tăng
Em nghĩ cái vụ này, hôm bị bắt cụ cứ cãi thật lực nếu xác định mình đúng. Lỗi đèn, làn... nếu bắt thì phải có camera quay lại mới ok đc hay có người làm chứng. Nếu nó chơi trò 2 chúng tôi cùng thấy thì cụ kêu ae ra làm chứng là cụ không vi phạm. Đã ăn bb rồi thì ca này khó

citigreen

Xe hơi
tất cả chỉ là tương đối, lần sau gặp cứ nhẹ nhàng nhận lỗi r đưa tạm trăm rưỡi 2 trăm là ok mà, cứ phải làm rùm beng lên làm j để bh lại khổ ra
Chuẩn. Hôm trước đưa bà già đi khám ở bệnh viện y k để ý cấm rẽ trái ( đang vội ) bị tuýt. Em đưa 500 mà cảm giác nó phi ra khỏi bốt để lấy

7usd

Xe điện
Trong luật XLVP HC, người dân ko có nghĩa vụ phải chứng minh là mình ko vi phạm cụ nhé. Mà ngược lại, xxx muốn bắt lỗi hoặc phạt cụ chủ thì xxx phải chứng minh cụ chủ có vi phạm luật giao thông. Trong trường hợp này, cụ chủ chỉ cần cãi với xxx: khi đèn vàng xe tôi đã đi qua vạch dừng (vạch sơn ngang). Nếu xxx cố tình ra quyết định xử phạt thì cụ chủ làm đơn KN tới cấp quyết định xử phạt. Đến đây khi giải quyết, xxx buộc phải chứng minh là cụ chủ đã vượt vạch dừng khi đèn đã vàng. Còn nếu ko chứng minh đc, xxx sẽ phải hủy bỏ quyết định xử phạt đối với cụ chủ.

cái chứng minh đây là cái gì hả cụ. Em bị 1 phát ở đuờng Kim liên mới. CAGT báo là có nguời ngồi dưói bộ đàm lên. Mà cũng nhận thấy là đúng như vây. Trong trưòng hợp này thì sao ạ.

Website
mydinhtravel.com
Vượt qua vạch rồi thì cứ đi, nếu vượt rồi mà cụ dừng lại, xxx vẫn túm lại và bắt cụ vs lỗi dừng đỗ ;)

anhtho

Xe ngựa
9.3.2 Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”.
Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;
Em cóp cái đoạn dừng khi đèn vàng trong QCQG về báo hiệu đường bộ của Bộ GTVT để các cụ cãi lý với xxx khi bị túm lỗi này. Nhiều xxx chưa đủ chỉ tiêu hoặc ít hiểu luật nên cứ thấy vượt đèn vàng là vịn, cần phải dở luật ra để đấu. Tất nhiên để đảm bảo an toàn thì em cũng khuyên các cụ ko nên cố, vì ở ta nhiều 2b cứ vọt luôn khi đèn mới chuẩn bị xanh.

pnew

Xe điện
Em cóp cái đoạn dừng khi đèn vàng trong QCQG về báo hiệu đường bộ của Bộ GTVT để các cụ cãi lý với xxx khi bị túm lỗi này. Nhiều xxx chưa đủ chỉ tiêu hoặc ít hiểu luật nên cứ thấy vượt đèn vàng là vịn, cần phải dở luật ra để đấu. Tất nhiên để đảm bảo an toàn thì em cũng khuyên các cụ ko nên cố, vì ở ta nhiều 2b cứ vọt luôn khi đèn mới chuẩn bị xanh.
.

Tóm lại
- Đèn vàng cũng như đèn đỏ đều không được vượt
- Vượt đèn vàng, đỏ chỉ có thể xảy ra khi đèn vàng, đỏ sáng mà xe chưa vượt qua vạch dừng (chưa chạm vạch dừng).