[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thưa cụ, nếu đã đến tuổi đi làm kiếm được đồng tiền nhưng vẫn thần tượng sự bạo lực, cho rằng đánh mắng là giải pháp thần tiên để làm nên đứa con ngoan, rằng đứa trẻ nào cũng đáng bị đánh chửi, thì em cho rằng sự lớn đó chỉ là lớn xác, "vô tình" mà thành người thôi. Em chưa từng gặp đứa trẻ nào bị đánh bị mắng mà không sinh ra sự phản cảm trong tâm lý. Các biểu hiện của sự phản ứng đó đa dạng, gồm: sợ hãi, thu mình, trở nên chống đối, chai lì, thách thức, bị đánh vẫn không nghe lời, ngưng chia sẻ với người lớn bởi lo sợ bị đánh mắng, hoặc cố tình phớt lờ để tự đánh lừa bản thân rằng mình không sao,... Nói chung khác nhau tuỳ người, nhưng rất nhiều sự việc xã hội xuất phát từ bạo lực là minh chứng cho những tổn thương tâm lý đó theo họ đến ngày nay, đến hết đời.
Cụ toàn suy đoán theo cảm tính trong khuôn khổ nhận thức của mình, cái em hỏi và thắc mắc thì cụ chả trả lời toàn nói đâu đâu!

moly

Xe điện
Mấy ngày trước, quê em cùng 1 ngày cũng có 2 cháu Hs cấp 2 tự giải thoát cho mình. Cũng là bé gái, bàng hoàng - đau đớn... đúng là tâm lý trẻ khó cân bằng trươc các áp lực của GĐ - nhà trường - XH.
Đọc để tham khảo, chứ ko có gì phải lo quá đâu cụ. Mọi người đổ cho là do bố mắng, nhưng em hồi bé bố mắng mẹ oánh lên bờ xuống ruộng, cũng chỉ nghĩ đến chuồn về quê với ông bà chứ chưa bao giờ nghĩ đến tự tử. Thực ra những đứa trẻ này là có vấn đề về tâm lý rồi, bố mẹ mắng chỉ là giọt nc tràn ly. Mà dù bố mẹ ko mắng, sau lớn lên đi học thầy cô mắng, thất tình...thậm chi đi làm sếp mắng...là dễ đi đến hậu quả này thôi. Thiếu gì người lớn nhảy cầu đâu.
Xã hội muôn màu, và ra khỏi gia đình thì phải sẵn sàng nghe chửi mắng thôi. Nhưng bây giờ em thấy trẻ đc cưng chiều hơn ngày xưa nhiều, rất rất nhiều!
cụ nói cũng đúng, Có thể bản thân bé gái đã có vẫn đề về tâm lý mà bố mẹ không biết. Nhưng cũng có thể đang ở độ tuổi này bồng bột, qua độ tuổi này nhiều đứa trẻ nó sẽ chín chắn hơn. Ở tuổi này bé gái thường chuyển biến, mơ mộng hơn, nhạy cảm, suy diễn.. cộng với những ảnh hưởng khác từ mạng xh.

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Sau cái vụ thằng lớp 12 nhảy hồi năm nào, tới vụ con bé nhảy, con cái được nước làm tới.
Bao biện áp lực học hành, cs ra áp lực ngược lại. (chưa phải cơm áo gạo tiền tranh đấu xh khốc liệt)
Ns thì chúng nó dỗi, thái độ có đứa bóng gió muốn tử tử (Bố mẹ nghe tới đây thì cũng rén)
Ích kỉ hóa dần con người, đổ lỗi cho trầm cảm, tâm lý xh bây h.......
Bố mẹ vì nỗi sợ mất con quá lớn, ko dám ns năng lời, khuyên bảo nhẹ nhàng, thích chúng nó nghe, trái ý chúng nó chúng nó bơ như điếc
Các bác bảo e máu lạnh nhưng phải ns thật những vụ như thế này nên coi là chọn lọc tự nhiên để loại bỏ những đứa tâm lý kém, (Đã tâm lý kém ms có mắng mỏ đã nghĩ quẩn thì cũng chả tồn tại ở đâu được)
Ngày xưa mấy đứa thế này ngta chia buồn vs bố mẹ vì có đứa bất hiếu, còn đứa nhảy ngta xót 1 phần nhưng vẫn coi là là mất dạy.

moly

Xe điện
Sau cái vụ thằng lớp 12 nhảy hồi năm nào, tới vụ con bé nhảy, con cái được nước làm tới.
Bao biện áp lực học hành, cs ra áp lực ngược lại. (chưa phải cơm áo gạo tiền tranh đấu xh khốc liệt)
Ns thì chúng nó dỗi, thái độ có đứa bóng gió muốn tử tử (Bố mẹ nghe tới đây thì cũng rén)
Bố mẹ vì nỗi sợ mất con quá lớn, ko dám ns năng lời, khuyên bảo nhẹ nhàng, thích chúng nó nghe, trái ý chúng nó chúng nó bơ như điếc
Các bác bảo e máu lạnh nhưng phải ns thật những vụ như thế này nên coi là chọn lọc tự nhiên để loại bỏ những đứa tâm lý kém, (Đã tâm lý kém ms có mắng mỏ đã nghĩ quẩn thì cũng chả tồn tại ở đâu được)
Ngày xưa mấy đứa thế này ngta chia buồn vs bố mẹ vì có đứa bất hiếu, còn đứa nhảy ngta xót 1 phần nhưng vẫn coi là là mất dạy.
Số đứa trẻ này chiếm tỷ lệ rất rát ít. Bản thân những bạn này cần phải có sự quan tâm hơn và hướng dẫn đúng cách. Nói thì dễ, lý thuyết bao giờ cũng dễ nói, nhưng khi thực hiện ko dễ tý nào. Đứa trẻ nào cũng là con mình, là con người. Đó là những đứa trẻ yếu đuối và yếu thế ( có thẻ là tố chất của chúng thế hoặc trong giai đoạn nào đó thôi). Em nói yếu thế là nó luôn thấy cô đơn ko ai hiểu và chia sẻ nên sẽ dẫn đến cực đoan. Nên bố mẹ cũng rút kinh nghiệm cho việc nuôi dạy từng đứa trẻ, làm bố mẹ thật sự khó, em có 2 đứa mà 2 đứa nso khác hẳn nhau. Đứa nói to tý đã rơm rớm nươc mát. Đứa thì chịu áp lực tốt nhưng lỳ. Con mình ko phải là đồ trang sức của bố mẹ cũng ko phải vật nuôi mà cho chọn lọc tự nhiên

Chỉnh sửa cuối:

QD092000

Xe điện
Chúng vẫn là những đứa trẻ với tâm sinh lý đang hoàn thiện thôi.
Lựa mà đưa chúng qua đoạn khó khăn mới là dạy dỗ. Dạy và dỗ cụ ợ.
Đôi khi bực điên, chửi thầm đấy mà bề ngoài vẫn như ko có gì, nén lại và nói sau.
Để 1 ca như này xảy ra đừng nói bố mẹ đã tròn vai và các con là mất dạy. Ai cũng giữ cái tôi quá lớn thì hậu họa nhiều lắm.

tytum

Xe tăng
Hồi xưa em còn nhớ bố em dậy em toán, hỏi số liền trước số liền sau, em nói sai cái, tát bốp vào mặt, nói sai nữa tát liên tiếp. Mẹ em gào lên, đánh thì đánh vào đít ý đừng đánh vào đầu, thế là ông già lật giát giường ra rút cả cả cái thang to bằng cổ tay để vụt. Khiếp thật, thế mà em vẫn chả thấy vấn đề rì. Sao hồi bao cấp con người nó đầu gầu cục cặn vậy nhỉ. Thằng hàng xóm em nấu cơm bếp than kg để ý thủng nồi khê cơm mà ông già nó đi làm ca về tống vào bao tải định mang ra ao vứt

nguyen_kia

Xe điện
Hồi xưa em còn nhớ bố em dậy em toán, hỏi số liền trước số liền sau, em nói sai cái, tát bốp vào mặt, nói sai nữa tát liên tiếp. Mẹ em gào lên, đánh thì đánh vào đít ý đừng đánh vào đầu, thế là ông già lật giát giường ra rút cả cả cái thang to bằng cổ tay để vụt. Khiếp thật, thế mà em vẫn chả thấy vấn đề rì. Sao hồi bao cấp con người nó đầu gầu cục cặn vậy nhỉ. Thằng hàng xóm em nấu cơm bếp than kg để ý thủng nồi khê cơm mà ông già nó đi làm ca về tống vào bao tải định mang ra ao vứt
Khắc nghiệt thế cụ nhờ. Nhà e ob thả nổi. Các cụ còn lo kiếm cơm. Học chả học thì đi cày!

nhuataiche

Xe container
Sai rồi bạn ! Bạn đang lý luận trên cơ sở là cha mẹ luôn luôn đúng ! Chỉ có lũ nhóc là sai !

Nhưng thực tế là kỹ năng làm cha mẹ, nuôi dạy chăm sóc con của người VN ta ở dưới mức trung bình khá xa ! Khả năng kém thì dễ tạo ra sản phẩm kém, vậy thôi !

TaiNon1974

Xe buýt
Số đứa trẻ này chiếm tỷ lệ rất rát ít. Bản thân những bạn này cần phải có sự quan tâm hơn và hướng dẫn đúng cách. Nói thì dễ, lý thuyết bao giờ cũng dễ nói, nhưng khi thực hiện ko dễ tý nào. Đứa trẻ nào cũng là con mình, là con người. Đó là những đứa trẻ yếu đuối và yếu thế ( có thẻ là tố chất của chúng thế hoặc trong giai đoạn nào đó thôi). Em nói yếu thế là nó luôn thấy cô đơn ko ai hiểu và chia sẻ nên sẽ dẫn đến cực đoan. Nên bố mẹ cũng rút kinh nghiệm cho việc nuôi dạy từng đứa trẻ, làm bố mẹ thật sự khó, em có 2 đứa mà 2 đứa nso khác hẳn nhau. Đứa nói to tý đã rơm rớm nươc mát. Đứa thì chịu áp lực tốt nhưng lỳ. Con mình ko phải là đồ trang sức của bố mẹ cũng ko phải vật nuôi mà cho chọn lọc tự nhiên
Haha. Cụ đó nói con người khác thôi.

Quê bầm

Xe điện
Năm em học lớp 1 trường làng em ngồi cạnh 1 thằng nó đánh vần cứ hờ ô hô hỏi thỏ, thờ o tho hỏi hổ, bố nó rượu say nên có hôm cho nó mấy cái ống điếu, có cái dính cả vào đầu, hết lớp 2 nó bỏ học nhưng thi thoảng nó vẫn cho em củ sắn luộc hay cái bánh sắn, sau lớn lên nó trượt ngã nhập kho mất mấy năm, ra tù làm ăn cũng lận đận giờ U50 vẫn chưa vợ con gì thấy tội tội

nhuataiche

Xe container
Thế hệ trước làm sai đâu có nghĩa là chúng ta bây giờ làm sai cũng không sao !

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Chúng vẫn là những đứa trẻ với tâm sinh lý đang hoàn thiện thôi.
Lựa mà đưa chúng qua đoạn khó khăn mới là dạy dỗ. Dạy và dỗ cụ ợ.
Đôi khi bực điên, chửi thầm đấy mà bề ngoài vẫn như ko có gì, nén lại và nói sau.
Để 1 ca như này xảy ra đừng nói bố mẹ đã tròn vai và các con là mất dạy. Ai cũng giữ cái tôi quá lớn thì hậu họa nhiều lắm.
Phương pháp dạy tùy từng mỗi GĐ, có rắn có mềm. Ý t là cách chúng ta ứng xử vs những hành vi tự kết thúc cuộc đời của bọn trẻ như thế nào
Đa số là tự điều chỉnh hành vi của bản thân trước, nhưng có thật là bố mẹ đã sai hoàn toàn? Dạy con mà 100% ko có câu mắng nào thì khả năng đứa trẻ ấy là thiên thần chăng?
Nếu mà ns đi ns lại nặng lời vs chúng nó mà đã nhảy cái ùm xuống, thì coi là gì
Thậm chí thời đại thông tin, đầy đứa đang cầm cái smart phone, 1 lúc nào đấy ăn mắng, chúng nó ấm ức và sẽ nhớ tới cái chúng nó đã từng biết....

beSuSu

Xe điện
Thưa cụ, nếu đã đến tuổi đi làm kiếm được đồng tiền nhưng vẫn thần tượng sự bạo lực, cho rằng đánh mắng là giải pháp thần tiên để làm nên đứa con ngoan, rằng đứa trẻ nào cũng đáng bị đánh chửi, thì em cho rằng sự lớn đó chỉ là lớn xác, "vô tình" mà thành người thôi. Em chưa từng gặp đứa trẻ nào bị đánh bị mắng mà không sinh ra sự phản cảm trong tâm lý. Các biểu hiện của sự phản ứng đó đa dạng, gồm: sợ hãi, thu mình, trở nên chống đối, chai lì, thách thức, bị đánh vẫn không nghe lời, ngưng chia sẻ với người lớn bởi lo sợ bị đánh mắng, hoặc cố tình phớt lờ để tự đánh lừa bản thân rằng mình không sao,... Nói chung khác nhau tuỳ người, nhưng rất nhiều sự việc xã hội xuất phát từ bạo lực là minh chứng cho những tổn thương tâm lý đó theo họ đến ngày nay, đến hết đời.
Thời xưa mà có chung cư nhà cao tầng thì chắc nhảy cũng nhiều.
Tẩn con nhiều thì nó đến trường tẩn đứa khác. Ngày xưa lạ gì cảnh đứng cổng trường nhìn đứa nào ngứa mắt là lôi ra tẩn. Đánh nhau vặt trong trường trong lớp như cơm bữa. Bọn trẻ bây giờ chính ra là ít đánh nhau hơn ngày xưa. Chẳng qua dễ bị đưa lên mạng nên để ý những vụ đánh nhau trong trường, chứ ngày xưa mà đc up thì cấp 1, cấp 2 trường bọn em đánh nhau như cơm bữa.

Nhưng phái thừa nhận mxh giúp những tư tưởng cực đoan lan truyền. Kể cả ng lớn bây giờ cũng vậy, áp lực là nghĩ đến nhảy cầu dễ hơn xưa nhiều.

nhuataiche

Xe container
Phương pháp dạy tùy từng mỗi GĐ, có rắn có mềm. Ý t là cách chúng ta ứng xử vs những hành vi tự kết thúc cuộc đời của bọn trẻ như thế nào
Đa số là tự điều chỉnh hành vi của bản thân trước, nhưng có thật là bố mẹ đã sai hoàn toàn? Dạy con mà 100% ko có câu mắng nào thì khả năng đứa trẻ ấy là thiên thần chăng?
Nếu mà ns đi ns lại nặng lời vs chúng nó mà đã nhảy cái ùm xuống, thì coi là gì
Thậm chí thời đại thông tin, đầy đứa đang cầm cái smart phone, 1 lúc nào đấy ăn mắng, chúng nó ấm ức và sẽ nhớ tới cái chúng nó đã từng biết....
Tôi nói riêng về chữ "mắng" thôi. Chắc chắn là phải mắng, nhưng có nhiều cách.

Ví dụ con bị điểm kém ở lớp. Cách mắng khá phổ biến là: mày học hành như thế à ? Đồ ăn hại !

Cách mắng khác nhẹ nhàng hơn nhưng cũng rất hay gặp: bố mẹ làm lụng gian khổ, hy sinh cho con mà sao con học hành gì kém cỏi vậy ? Nhìn bạn bè mà xem, con có hơn được ai không ?

Cách mà tôi ít gặp nhất: tại sao điểm con thấp vậy ? Có phải là con không chịu làm bài tập mà cô giao hay không ? Muốn điểm cao thì phải chịu khó làm bài đi con !

Giả sử bạn ở vị trí của đứa trẻ, bạn thích cách nào ? Và trong từng trường hợp bạn ( tức là đứa trẻ ) sẽ phản ứng ra sao ?

Nghe tả như bốc phét nhưng mà thật.
Các cô chú nhà em giờ kể lại xưa sợ ông già lắm vì ông toàn dạy học bằng dép lốp.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sự việc thương tâm quá! Không có nỗi đau nào diễn tả nỗi đau của bố mẹ khi mất con, các cụ, mợ ạ! Nhưng ngẫm từ các vụ việc đau lòng ở độ tuổi dậy thì của thì sự tương tác và thấu hiểu giữa phụ huynh và con cái bị lỏng lẻo nhiều, nhất là thời đại công nghệ. Con không coi bố mẹ là người bạn đáng tin cậy để tâm tình nữa, dần dần khoảng cách tăng dần và con có sự đề phòng, cảnh giác. Đặc biệt, bố mẹ mà nóng tính hay mắng chửi hoặc động chân tay thì tuổi ý ẩm ương, các con rất dễ tủi thân, nảy sinh tâm lý nghĩ bố mẹ ko yêu mình, ko cần mình nữa rồi lại bị tác động bởi bạn bè'((. Ngay như thằng bé con nhà em hồi 4-5 tuổi lúc nào cũng đe mẹ, con đoán chắc là mẹ không yêu con..... Đúng là thời nay, làm cha mẹ khó quá! Không lẽ đăng lý lớp học làm cha mẹ?

beSuSu

Xe điện
Đánh bằng thang giường ko đau là đúng rồi. Có gì ngạc nhiên đâu. Thay bằng chiếc đũa xem :))

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Tôi nói riêng về chữ "mắng" thôi. Chắc chắn là phải mắng, nhưng có nhiều cách.

Ví dụ con bị điểm kém ở lớp. Cách mắng khá phổ biến là: mày học hành như thế à ? Đồ ăn hại !

Cách mắng khác nhẹ nhàng hơn nhưng cũng rất hay gặp: bố mẹ làm lụng gian khổ, hy sinh cho con mà sao con học hành gì kém cỏi vậy ? Nhìn bạn bè mà xem, con có hơn được ai không ?

Cách mà tôi ít gặp nhất: tại sao điểm con thấp vậy ? Có phải là con không chịu làm bài tập mà cô giao hay không ? Muốn điểm cao thì phải chịu khó làm bài đi con !

Giả sử bạn ở vị trí của đứa trẻ, bạn thích cách nào ? Và trong từng trường hợp bạn ( tức là đứa trẻ ) sẽ phản ứng ra sao ?
C1: tủi thân, bố mẹ ko yêu mình, ko cần mình nữa rồi ---> nhảy
C2: bố mẹ chỉ biết bản thân, ko nghĩ mình học hành cũng vất vả, so sánh con nhà ngta, mình áp lực quá, ---> nhảy
C3. Bố mẹ nhắc thì vâng, nhưng mình vẫn thích chơi hơn

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em 8x tầm giữa , hồi xưa chưa bị bố mẹ đánh bao giờ . Cứ thấy bố cầm roi lại ngoan ngay .