[Funland] Vụ nam sinh lớp 7 bị bạn đánh hội đồng: Thủ phạm cũng là nạn nhân

Linh Net

Xe buýt
Em lâu lâu mới dị ứng với phát ngôn của các bác Đức cao vọng trọng, haiz.
Phát biểu vô cảm với gia đình cháu bé nạn nhân quá.

Nhật Nguyệt

Xe tăng

Ông ấy nói có gì sai? Xét về nhiều mặt thì chúng ta - ai cũng là nạn nhân của XH, môi trường cả.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Nạn nhân của sự thiếu giáo dục từ gia đình, nhà trường, xã hội sống, thậm chí khoa học 4.0 dễ tiếp cận các mặt trái trên mạng.

Một đứa trẻ thiếu nền tảng sống thì đó là lỗi của người lớn và sự lớn nhanh về công nghiệp hóa so với văn hóa

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ông ấy nói cũng có lý.

beSuSu

Xe điện

Sai chỗ nào thế cụ.

Xe nội lước

Xe container

Cụ ấy nói đúng mà. Thậm chí em thấy cụ ấy nhận định bằng góc nhìn trí thức là khác.

Dân miền núi TM

Xe điện
Như nhà em thì nhà trường là chính.
Vì thời gian con giao tiếp ở trường nhiều hơn ở nhà bố mẹ, thậm chí là phần lớn do về nhà còn chổng mông lên làm bài tập nữa.
Các cụ nhẩm tính sẽ ra con số của riêng mình.

Koka2015

Xe tăng
Phát biểu kiểu này thì bất kỳ tên tội phạm nào cũng là nạn nhân, do ko được quan tâm, giáo dục từ bé, do môi trường, hoàn cảnh, xã hội...
Tại sao trong cùng một môi trường giáo dục có hs ngoan, có học sinh cá biệt, hai ae cùng một nhà, học cùng trường nhưng tính cách và hành xử cũng khác nhau.
Đành rằng môi trường có ảnh hưởng nhưng ko thể phủ nhận câu của các cụ là "Cha mẹ sinh con, trời sinh tính". Em thấy có nhiều đứa trẻ có tính cách hung bạo từ nhỏ.
Nếu cứ nói kiểu vuốt ve, coi những đưa trẻ hung bạo là nạn nhân thì những đứa trẻ đấy sẽ ko thấy có lỗi & bạo lực học đường còn xảy ra nhiều.

Linh Net

Xe buýt
Lớp 7 gì mà thu tiền bảo kê?
Phải f1 nhà tôi bị thì tôi… haiz!

Ga_son

Xe điện
Phát biểu thật vớ vẩn, thế thì mọi tội phạm cũng là nạn nhân hoàn cảnh của chính nó. Thà ko phát biểu còn hơn. Tưởng hay chữ mà chả có tí chất xám nào.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vì thời gian con giao tiếp ở trường nhiều hơn ở nhà bố mẹ, thậm chí là phần lớn do về nhà còn chổng mông lên làm bài tập nữa.
Thời gian ở nhà có ít nhưng rất quan trọng đó cụ !
Cụ thể ngay lớp f1 em mới lớp 1 thôi nhưng buổi sáng có mấy ông cháu chạy đùa trong lớp nhưng luôn mồm 'đcm' "vãi lol' " mày biết bố mày là ai ko ' ......cái này trường nào dạy đâu cụ ! Em toàn cho con em tránh xa đám này đồng thời phản ánh lên nhóm phụ huynh luôn , em ko nói cụ thể tên ông cháu nhưng giả vờ mô tả vóc dáng hoặc quần áo cho phụ huynh tự nhận biết con mình thôi . Đến thằng bố dắt con vào lớp còn ngậm điếu thuốc nhả khói trong lớp thì trông chờ gì dạy con .

Kiên Khùng

Xe điện
Phát biểu kiểu này thì bất kỳ tên tội phạm nào cũng là nạn nhân, do ko được quan tâm, giáo dục từ bé, do môi trường, hoàn cảnh, xã hội...
Tại sao trong cùng một môi trường giáo dục có hs ngoan, có học sinh cá biệt, hai ae cùng một nhà, học cùng trường nhưng tính cách và hành xử cũng khác nhau.
Đành rằng môi trường có ảnh hưởng nhưng ko thể phủ nhận câu của các cụ là "Cha mẹ sinh con, trời sinh tính". Em thấy có nhiều đứa trẻ có tính cách hung bạo từ nhỏ.
Nếu cứ nói kiểu vuốt ve, coi những đưa trẻ hung bạo là nạn nhân thì những đứa trẻ đấy sẽ ko thấy có lỗi & bạo lực học đường còn xảy ra nhiều.
Chỗ bôi đậm quá đúng mà cụ. Đó cũng chính là lý do các nước vận động bỏ án tử hình.

Xét trên góc độ khoa học tâm lý-thần kinh, chúng ta ai cũng là tội phạm tiềm năng. Đừng quá tự tin để căm thù kẻ ác. Rất có thể là chính mình lần tới.

Rất nhiều trường hợp chủ quan ở gia đình (hoặc không có điều kiện chăm sóc bệnh nhân tâm thần) bỗng một ngày bệnh nhân phát bệnh, gây 1 mớ án giết người. Thủ phạm đó nếu xét kỹ cũng là nạn nhân.

Nói rõ hơn, con người ta sinh ra lỡ có bệnh tật, bị khuyết tật (kể cả tâm thần), hay kể cả tội phạm giết người hàng loạt, thảy đều có lý do, đều là dối tượng cần chăm sóc đặc biệt.

Chắc chắn bất kỳ con người nào, dù tồi tệ đến mấy, cũng có khía cạnh tốt đẹp, có giá trị để khai thác. Lành làm gáo, vỡ làm muôi.

Đứng trên quan điểm nhà quản trị, làm phân bón ruộng nên là cách sau cùng và ít giá trị nhất trong việc khai thác giá trị 1 con người.

Nhìn ra được khía cạnh tốt đẹp của bất kỳ con người nào cho dù họ đã phạm tội đến mức nào, khai thác cái tốt đẹp còn lại đó, buộc họ lao động (cưỡng bức) để bồi thường đầy đủ hậu quả họ gây ra cho nạn nhân, sẽ tốt hơn nhiều việc chỉ là đền tội theo kiểu bị bỏ tù, tử hình, trừng phạt 1 chiều.
Dành cả phần đời còn lại để trả nợ nên là hình phạt tối hậu.

Chỉ có sự giáo dục chu đáo, chăm sóc sức khỏe thể chất và tinh thần, khám bệnh kỹ, theo dõi kỹ các bệnh nhân đặc biệt bệnh liên quan thần kinh (nghiện, tâm thần...), xây dựng điều kiện tạo thu nhập, tham gia lao động cho người đến độ tuổi lao động, xây dựng hệ thống pháp luật xã hội nghiêm ngay từ từng việc nhỏ, sẽ ngăn chặn sớm tội phạm.

Các điều kiện cơ bản đó sẽ làm biến mất hoặc triệt tiêu từ sớm động cơ phạm tội.

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ thể ngay lớp f1 em mới lớp 1 thôi nhưng buổi sáng có mấy ông cháu chạy đùa trong lớp nhưng luôn mồm 'đcm' "vãi lol' " mày biết bố mày là ai ko ' ......cái này trường nào dạy đâu cụ ! Em toàn cho con em tránh xa đám này đồng thời phản ánh lên nhóm phụ huynh luôn , em ko nói cụ thể tên ông cháu nhưng giả vờ mô tả vóc dáng hoặc quần áo cho phụ huynh tự nhận biết con mình thôi . Đến thằng bố dắt con vào lớp còn ngậm điếu thuốc nhả khói trong lớp thì trông chờ gì dạy con .
Gần mực thì đen, gần đèn thì rạng.
Các cụ dạy cấm sai.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vài tiếng giao tiếp ở nhà nhưng những tấm gương đầu tiên trong cuộc đời con lại chính là bố mẹ, những người thân thích. Con soi vào đó để học tập và điều chỉnh hành vi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ôi trời ơi, mới lớp 1 :(.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Bước tiếp theo, nạn nhân cũng là thủ phạm nhé, giống như miếng đồ ăn quyến rũ thực khách nên bị "ăn đòn".

Dân miền núi TM

Xe điện
Vài tiếng giao tiếp ở nhà nhưng những tấm gương đầu tiên trong cuộc đời con lại chính là bố mẹ, những người thân thích. Con soi vào đó để học tập và điều chỉnh hành vi.
Như cụ chỉ đủ 1 vế.
Nhà cháu nạn nhân kia thì ngược lại.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Gần mực thì đen, gần đèn thì rạng.
Các cụ dạy cấm sai.
Quan trọng nhất vẫn là nền tảng văn hóa của gia đình thôi cụ ạ !
Đi đón con thời gian đèo nhau trên xe 15p mỗi ngày cũng đủ dạy con cực kỳ nhiều thứ.