[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

vykieu2011

Xe tăng

cadan

Xe container
Mà tướng thì bao giờ cũng là 1 người chọn trong vạn người hay triệu người,và cũng chỉ có vài ông được như vậy (đếm trên đầu ngón tay). Thì chắc chắn cũng phải có người đặc biệt như vậy thì mới được sử sách lưu danh. Còn ng bình thường thì đúng chỉ làm quân lính or tướng tiểu tốt thôi. Thế mới được cầm đầu cả 1 đạo quân lên tới vạn người. Chứ sức ko đủ thì quân đông thế đứa nào khoẻ hơn nó cũng lên tranh chức cmnl rồi chứ làm sao mà để ngồi yên được.
Nên thời nay hoà bình toàn ếch ngồi đáy giếng cơm ăn rượu uống bụng toàn bia,đi bộ tí đã mệt thở ko ra hơi mà đòi phán xét danh tướng ngày xưa nghe cứ sao sao vậy nhỉ?
Đơn giản như Myke Tyson chỉ tay ko đấm bốc thử hỏi để ông đấy đấm ko chắc cũng chết mợ con hổ ấy chứ.
Con người có sức mạnh tiềm ẩn chưa được kích hoạt hết nếu lại có sự luyện tập với lại trời sinh đã có tố chất thì đúng là 1 người nổi bật trong muôn người.
cụ phán hợp lý

nếu theo như quyển Sapien của Harari viêt thì sức người thời cổ có phần nhỉnh hơn thời hiện đại

vì cuộc sống khắc nghiệt hơn và làm việc tay chân nặng nhọc hơn nên cơ bắp phát triển kể cũngko lạ

Thằng em em cungz ko phải dạng to cao gì nhg luc tập gym vung hai quả tạ tay chục cân cungz ko đến nỗi thở mấy. Nó lên xuống trung bình 50 chục nhát một lần.

tạ đẩy thì trăm cân

danh tướng thời xưa chả lẽ ko hơn gấp đôigâp ba gã trẻ trâu thời giờ

Chỉnh sửa cuối:

mr teppi

Xe buýt
Phét lác mà cụ, lại còn Trương Phi hét phát chết luôn. Nghe như truyện bọn trẻ em mầm non... Thế mà mình đọc đi đọc lại, xong cãi chửi nhau khi bình luận.

duongqua

Xe container
cụ phán hợp lý

nếu theo như quyển Sapien của Harari viêt thì sức người thời cổ có phần nhỉnh hơn thời hiện đại

vì cuộc sống khắc nghiệt hơn và làm việc tay chân nặng nhọc hơn nên cơ bắp phát triển kể cũngko lạ
Vâng,mà cái thời chiến tranh liên miên,ai ko có võ và sức khoẻ thì chết đầu nước,vì cái chuyện gọi xung quân là đương nhiên rồi. Nên con người ta trong thời loạn thế ko phải tự dưng Thời thế sinh anh hùng.

formen

Xe lăn
Xà beng thông thường thì em bít là thép nguyên rồi, nhưng cái loại để đánh đá ong ở Sơn Tây thì em rất rõ ah. Hồi bé em toàn chơi trốn tìm quanh mấy đống đá.
cây này hả cụ

Chembao

Xe container
Toàn tào lao bí đao, tướng ngày xưa cứ phải uống rượu hàng chum mới được coi là khỏe :P

crYztaL

Xe buýt
Như này các cụ bảo e nói cái xà beng 15kg là nói phét, là không cầm nên nổi mà còn bằng hai tay nữa. Đao này nặng cũng phải 40-50kg là ít đấy chứ mà họ còn múa được như vậy. Mà cái xà beng chỉ đâm nên đâm xuống thôi ko cần múa may gì
Múa theo quán tính của Đao thì đc cụ ạ, nó là lợi dụng tính cân bằng để múa. Cụ để ý phần chuôi đao làm rất to để thanh đao có độ cân bằng như cái tạ. Còn nếu cụ bảo ông kia cầm lệch về phía chuôi đao, ngồi lên ngựa bổ xuống thật mạnh rồi thu đao về cỡ 10 cái thì ông ý dâng đao lên hàng cụ ngay :))

Tony_Le

Xe container
Phét lác mà cụ, lại còn Trương Phi hét phát chết luôn. Nghe như truyện bọn trẻ em mầm non... Thế mà mình đọc đi đọc lại, xong cãi chửi nhau khi bình luận.
Cơ bản hiểu là phét lác nhưng một số cụ lại cho là không. Ra trận tướng nó nấp xa tít cách mấy tầm tên bắn chứ thò mặt ra nó bắn cho loạt tên là xong. Khi giáp lá cà cả mấy đội quân giáp trụ khiên chặn mặt. Đánh nhau như truyện thì 2 tháng chết hết chả còn ông lính nào để ra trận, đẻ còn lâu mới kịp. Ngày đó chưa có kháng sinh, bị thương nhiễm trùng là đủ chết rồi.

cadan

Xe container
Cứ cho là Quan Công to khoẻ như Anold trong clip này đi

Rx365

Xe buýt
Múa theo quán tính của Đao thì đc cụ ạ, nó là lợi dụng tính cân bằng để múa. Cụ để ý phần chuôi đao làm rất to để thanh đao có độ cân bằng như cái tạ. Còn nếu cụ bảo ông kia cầm lệch về phía chuôi đao, ngồi lên ngựa bổ xuống thật mạnh rồi thu đao về cỡ 10 cái thì ông ý dâng đao lên hàng cụ ngay :))
Cụ không đọc kỹ còm trước của e rồi. Đấy là khi ở trên ngựa và không ở tư thế chiến đấu mới cầm vào gần lưỡi đao bằng 1 tay cho cân bằng. Còn chiến đấu thì cầm 2 tay sao cho cân bằng để còn bổ với chém chứ, nếu cầm lệch mà vung đao có khi ngã ngựa lộn cổ đó ạ

mr teppi

Xe buýt
Bọn Tàu nó là ông tổ của các loại " chém gió " ....
Tin vào " Tam quốc diễn nghĩa " thì có mà đổ thóc giống ra mà ăn....:))

Ngựa xích thố của Lữ Bố ngày phi ngàn dặm....híc....có cái "sh*t" ...:)) Mịa....giờ ngồi lên con Mẹc chạy từ HN đến ĐN cũng oải thằng người, mà mỗi ngồi lái trong xe mát mẻ, tiện nghi ...nữa là...em chả tin...
Thanh đao mà nặng 20 kg, dài cỡ 1m5 cũng khó mà vung lên được vài cái, cho dù là siêu nhân...:))
Thời La Quán Trung éo hiểu gì về "quán tính" và "động lực học"...1 thanh sắt nặng 20kg, khi vung lên nó có động năng cực lớn, do đó tốn 1 lực rất lớn để làm nó dừng lại....khiến người điều khiển nó cực tốn sức. Cứ vung đao lên chém xuống, nếu đối phương tránh được, tốn 1 lực còn lớn hơn để thu đao về....cứ thế...cứ thế....chỉ chém xuống - thu về vài lần là không còn sức mà đánh nữa, đối phương đếch cần đánh lại, cứ chạy lòng vòng tránh đao ...kiểu gì cũng thắng....=))
Định mệnh, cụ nói mà cháu tý sặc, mk, đang cầm cái bát sắt 18kg ăn cơm tý rơi...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cầm đao như Quan Vũ thường là bằng 2 tay. Cầm 1 tay thì chỉ nhấc nên một tẹo rồi đặt xuống luôn hoặc trên lưng ngựa thì cầm đao rồi để đao hướng xuống mặt đất và cầm ở gần lưỡi đao thì sẽ đỡ mỏi tay và cầm được lâu hơn. Cũng như dùng xà beng vậy cầm hai tay phải cân và chặt thì khi đâm xuống mới có lực và đỡ bị phòng tay. Còn trường hợp cầm 1 tay mà nâng 15-20kg để múa đao thì ko khả thi là đúng cụ a
Cụ tinh thật đấy.
Em vừa đặt bút tính, nếu dài 1,5m nặng 30kg thì đường kính cỡ 56 - 57mm ạ.
Còn nếu dùng thép có đường kính 18mm thì chỉ nặng xấp xỉ 3kg.
Thanh tạ đòn 2.2m cân nặng khoảng 15-18kg. Phòng tập những bạn to con dùng để khởi động warm up cũng mượt phết.
Thanh tầm 30kg người có sức lực cộng ngựa khoẻ thì không thành vấn đề lắm. Bổ 1 nhát thì người thường ko có hiệp thứ 2 :(

Rx365

Xe buýt

hindi

Xe máy
cây này hả cụ
View attachment 6375493
Cái này trong quê e gọi là cái thó. Nó cũng nhẹ thôi ko đến chục cân đâu. Hồi bé nhà e thuê thợ về đào, e nghịch suốt. Lúc ý e tầm 13-14 tuổi cầm thó đào đá bt

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vâng, vấn đề là anh Trường dùng gì để chém cũng không rõ. Cây đao vua Mạc có thật cơ mà ông ấy có dùng để đánh nhau không cũng không rõ. Về chiến thuật thì cơ bản không tướng nào đi đầu cả, sẽ chết. Cá nhân em thấy mấy thứ vũ khí này không có nhiều công dụng trên chiến trường, không mang tính phổ cập. Cây đao như của anh Trường đến thời Đường mới có, thời 3 Cuốc chưa có công nghệ rèn ra được.
Khái niệm tướng thời đó nó khác bây giờ !
Tướng đi đầu hay gọi là tướng tiên phong cũng giống như bọn hiệp sỹ của châu Âu trực tiếp dẫn đầu 1 toán quân xông vào đánh nhau thôi.

vykieu2011

Xe tăng

Henry 27

Xe tăng
1 Cân ta cổ = 0.65kg ạ

Cụ xem thêm bài thi võ trạng nguyên thời Hậu Lê này:

"Năm 1731 quy chế thi võ được sửa chữa lại. Theo đó, vẫn gồm 3 vòng thi nhưng quy định chi tiết là vòng 1 thi giương cung và múa siêu đao. Cung dùng loại nặng 55 cân, siêu đao dùng hạng nặng 30 cân và 24 cân. Sĩ tử phải giương được cánh cung hết cỡ và múa được thanh đao nặng đó tròn tít mới qua."

Thời Nguyễn thì hình như thay bằng bài xách tạ, mỗi tay 20kg đi vòng quanh trường thi hoặc sử dụng thiết côn nặng gần 20kg để đấu đối kháng.

Đao 30kg được gọi là siêu đao rồi, chắc dùng để làm đồ hiệu lệnh hơn là chiến đấu.
Vậy ngày xưa đi thi võ cháu qua rồi :)