[Thảo luận] Vừa bị xxx phạt vì dừng xe (còn nổ máy) ở đoạn có biển cấm đỗ

Lungo_123456

Xe buýt
Các bác thấy thế này có bực mình không?
Sáng nay em đưa bà cả ra chợ Khắc Cần, em dừng xe đoạn phố Hai Bà Trưng gần cửa trường Trần Phú.
Mọi ngày em vẫn thế biết là có biển đỏ 1 vạch chéo là cấm đỗ xe cắm ở đầu đường nên ít nhất trong lúc vội đi mua đồ cúng em cẩn thận ngồi trong xe đàng hoàng, vẫn nổ máy, đại loại tay vẫn sờ mó vô lăng.
Vừa dừng chưa được 5 phút có 1 xe Rager của CSGT đến đỗ phía trên chặn đầu. 1 thằng chạy xuống nhìn qua nhìn lại gọi các xe đỗ không có chủ về.
Em thì nói là tôi đang dừng xe, chứ không đỗ, nó cứ nói là xuống xe (nó cũng lừa em vài câu gì đó lúc ấy em vừa ngủ dậy đi ra chợ luôn nên sau này nghĩ lại mới cay)
Nó có 4 thằng 2 thằng xuống đòi viết biên bản em không nghe em cãi. 2 thằng nó châu vào ghi biên bản dọa nạt lung tung..... đến lúc này bà cả nhà em ra xxx nó nói nộp 150.000 thì phạt tại chỗ còn không đi kho bạc tết nhất rồi ..
Em bực quá ... nhưng bà cả rút tiền trả vì đang vội quá.....
Về đến nhà vừa bực vừa tức ... mà cũng biết mình hớ quá ...vì sáng em vừa quách tỉnh sau bữa hôm qua...
Mong chia sẻ với các bác, có bác nào như em nhớ không cho nó 1 đồng khi mình đã đúng. Cần thận dịp tết các con đánh chớp nhoáng hội đồng. :102::102::102::102::102::102::102::102::102::102::102::102::102:

tuananhbmw

Xe buýt
Trời,em mà như bác thì em phải cãi đến cùng,nhất là lúc mà em vẫn còn say thì em cãi nhau càng khỏe...:21::21::21:

caisua

Xe lăn
Bác chưa học bài của 1 bác đỗ ở trước cửa nhà văn hóa thanh niên rùi

huytq1975

Xe hơi
Chào bác caisua, bài của 1 bác đỗ ở trước cửa nhà văn hóa thanh niên như nào bác nhẩy? bác cho đường dẫn để em học hỏi tí

Mọi ngày em vẫn thế biết là có biển đỏ 1 vạch chéo là cấm đỗ xe cắm ở đầu đường
Cụ sai lè lè ra còn cãi cái nỗi gì cụ ơi! Biển vạch chéo là cấm cả đỗ lẫn dừng cụ ạ, âu cũng là bài học cho lần sau.

hieuhic

Xe điện
Cụ sai lè lè ra còn cãi cái nỗi gì cụ ơi! Biển vạch chéo là cấm cả đỗ lẫn dừng cụ ạ, âu cũng là bài học cho lần sau.
Cụ ấy nói biển 1 vạch chéo là chỉ cấm đỗ thôi là đúng rồi. Thế là vợ cả và vợ 2 bác bị chúng nó bắt nạt rồi. Phải em thì em cứ cãi cật lực vì mình hoàn toàn đúng, chẳng sợ đếu gì cả. Có khi lại được xả Xì trét ấy chớ.

fuah

Xe tải
Hình như cụ nhầm sang biển có 2 vạch chẹo ợ*-)

Tank T54

Xe tải

8181

Xe tải
Định nghĩ về dừng đỗ trong Luật giao thông đường bộ số 23/2008/QH12, ngày 28/11/2008, nó hơi khác rồi các cụ nhá. Lý luận với xxx phải thuộc luật nó mới ko bắt nạt đc. Cụ xem lại xem có vi phạm các điều ko đc làm ở dưới hay ko?

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ
1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Chỉnh sửa cuối:

quyt

Xe tăng
Bác xuống xe là toi rồi gì nữa :)):)):)) Phải ngồi trên xe cãi mới đúng là dừng... chứ bác bỏ vị trí là toi thành đỗ rồi :P:P:P

vutrungy2e

Xe hơi
Híc.Thế này thì coa mà toi à?Dính quả lừa đau.....:'(

summer

Xe tăng
Em thấy anh em cho tí kinh nghiệm khi phải ngồi chờ những đoan cấm dừng cấm đỗ
- Tiến 1km/h rồi lùi 1km/h
- Mở nắp capo
- Đỗ ở nơi an toàn khi nào bà cả ra thì nháy máy
(l)(l)(l)

vitamint

Xe tăng
hum trc em đi trên đường thấy 1 bác ford laser đỗ sát lề đường dựng lắp capo lên rồi té đi đâu ý làm mấy anh xx cứ xoay quanh cái xe ko biết sẽ thế nào :21::21:

For Escape

Xe buýt
lần sau bác đừng xuống xe , nếu xuống thì bác rút đt ra ghi âm bảo nó nói yêu cầu xuống xe đẻ mình ghi lại rối xuống mà cãi. bác làm thế này thì nó càng được thể bắt người khác, nhất là làm chúng nó coi thường cái logo đằng sau xe bác . nó nghĩ ôtfun cũng có nhiều gà vặt lông được lắm.

binladen123

Xe hơi
E Chia buồn với nỗi bực dọc của bác.
Tình huống của bác Em hình dung cái sai như sau:
- Bác tấp vào lề chỗ biển cấm đỗ (không sai), vì nó không cấm dừng.
- Thời gian bác tấp (bác ko nêu rõ), nhưng nếu quá 5' thì là hơi lâu và thường nếu xxx bấm giờ thì sẽ qua hỏi giấy tờ bác.
- Như vậy bác sẽ bị bòm chỉ khi bác không xi nhan và ko giữ nguyên xi nhan khi táp vô lề. Còn nếu bác có làm động tác trên thì khẳng định là bác không sai.
Tuy nhiên kể cả trong trường hợp sai, nếu bác bình tĩnh bằng việc trả lời khéo léo kết hợp xin xỏ thì chắc xxx cũng khó phạt bác.

Kết luận: Bác hơi phung phí xiền, năm nay lạm phát thì cao, thưởng tết thì ít...bù lại, bác được kinh nghiệm tốt và giá phải trả thấp :P:P
Còn đây là kn của Em mà bác đã hỏi: http://www.otofun.com/showthread.php?p=1244225#post1244225

Chỉnh sửa cuối:

tu-bong

Xe buýt
bác hình như nhầm nhọt.Biển xanh viền tròn đỏ 1 gạch chéo là cấm đỗ không cấm dừng,biển xanh vòng tròn đỏ 2 gạch chéo nhau như cái dấu nhân mới cấm cả dừng và đỗ.

Quickie

Xe buýt
Định nghĩ về dừng đỗ trong Luật giao thông đường bộ số 23/2008/QH12, ngày 28/11/2008, nó hơi khác rồi các cụ nhá. Lý luận với xxx phải thuộc luật nó mới ko bắt nạt đc. Cụ xem lại xem có vi phạm các điều ko đc làm ở dưới hay ko?
...
Luật giao thông đường bộ số 23/2008/QH12, ngày 28/11/2008, có hiệu lực từ ngày 1/7/2009 bác ạ.

Trường hợp này là dừng chứ ko phải đỗ, chả có lý gì để phạt cả.

Lungo_123456

Xe buýt
E Chia buồn với nỗi bực dọc của bác.
Tình huống của bác Em hình dung cái sai như sau:
- Bác tấp vào lề chỗ biển cấm đỗ (không sai), vì nó không cấm dừng.
- Thời gian bác tấp (bác ko nêu rõ), nhưng nếu quá 5' thì là hơi lâu và thường nếu xxx bấm giờ thì sẽ qua hỏi giấy tờ bác.
- Như vậy bác sẽ bị bòm chỉ khi bác không xi nhan và ko giữ nguyên xi nhan khi táp vô lề. Còn nếu bác có làm động tác trên thì khẳng định là bác không sai.
Tuy nhiên kể cả trong trường hợp sai, nếu bác bình tĩnh bằng việc trả lời khéo léo kết hợp xin xỏ thì chắc xxx cũng khó phạt bác.

Kết luận: Bác hơi phung phí xiền, năm nay lạm phát thì cao, thưởng tết thì ít...bù lại, bác được kinh nghiệm tốt và giá phải trả thấp :P:P
Còn đây là kn của Em mà bác đã hỏi: http://www.otofun.com/showthread.php?p=1244225#post1244225
Hehe cảm ơn cụ em đã đọc kinh nghiệm của cụ cũng là lúc cụ tỉnh táo ...
Em cũng chưa nghe thấy nghị định nào bắt dừng < 5 phút cả.
Cũng có thể là việc em không bật si nhan là 1 vấn đề nhưng đúng là có thể lúc đó em không chịu xin xỏ, với lại do vợ cả nhà em đang cần đi gấp nên xì tiền ra còn em đâu có muốn thế đâu.
Em cũng định như bác thích lên kho bạc thì lên, ghi rõ lý do vào biên bản tên đội phạt, em làm tới cùng. Nhưng bị bà xã chủ động nộp, kéo em đi nó còn đưa cho mấy cái phiếu phạt gì đấy của bộ tài chính đến cả chục cái mà chẳng có ký tá, ghi gì hết.
Cũng cay vì lúc đấy nó còn phạt mấy cái xe khác thì đỗ thật chứ không phải dừng như em.:^):^):^) thôi nó ăn bẩn thì quả báo thôi. (b)(b)(b)
Em hóa vàng mấy cái phiếu phạt rồi.:P:P

kuongkon

Xe máy
Bác bớt búc xúc mà tổn hại đến long thể, xxx đã huýt là cấm có sai đâu.
Tuần trước em nổ máy bật xi nhan,đứng trước cửa NEM phố tràng tiền chờ gấu, mới được 1 phút thế mà xxx huýt, trình bầy lên xuống.. vẫn mất 100k. điên nhất là xxx viết hóa đơn phạt tại chỗ, lúc về em đếm lại hóa đơn có 90k, thế là xx làm của em được 10k :102: