[Funland] Vùng nào nói chuẩn HN nhất

Trạng thái
Thớt đang đóng

PeonyNguyen

Xe buýt
Rất rất ít người HN nói chuẩn “tr” và “r”
Từ xưa đến nay giọng Thủ đô (HN 1) là giọng chuẩn quốc gia mà cụ.
Người miền Trung chỉ đc cái nói chuẩn các âm tr, ch, r...nhưng nhiều âm khác lại bị méo và bỏ dấu sai...:)
VD: ăn cơm cá, ăn cơm cà...người miền trung nói thành ăn cơm cạ...:)

ubisapro

Xe trâu
Thôi thì Hà nội nói giọng Hà nội là chuẩn nhất ;))

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ. Bố mẹ ông bà mấy thằng ấy chả nói ngọng. Chỉ mấy thằng ranh ấy ngọng thôi. Em dân ngoại tỉnh ( Tây Bắc) thì lại chả ngọng bao giờ.
Ah mấy đứa đâý là học đòi theo bạn bè anh chị lớn. Mà mâý anh chị lớn có số có má khu phố cổ thì rất đông ở tỉnh về. Kiểu như bọn trê con giờ đang thần tượng Khá Bảnh đấy. Chính vì vậy cách ăn nói từ ngữ cũng bắt chước dân anh chị nên mới ngọng.
Còn ở nhà thì ông bà bố mẹ chúng nó có thần tượng bọn anh chị bảo kê đâu mà ngọng :))
Hồi em cấp 2 học Trưng Vương, phường Hàng Bài nhé, con trai trong lớp phải ngọng LN mới gọi là "chất". Sửa ngọng mới lâu chứ tập nói ngọng thì chỉ vài bữa là ngọng thật luôn :))

sparta.leonidas

Xe cút kít
Ah mấy đứa đâý là học đòi theo bạn bè anh chị lớn. Mà mâý anh chị lớn có số có má khu phố cổ thì rất đông ở tỉnh về. Kiểu như bọn trê con giờ đang thần tượng Khá Bảnh đấy. Chính vì vậy cách ăn nói từ ngữ cũng bắt chước dân anh chị nên mới ngọng.
Hồi em cấp 2 học Trưng Vương, phường Hàng Bài nhé, con trai trong lớp phải ngọng LN mới gọi là "chất". Sửa ngọng mới lâu chứ tập nói ngọng thì chỉ vài bữa là ngọng thật luôn :))
Cụ đã nói đúng thứ em đang nghĩ :))

Tàn Đời

Xe buýt
Quốc oai...thạch thất...sơn tây....dọng hnoi chuẩn...
Thì em bẩu roài ! Ông nào mà bẩu 4 quận nội thành giọng hn chuẩn là sai cmnr .... chả bít lịch sử gì xất:)):)):))

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy giọng nặng nhất là Hưng Yên, Bắc Giang, Hải Dương...:D
Người HP và Quảng Ninh chất giọng giống nhau, cũng phải 80% giống giọng Hải Dương ( đỡ nặng tý )
Công nhận vùng Tây Bắc nói giọng chuẩn nhất ( phải 99% như người HN 1), họ không ngọng L và N 1 chút nào, em lên TP Điện Biên Phủ nghe người ta nói cũng chuẩn như HN 1 vậy...:)

AMATAX

Xe điện
Em đi nhiều nơi ở miền Bắc thì thấy người dân các tỉnh Tây Bắc nói giọng chuẩn miền Bắc nhất, giọng họ nói chuẩn Thủ đô luôn ( HN 1). Người Yên Bái, Tuyên Quang, Lào Cai nói không khác gì người HN 1.
Dân vùng Đông Bắc, đặc biệt Bắc Giang, Hải Dương, Quảng Ninh, Hải Phòng, Hưng Yên nói giọng méo ( nhiều i i em ) và hay ngọng l và n. Giọng người Nam Định cũng hay bị ngọng l và n.
Các cụ có thấy vậy không ?
Em viết thì đúng nên và lên, lào nào lavie navie nhưng thực tình nghe ko phân biệt đc âm ngữ đấy khác nhau như nào. Có cụ miền Trung còn bẩu em sai phát âm Trung Chung em chịu...:D

SanHoBien

Xe container
Ba mẹ người miền Bắc, sinh ra e ở trong Nam, nên giờ e nói giọng Nam ko àh, e ko biết giọng e có còn chuẩn ko nữa :P

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em viết thì đúng nên và lên, lào nào lavie navie nhưng thực tình nghe ko phân biệt đc âm ngữ đấy khác nhau như nào. Có cụ miền Trung còn bẩu em sai phát âm Trung Chung em chịu...:D
Cũng giống như em cách đây ko lâu có tranh luận với các cụ trên này, "Quốc" và "Cuốc" em nói khác nhau, em nghe cũng phân biệt được. Nhưng đại đa số là đánh đồng 2 âm đấy ko phân biệt nổi.
Hồi cấp 1 em bị cô giáo rèn ghê lắm chứ ko đánh vần ẩu nói ẩu như bọn trẻ bh.

tuannam06

Xe hơi
Người HN phát âm sai "tr" "ch", "x" "s", "r", "l" "n",.. nên không chuẩn phổ thông rồi

QUANG1970

Xe lăn
Cụ có cách nào sửa cho họ ko vậy. :)
Kệ thôi sửa làm gì, để cho nó đa dạng văn hoá...
Em mở thớt không có ý chê hay phân biệt vùng miền gì đâu nhé, chỉ là em thấy vậy thôi.:)

Nói ra cho rõ, không phải để sửa, mà là để xác định rõ không phải là cái đúng cái chính xác, cái chuẩn và đâu mới là chuẩn!

Ví như vạch mặt phê phán hành vi lăng loàn một con đĩ, không phải là phê phán hay lên án con đĩ đó, mà chỉ là phân tích hành vi hầu tim ra (xây dựng) hành vi chuẩn mực chung cho xã hội thôi. :P

Trump.

Xe tải
Em thấy Ba Vì lói giọng chuẩn nhất Hà Lội

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn phân biệt em có thể giúp. Đầu tiên là phải phát âm đúng đã. Phát âm là tổ hợp của chuyển động của lưỡi, vòm họng và môi, kết hợp với khí đẩy ra. Có công thức cả, vị trí mấy thứ này đúng là sẽ phát âm đúng.

Duc Sang

Xe container
Giọng HN thì chỉ có người HN nói chuẩn, cụ hỏi chi lạ quá?

Hp007hp

Xe buýt
Em thấy vùng lớp 1 nói chuẩn nhất, lớn lên nó lại theo môi trường xã hội, nghe nhiều quen tai rồi lại quen mồm.

MTD

Xe buýt
Thạch thất nhé cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng