[Funland] Vụ tiền nước hơn 23,6 triệu/tháng ở Hà Nội

Quản Tượng

Xe tăng
Nhân vụ đang cãi cọ về vụ tiền nước 23,6 triệu/1 tháng . Các cụ thấy bên nào thắng ạ, e thì không nghĩ đồng hồ sai, chắc là trong nhà có rò nước, nhưng e tự hỏi, nhà tập thể, nó rò nước or vỡ đường ống thì nước nó phải thấm hết ra tường, or nền or tràn téc ... chứ đằng này 940m3 - gần 1000m3 mà chủ nhà không thấy dấu hiệu bất thường gì ở nhà là sao nhỉ, mà kiểm tra đồng hồ nước thì đơn giản các cụ nhỉ, nhà ko dùng gì, khóa các van tổng mà đồng hồ vẫn quay là sai...tự kiểm tra đơn giản mà.

https://www.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/thong-tin-moi-nhat-vu-tien-nuoc-236-trieu-thang-o-ha-noi-c46a1029317.html

Liên quan đến vụ việc hóa đơn tiền nước phải trả tháng 1/2019 lên đến hơn 23,6 triệu đồng, ngày 18/2, chị Vũ Thị Thu (chủ hộ 106B – C1 Nghĩa Tân, quận Cầu Giấy, Hà Nội) cho hay, chị không bằng lòng trả số tiền lớn như vậy cho 1 tháng tiền nước nên đã làm đơn yêu cầu mang đồng hồ đi kiểm định.

Chị Thu cho rằng, đồng hồ nước của gia đình chị là đồng hồ cơ, từ thời chủ cũ. Gia đình chị mua căn hộ này chỉ làm lại đường ống chứ không thay đồng hồ. Ngoài ra, chị Thu cũng khẳng định, mấy ngày trước, chị có khóa van trước đồng hồ thì thấy đồng hồ vẫn quay.

“Tôi đã làm đơn để thuê bên thứ 3 kiểm định xem đồng hồ có chạy đúng không, 1h chạy được bao nhiêu m3 mà 1 tháng lên đến 940m3 nước”, chị Thu chia sẻ.

Trao đổi thêm với PV, chị Vũ Thị Kiều Khanh – Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Xí nghiệp kinh doanh nước sạch Cầu Giấy xác nhận, chị đã nhận đơn của chị Thu và sẽ mang đồng hồ đi kiểm định sớm nhất có thể.

“Chúng tôi sẽ mang đồng hồ nhà chị Thu đến Xí nghiệp đồng hồ để kiểm định. Xí nghiệp đồng hồ có 2 ngày kiểm định là ngày thứ 4 và thứ 6 hằng tuần. Sáng nay, chúng tôi đã tiếp nhận đơn thì đến thứ 4 này (tức ngày 20/2) sẽ mang đồng hồ đi kiểm định.

Trước ngày tháo đồng hồ đi kiểm định, chúng tôi sẽ thông báo cho chủ hộ để chuẩn bị nước. Đồng hồ sẽ được niêm phong và chủ nhà sẽ cùng mang đi kiểm định. Kết quả sẽ được thông báo ngay trong ngày”, chị Khanh thông tin.

Trước đó, chị Vũ Thị Thu (chủ hộ 106B – C1 Nghĩa Tân, quận Cầu Giấy, Hà Nội) phản ánh, chị đã rất “sốc” khi nhận được hóa đơn thanh toán tiền nước tháng 1/2019 là hơn 23,6 triệu đồng cho 940m3 nước. Trong khi những tháng trước đó, gia đình chị chỉ dùng nước dao động trong khoảng 22-72m3 với số tiền chưa quá 2 triệu đồng/tháng

kienvinh

Xe lăn
Ở quận khác, họ "kiểm định" ngay tại chỗ bằng cách mắc nối tiếp một đồng hồ khác (có thương hiệu nổi tiếng) vào đồng hồ đang có nghi vấn, rồi xả nước thôi.

Yêu cầu kiểm tra đồng hồ cũng có form sẵn rồi.

Cầu Giấy có vẻ phức tạp hoá.

Vo_thuong

Xe điện
Công nhận vụ nước này nhiều khi cứ như ma làm ấy, nhà em cách đây 3-4 năm cũng bị một phát nhưng không lớn lắm: thường thì hàng tháng hết chừng gần trăm nghìn nhưng bỗng nhiên tháng đó hết gần 600k, tháng sau lại trở lại bình thường. Ông anh nhà bên cạnh cũng thỉnh thoảng bị phát như thế mà không hiểu tại sao. Đường ống thì không phá hiện rò rỉ gì cả và đồng hồ thì mình vẫn mở ra xem được nên cũng không có khả năng bị ghi láo :).

Quản Tượng

Xe tăng
Công nhận vụ nước này nhiều khi cứ như ma làm ấy, nhà em cách đây 3-4 năm cũng bị một phát nhưng không lớn lắm: thường thì hàng tháng hết chừng gần trăm nghìn nhưng bỗng nhiên tháng đó hết gần 600k, tháng sau lại trở lại bình thường. Ông anh nhà bên cạnh cũng thỉnh thoảng bị phát như thế mà không hiểu tại sao. Đường ống thì không phá hiện rò rỉ gì cả và đồng hồ thì mình vẫn mở ra xem được nên cũng không có khả năng bị ghi láo :).
Ghi láo tầm 600k thì còn có thể, còn vụ này 24 triệu vnđ thì to rồi cụ nhỉ ? Nhà bố mẹ e cũng có tháng bị vọt lên vài trăm, check phát thì biết ngay đường ống cũ lên téc bị rò, nên đành làm đường ống mới. còn vụ này rò kiểu gì mà gần 1000m3 nước mới là chuyện lớn ạ.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Nhà em dùng của nước sạch Hà Đông, thấy các tháng đều và ổn định lắm. Bể ngầm nên làm 1 đường ống dẫn nước tràn, nên nếu có sự cố sẽ dễ biết được. Có điều phải xử lí kỹ chỗ miệng ống thoát tràn để tránh chuột bọ hay bụi bặm

honglong1

Xe điện
Hay hộ này dùng nước làm kinh doanh chứ bình thường 1 gia đình 4 người thì 1 tháng mất khoảng 20 - 30 m3 thôi. Có lần nhà mình bị tính hơn 500k tiền nước của 1 tháng nhưng do bị rò. Còn lại thì trung bình mất hơn 100k/tháng.

Xechaybangcom

Xe điện
Thực ra là thế này, tiền nước giống như tiền điện, càng dùng nhiều càng trả tiền nhiều.
Các bạn bảo vệ ở chỗ mình có cách làm thế này, tháng này ghi xuống thấp chút, tháng sau lên cao chút, thế là có chênh lệch xảy ra, vì nhà mình nhận phiếu thu từ bên đơn vị quản lý toà nhà, không phải hoá đơn tài chính.
Sau đó, mình bất ngờ kiểm tra đồng hồ thì thấy sai lệch, mình nói thẳng với các bạn bảo vệ làm ăn cẩn thận, lần này bỏ qua nhưng lần sau sẽ xử lý.
Từ sau đó thì mọi thứ lại bình thường.

dtl01

Xe tăng
Người nhà em cũng đang bị 1 vụ như thế này... Liệu có khả năng là "chiêu trò" để kiếm tiền của cty cung cấp nước không nhỉ? Nếu không thì chắc chắn là đồng hồ đo có vấn đề. Nếu nó hoạt động kiểu chập chờn, thỉnh thoảng mới sai thi các "bố" cho kiểm tra, đo thử lại 1, 2 lần cũng ko phát hiện ra đc.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
em làm quả 12 triệu này. Xin nó giảm xuống 5tr. Bị rò nước mà ko biết.

Quản Tượng

Xe tăng
Nhà em dùng của nước sạch Hà Đông, thấy các tháng đều và ổn định lắm. Bể ngầm nên làm 1 đường ống dẫn nước tràn, nên nếu có sự cố sẽ dễ biết được. Có điều phải xử lí kỹ chỗ miệng ống thoát tràn để tránh chuột bọ hay bụi bặm
Nhà e cũng hà đông cụ ạ, nước nhà cụ có bẩn không, khu xala nhà e bẩn vô cùng, e phải lắp hệ thống lọc tổng trước khi đưa vào téc nước cụ ạ

baogiomuaduocxe

Xe điện
Bị thất thoát chứ k phải do lỗi của đồng hồ hay cty nước đâu

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra là thế này, tiền nước giống như tiền điện, càng dùng nhiều càng trả tiền nhiều.
Các bạn bảo vệ ở chỗ mình có cách làm thế này, tháng này ghi xuống thấp chút, tháng sau lên cao chút, thế là có chênh lệch xảy ra, vì nhà mình nhận phiếu thu từ bên đơn vị quản lý toà nhà, không phải hoá đơn tài chính.
Sau đó, mình bất ngờ kiểm tra đồng hồ thì thấy sai lệch, mình nói thẳng với các bạn bảo vệ làm ăn cẩn thận, lần này bỏ qua nhưng lần sau sẽ xử lý.
Từ sau đó thì mọi thứ lại bình thường.
Thực ra sẽ có 1 lần hóa đơn tăng mạnh, bọn quản lý ăn bẩn phần này. Cụ thể: hàng tháng nó ghi thấp xuống 1 chút tổng 12 tháng sẽ lệch 1 số lớn, nó đến bảo khả năng nhà a rò nc, h e giải quyết thay đồng hồ, biến báo số lệch, a bồi dưỡng e chút. Thế là mặc cả trên lưng thằng khác! Nghèo sinh hèn là thế!

dell2dell

Xe buýt
Làm sao mà chảy hết cần đấy được. Cụ nào giỏi toán lý tính hộ em nếu quên vòi nước 1 ngày xem nó chảy được mấy khối. Nhà em có cái bể ngầm không dùng, chỉ để cọ sân và rửa chân, thỉnh thoảng quên 1-2 ngày mà nước cũng chỉ hơn 100k tháng. Cụ nào tính hộ em tý là ra, chưa kể nước ở HN chảy như bò đái.

Quản Tượng

Xe tăng
Làm sao mà chảy hết cần đấy được. Cụ nào giỏi toán lý tính hộ em nếu quên vòi nước 1 ngày xem nó chảy được mấy khối. Nhà em có cái bể ngầm không dùng, chỉ để cọ sân và rửa chân, thỉnh thoảng quên 1-2 ngày mà nước cũng chỉ hơn 100k tháng. Cụ nào tính hộ em tý là ra, chưa kể nước ở HN chảy như bò đái.
Không biết lưu lượng bò nó đái để mà tính cụ ạ

td2000

Xe tăng
Vụ này em vừa bị tháng này xong, tổng thiệt hại hơn 6 củ. Nguyên nhân không có gì lạ cả, em dùng 2 đường nước, vì mở cả 2 van nên chảy qua nhau dẫn đến 2 đồng hồ đều chạy.

Zerodaide

Xe buýt
Nhà em cũng bị rồi gần 15 triệu, lúc đầu cũng nghi do đồng hồ, nhưng sau khi kiểm tra kỹ mấy ngày mới phát hiện ra bề nước ngầm bị rò nước ngấm ra ngoài.cũng may công ty nước họ thiện cảm giảm cho 1 /2 tiền nước. Sau đó mới biết nhiều nhà quanh xóm cũng bị nước rò như vậy, hầu như là nhà có bể ngầm.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Xem hết các thông tin họ đã cung cấp (cả hai bên) đê