[CCCĐ] Vừa đi vừa kể ( lên rừng, xuống biển )

idlaptop.vn

Xe tải

Các dẫy núi phía Tây là ranh giới tự nhiên giữa vùng Tây Nguyên và vùng đồng bằng ven biển Nam Trung Bộ, đứng trên đỉnh các con đèo (Em mới đứng ở đèo Gia Bắc, đèo Khánh Lễ ) nhìn xuống cả vùng đồng bằng ven biển trước mắt mới thấy tầm quan trọng chiến lược của Tây Nguyên ( màn đàm về lịch sử 1 chút, ngày xưa Mỹ, Ngụy đánh mất Tây Nguyên nên đã thua chóng vánh là vậy, suy nghĩ cá nhân của em các cụ lương tay ). Chỗ này là gần ra đến quốc lộ 1 A, nhìn lên các dẫy núi Tây Nguyên mới thấy Tây Nguyên hùng vĩ như thế nào, trước mắt theo như bản đồ và em suy đoán là đường từ Đà Lạt xuống qua đèo Đại Ninh. Em để ý từ Phan Thiết ra đến Quy Nhơn, buổi chiều nắng tắt rất sớm tầm 4h - 4h30 là trời dịu rồi, có nguyên nhân là các ngọn núi này tre mất ánh nắng mặt trời.

Chỉnh sửa cuối:

TráiTimEnter

Xe đạp
em hóng.mà e thấy cụ chủ chụp k đc đẹp lắm nhỉ :D

idlaptop.vn

Xe tải
Ra đến hết DT716 là QL1a, đoạn này em chạy thẳng đến Phan Rang luôn, cũng rất tiếc là ko đi được đường ven biển từ Cà Ná đến Phan Rang ( Mục tiêu ban đầu em đặt ra cho chặng về từ Phan Thiết là cố gắng chạy càng nhiều cung đường ven biển càng tốt ).

Đoạn qua nhà máy Phong Điện

Quốc lộ 1A đoạn này đã xong, đường đẹp phẳng lì, thẳng tắp đến Cà Ná lại đang làm

idlaptop.vn

Xe tải

Khu vực các nhà máy Nhiệt điện Vĩnh Tân

Biển Cà Ná trước mắt

Đoạn nào sửa chữa, chưa làm xong thì bụi mù mịt

idlaptop.vn

Xe tải
em hóng.mà e thấy cụ chủ chụp k đc đẹp lắm nhỉ :D
Vâng, em vừa lái xe vừa chụp, chỗ được chỗ không cụ ạ, cố gắng nhìn rõ thôi, nhiều chỗ ngược nắng xấu lắm, hơn nữa em chụp bằng con Smartphone còi thì lấy đâu ra đẹp được.

idlaptop.vn

Xe tải
Đến Phan Rang lúc giữa trưa, nhà e tìm quán cơm gà nổi tiếng này. Ăn xong thì đi kiếm ks.

Nhà e sau một hồi lòng vòng ở đường Yên Ninh thì tìm được ks Lan Anh ngay gần biển 400k/ngày ko ăn sáng. Ks mới xây, nhiều mức phòng khác nhau. Nội thất hiện đại, sạch sẽ. Một đc tốt cho các cụ lựa chọn nếu ko lưu trú nhiều đêm.

Hướng từ ks view ra biển

Chỉnh sửa cuối:

idlaptop.vn

Xe tải
Buổi chiều nhà e đi vườn nho bác Ba Mọi và tháp Chàm

Bưu điện trung tâm

Quảng trường trung tâm

Đường vào nhà ông Ba Mọi

idlaptop.vn

Xe tải
Khách đến nhà ông, bà mời ra vườn thăm nho đã

Nho đỏ 1 năm 4 vụ ăn hơi chua, loại này 35k/kg

Nho xanh 1 năm 3 vụ, ăn ngon giá mua tại vườn là 70k/kg

Chỉnh sửa cuối:

idlaptop.vn

Xe tải
Nho có quanh năm do được trồng xen kẽ, cứ lô này thu hoạch lô khác đang trong thời gian sinh trưởng

idlaptop.vn

Xe tải

Thăm quan xong nhà em vào nhà cho khách thăm quan, được mời siro nho, nho, táo ăn miễn phí. Được nhân viên của ông ba ( hỏi ra toàn người nhà, con cháu bác Ba Mọi ) giới thiệu về các giống nho và các sản phẩm thành phẩm từ nho như rượu, vang, siro... Ngoài nho còn có táo xanh ăn cũng rất ròn, ngon. Nhà e mua một ít về làm quà, nho và táo mua ăn chơi trên đường, không mang về được

idlaptop.vn

Xe tải
Thăm vườn nho Bác Ba xong, nhà em thăm tháp Chàm, hai địa điểm này gần nhau tầm 3km.

Hướng từ ngoài nhìn vào

Khu tháp chính nơi thờ cúng

Thành phố Phan Rang nhìn từ trên tháp

Chỉnh sửa cuối:

idlaptop.vn

Xe tải
Toàn ảnh thành phố Phan Rang-Tháp Chàm

idlaptop.vn

Xe tải
Thăm quan Tháp Chàm xong em về ks rồi tắm biển. Buổi tối nhà em tìm quán Sơn Ca để thưởng thức hải sản. Quán nằm gần KS Sài Gòn Ninh Chữ. Hiện giờ do đang phân nền chia lô nên quán cũ nằm ở trong gần biển vào khó hơn do làm đường nên quán đã mở ở ngay ngoài mặt đường lớn. Em vào quán đầu tiên ko thấy giống so với các cụ mô tả mặc dù chủ quán xác nhận 2 quán là 1 nên cố vào quán cũ. Ngồi ở trong này thì phải đợi mang đồ ăn từ ngoài quán mới vào nên hơi lâu.

Tôm bố mẹ một con to bằng cái bát con. 500k/kg, còn vài món nữa nhưng mải ăn nên e ko chụp. Quán Sơn Ca vẫn rất đông khách địa phương, lúc em đi ra khách ngồi kín hết bàn.

tientaninfotech

Xe tăng
đánh dấu trang 16, Cụ vừa đi vừa kể chuyện thế này lại hay í. Nhà cháu thích nhất mục này của OF. Chúc cụ đi chơi vui vẻ, may mắn và sức khỏe that tốt phụ vụ 3 người còn lại. Mà Cụ chủ sinh năm 82 à. Nhà cháu thấy biển xe có số 82 nên đoán vậy.

idlaptop.vn

Xe tải
đánh dấu trang 16, Cụ vừa đi vừa kể chuyện thế này lại hay í. Nhà cháu thích nhất mục này của OF. Chúc cụ đi chơi vui vẻ, may mắn và sức khỏe that tốt phụ vụ 3 người còn lại. Mà Cụ chủ sinh năm 82 à. Nhà cháu thấy biển xe có số 82 nên đoán vậy.
Trùng hợp ngẫu nhiên thôi cụ ạ, e mua cái xe này chủ cũng sn82, e cũng 82.

Salon KienCuong

Xe đạp
Lần đầu em tham gia diễn đàn nhưng đã gặp bài này của bác,Em cũng tính 1 tuần nữa sẽ vào Sài Gòn qua đồng hới, Côn đảo và Ra thăm viếng bác Võ Nguyên Giáp

idlaptop.vn

Xe tải
Sáng hôm sau nhà em đi dạo phố, ăn sáng, cafe rồi đi tiếp ra Bắc. Những chuyến đi như này làm em thấy giá trị đồng tiền mình có, ở Hà Nội với 1000 đồng chẳng mua nổi 1 mớ rau, 1 cốc trà đá... những ngày đầu hành trình em cũng không để ý, nhưng sau mua bán gì cũng thấy được trả lại đến từng nghìn lẻ 1. Người dân họ vẫn trân trọng đồng tiền như vậy đó, chắt chiu 1 nắng 2 sương.

Hotgirl bán nước ép, 12k/ly thích uống loại nào thì uống, dâu tây hơn lạng, ổi thì 1 trái. Ly này ngoài Hà Nội rẻ chắc cũng 30k

idlaptop.vn

Xe tải
Đường ven biển Ninh Thuận cung đường nên đi ít nhất một lần trong đời.

Rời Phan Rang em chọn cung đường Vĩnh Hy - Bình Tiên, tối hôm trước em đã rất tiếc khi biết cung đường này đã nối thông tới Cà Ná, nếu biết thì từ Cà Ná em đã rẽ phải bám theo đường này mà đi. Hơi luyến tiếc nhưng đó lại như động lực để mình phải đi lại các cụ ạ.

Cầu Ninh Chữ

idlaptop.vn

Xe tải
Dọc theo con đường ven biển này sẽ cho các cụ rất nhiều cảm xúc mà như em đánh giá thì đây là cung đường ven biển đẹp nhất Việt Nam.

Những cánh đồng muối