[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Go on

Xe điện
Xuất hiện thông tin người mẹ dàn dựng, nhưng em nghĩ đúng là nếu đến sớm cô sẽ mắng nên ng mẹ mới làm thế để cô ko mắng nếu đến sớm, bởi vì trong nhóm phụ huynh cô cũng bảo phê bình do đến học sớm

mrductk111

Xe buýt
Thế thì cụ quá vội vàng, không biết có rút kinh nghiệm gì sau vụ việc không. Tổ chức bán trú là do nhu cầu cầu của phụ huynh, sử dụng lớp học là được cấp trên cho phép. Việc phê bình nếu nhìn qua bức ảnh tưởng là sai nhưng bản chất của nó lại là đúng.
Nhu cầu của phụ huynh- cái này đúng. nhưng những phụ huynh học sinh không có nhu cầu thì sao ?

Cấp trên cho phép (câu này nghe rất quen)- giờ làm căng hỏi ra thì chưa chắc có cấp trên nào dám nhận cho phép trường vào khung giờ đó chỉ dành riêng cho các trẻ bán trú đâu.

Bản chất-Ý cụ là do các cháu đến sớm nô đùa làm ồn các cháu khác. Việc này em thấy trẻ nó đâu có sai nhỉ - trẻ nô đùa là chuyện bình thường, việc làm sao để không ảnh hưởng đến các cháu khác là việc của thầy cô, ban giám hiệu nhà trường chứ. Sao lại có kiểu xử lý không quản được thì cấm thế này. Y như các cơ quan chính phủ của mình cũng thế, cứ cái gì không quản được là cấm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em post lại nguyên cái còm của em kèm cái còm của cụ. Mũ này của cụ không phải trả đâu.
Được cái bẻ lái giỏi thôi

Cụ đang dung túng cho các thói hư tật xấu.
Mặc định những cái hư, cái xấu đó là lẽ hiển nhiên và tất cả chúng ta đều phải chấp nhận ư?

Từ bao giờ mà việc phong bì cho bác sĩ, tặng hoa, tặng quà, chạy tiền tỉ để vào những biên chế hút được ngân sách lại được xem là một việc rất rất bình thường như thế này.

HÈN !!!!
Cụ đưa sự việc quá xa rồi!
Thứ nhất mấy việc cụ nói thì ngoài chuyện chạy tiền để vào biên chế là mình không đồng ý!
Còn việc tặng hoa, quà cho thầy cô giáo , bác sĩ với mục đích cảm ơn họ( xuất phát thừ lòng biết ơn của người ta) thì sao cụ bảo là hèn?
Người Vn có truyền thống tôn sự trọng đạo thì việc cảm ơn thầy cô là chuyện thường. Mồng 1 Tết Cha, mồng 2 Tết Mẹ. mồng 3 Tết Thầy.
Với Bác Sĩ cũng vậy, ngày xưa được thầy thuốc cứu chữa là người ta nhớ ơn cả đồi chứ ở đó mà chỉ cảm ơn không thôi, thầy thuococs ngày xưa chữa cho bệnh nhân nhỡ may không khỏi thì người nhà hay bệnh nhân cũng chỉ biết là số mình đã hết và dù mất mạng cũng còn cảm ơn thầy thuốc nữa là.
mà đừng nói dến chuyện đạo đức Nho gia, ngay như bọn Tây nó đi ăn được phục vụ nó cũng đưa cho người phục vụ 1 chút tiền tip với mục đích là cảm ơn đó.
tất nhiên biến tướng của những việc như trên thì mình cũng phản đối. Nhưng chỉ vì người ta tỏ lòng cảm ơn những người phục vụ mình mà cụ bảo họ hèn thì cụ là loại mất dạy!

binhsu7273

Xe cút kít
Thứ nhất mấy việc cụ nói thì ngoài chuyện chạy tiền để vào biên chế là mình không đồng ý!
Còn việc tặng hoa, quà cho thầy cô giáo , bác sĩ với mục đích cảm ơn họ( xuất phát thừ lòng biết ơn của người ta) thì sao cụ bảo là hèn?
Người Vn có truyền thống tôn sự trọng đạo thì việc cảm ơn thầy cô là chuyện thường. Mồng 1 Tết Cha, mồng 2 Tết Mẹ. mồng 3 Tết Thầy.
Với Bác Sĩ cũng vậy, ngày xưa được thầy thuốc cứu chữa là người ta nhớ ơn cả đồi chứ ở đó mà chỉ cảm ơn không thôi, thầy thuococs ngày xưa chữa cho bệnh nhân nhỡ may không khỏi thì người nhà hay bệnh nhân cũng chỉ biết là số mình đã hết và dù mất mạng cũng còn cảm ơn thầy thuốc nữa là.
mà đừng nói dến chuyện đạo đức Nho gia, ngay như bọn Tây nó đi ăn được phục vụ nó cũng đưa cho người phục vụ 1 chút tiền tip với mục đích là cảm ơn đó.
tất nhiên biến tướng của những việc như trên thì mình cũng phản đối. Nhưng chỉ vì người ta tỏ lòng cảm ơn những người phục vụ mình mà cụ bảo họ hèn thì cụ là loại mất dạy!
Lời văn rất hay và trong sáng. ;))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mua ở ngoài thì không được coi là đồng phục . Nhà trường có vẻ thích độc quyền trách nhiệm , phỏng cụ ?
Em biết đắt hơn nhưng vẫn mua , không dám phản đối vì sợ con bị trù dập , nói chung là hèn cho nó lành :)
Mua ở ngoài thì lấy đâu ra phù hiệu trường ?
Ông này "chả hiểu, chả biết" gì về thực tế chuyện đồng phục của khá nhiều trường (thôi thì cứ nói ở HN thôi). Tuyền chém theo kiểu "nghĩ thế"

Nhưng cứ chém như đúng rồi kiểu rằng thì là mà nhà trường "ép" mua đồng phục.

Người ta dẫn chứng hết chuyện mẫu mã, ổng quay sang logo; dẫn xong logo thì quay sang chuyện đắt rẻ. Hết chuyện đắt rẻ thì bẩu tui cứ tránh cho lành.

Ông có thấy ông nghĩ vậy/ phát biểu vậy là đang áp đặt oan cho nhiều nhà trường về chuyện đồng phục không ?

Mua ở ngoài mà giống hệt như của nhà trường thằng nào dám nói!???
Vậy tất cả những cái kia là do cụ suy diễn???
Mình méo biết con cụ học cái trường đó như nào. Nhưng cái trường con mình học thì miễn sao giống như đồng phục của nhà trường là được.
Hàng xóm có con bé học cùng trường với con gái mình nhưng nhỉ hơn 1 lớp, nó xin lại đồng phục của con mình đi học bình thường, làm méo gì có vụ bắt phải mua!
Em đếch sợ ai nhưng vẫn mua vì em thấy như vậy là hợp lý :))

Ở Hà Nội ko đấy? Lên Đức Hạnh - Hàng Trống nhé
Cái cơ chế này nó thế nên cụ phải chấp nhận thôi, ai cũng cần có miếng ăn cả. Trong công việc của cụ cũng vậy, không mánh mung thì chết đói. Bỏ qua soi xét cái lìu tìu đi cho nó nhẹ nhàng mà tập trung vào cái lớn. Đồng phục cụ không mua thì tự đi may cũng chả ai cấm cụ cả.
Phát biểu câu này chứng tỏ cụ chưa đi ra ngoài mua lần nào dồi, nói 100% thì hơi quá, chứ tầm 90% logo các trường ở Phương Thảo chẳng hạn là nó có tuốt nhá :))
Các hãng đồng phục lớn có logo của tất cả các trường, kể cả trường dân lập.
Nhưng m ko mua đồng phục may sẵn vì nó quá xấu. 2 cu con em là em cho đi may đo hết, vừa chọn đc chất liệu đẹp, form dáng may vừa người đẹp hơn. Mẹ bớt đi 2 cái váy thì con đc mấy bộ đồng phục luôn.
Còn nhà em sau 1 lần vào Phương Thảo để mua và chạy đứt zép, em ghé các shop mà sale off sâu sâu (50-70%) để mua mấy quần xám màu và áo trắng, chả logo gì sất nhưng mặc thoáng mát hơn nhiều, cũng ko thấy cô nào í kiến cả :D
Trường của bé nhà em không bán đồng phục, phụ huynh mua ở đâu thì mua theo form mẫu nhà trường gợi ý, sau đó các cháu xuống canteen mua logo của trường dán vào.
Cô chủ nhiệm bảo phải làm vậy vì nhà trường sợ phụ huynh kiện cáo ì xèo, động 1 tý là đưa lên FB, lại phải giải trình rồi tiếp đoàn thanh tra, báo chí này nọ mệt lắm.
Đầy phù hiệu cụ ạ.
Thì em vào Phương Thảo cũng chỉ để mua logo trường về đính vào áo em may đo cho con. Nhìn mớ đồng phục may sẵn đó mà em thương các con lắm. Đồng phục gần như mặc cả tuần mà nó may xộc xệch, chất liệu nóng bức, nhìn đã thấy lởm.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nhu cầu của phụ huynh- cái này đúng. nhưng những phụ huynh học sinh không có nhu cầu thì sao ?

Cấp trên cho phép (câu này nghe rất quen)- giờ làm căng hỏi ra thì chưa chắc có cấp trên nào dám nhận cho phép trường vào khung giờ đó chỉ dành riêng cho các trẻ bán trú đâu.

Bản chất-Ý cụ là do các cháu đến sớm nô đùa làm ồn các cháu khác. Việc này em thấy trẻ nó đâu có sai nhỉ - trẻ nô đùa là chuyện bình thường, việc làm sao để không ảnh hưởng đến các cháu khác là việc của thầy cô, ban giám hiệu nhà trường chứ. Sao lại có kiểu xử lý không quản được thì cấm thế này. Y như các cơ quan chính phủ của mình cũng thế, cứ cái gì không quản được là cấm.
Nếu cụ xem nhà trường là nơi cung cấp dịch vụ!
Tiền cụ trả cho sự cung cấp dịch vụ đó nó có quy định.
Đến trước giờ hay ở lại sau giờ quy định đó là nó không cấp phép.
Những đứa được cấp phép bởi nó trả tiền dịch vụ khác cụ trả, rất công bằng. Muốn hưởng thêm dịch vụ thì mời nôn tiền ra.!

Au79 Dragon

Xe điện
Mời cụ:

- Phụ huynh không có nhu cầu số lượng ít và không ép phải theo người có nhu cầu.

- Em không tìm hiểu nhưng việc cả nước áp dụng thì không phải là vô phép đâu.

- Đây nó gọi là rèn luyện ý thức, cơ quan cụ anh chị em người ta đang trong giờ nghỉ trưa thì chỉ người thiếu ý thức mới làm ồn. Nghe lời cụ người ta sẽ quản trẻ ngoài giờ và có thu phí quản lý, cụ có đồng ý đóng phí không hay để đúng giờ mới đưa con đến?!

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Thôi đóng thớt thôi các cụ ơi :)) đá sang cả bác sĩ các kiểu rồi :))

binhsu7273

Xe cút kít
Thế cuối cùng là cụ có dám chốt kèo với cụ kia không , để cho sự việc nó được minh định rõ ràng. Chém giớ sau bàn phím múa gì chả được???
Cụ nghĩ nghĩ ai cũng tầm thường vậy vì mấy đồng bạc lẻ chăng...? :)):)):))

mrductk111

Xe buýt
Em hiểu. Mấy cái cụ nói là để CẢM ƠN, cá nhân em vẫn thường cảm ơn như thế(cả bằng lời nói, vật chất và tấm lòng)
Nhưng đây còm của cụ ấy nó mang tính đút lót, bợ đỡ thể hiện cam chịu và em ghét. cái còm của cụ ấy mà cụ đang quote lại nó không đầy đủ như lúc đầu đã bị xóa mất khá nhiều, cụ có thể lục lại để xem đầy đủ hơn.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em là đứa nằm trong diện cụ hỏi đấy ạ, với trường ở quê em thì những bạn không học đó xuống phòng hội đồng ngồi chờ tới giờ tan học (tầm hơn 30 phút) - lúc này phòng hội đồng có 1-2 cô ngồi canh các cháu diện này luôn, các nơi khác em ko rõ.
Trường ở chỗ mình thì nó bố trí tiết học cuối của buổi hôm đó.
Cháu nào không học thì coi như buổi học kết thúc ở đó và có thông báo thời gian cho phụ huynh đến đón về!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ nghĩ ai cũng tầm thường vậy vì mấy đồng bạc lẻ chăng...? :)):)):))
Cái này theo mình không phải vì tiền bạc mà vì danh dự!
Nếu cụ không coi trọng tiền bạc thì có thể dõng dạc nói: Tôi sẵn sàng đến hiện trường đối chứng, nếu thôi thắng toàn bộ tiền đó tôi không lấy mà trao cho cháu ABC gì đó đứng nắng hay quỹ từ thiện XYZ gì đó!
Nếu thấy 10 củ là ít và nắm chắc phần thắng thì tăng độ lên 500 củ cho nó hoành!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu. Mấy cái cụ nói là để CẢM ƠN, cá nhân em vẫn thường cảm ơn như thế(cả bằng lời nói, vật chất và tấm lòng)
Nhưng đây còm của cụ ấy nó mang tính đút lót, bợ đỡ thể hiện cam chịu và em ghét. cái còm của cụ ấy mà cụ đang quote lại nó không đầy đủ như lúc đầu đã bị xóa mất khá nhiều, cụ có thể lục lại để xem đầy đủ hơn.
Em nghĩ đút lót là do cụ suy diễm chụp mũ, mình đọc mấy còm của cụ kia thì thấy việc quà cáp nó rất bình thường.

binhsu7273

Xe cút kít
Cái này theo mình không phải vì tiền bạc mà vì danh dự!
Nếu cụ không coi trọng tiền bạc thì có thể dõng dạc nói: Tôi sẵn sàng đến hiện trường đối chứng, nếu thôi thắng toàn bộ tiền đó tôi không lấy mà trao cho cháu ABC gì đó đứng nắng hay quỹ từ thiện XYZ gì đó!
Nếu thấy 10 củ là ít và nắm chắc phần thắng thì tăng độ lên 500 củ cho nó hoành!
Ngay trên bàn ảo này còn rả nhời chửa tỏ, hỏi tư cách gì để Tham Luận đối diện cùng nhau. :)) :)) :))

quangsot

Xe lăn
Em biết đắt hơn nhưng vẫn mua , không dám phản đối vì sợ con bị trù dập , nói chung là hèn cho nó lành :)
Cụ cứ nói như trù dập mà dễ lắm ấy, giờ giáo viên nhìn thấy phụ huynh sợ như sợ cọp. Em lấy dẫn chứng cụ thể nhá, ngay lớp con em đang học đây, phụ huynh 4 năm học còn không thèm đi họp phụ huynh, cháu học sinh thì học lực yếu nhưng không đến mức phải lưu ban. Giáo viên thì chỉ cầu trời cho cháu nó ra trường để thoát được gánh nặng vì đuổi thì chả ai dám đuổi cả.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ngay trên bàn ảo này còn rả nhời chửa tỏ, hỏi tư cách gì để Tham Luận đối diện cùng nhau. :)) :)) :))
Quan trọng là cứ phải đối diện mới ra sự việc chứ! Có thể tới hiện trường rồi vẫn chưa phục nhau, nhưng chưa thử làm sao biết được.
Ảo không xong nên mới cần thực! Thẳng người lên mà nhận kèo đi cụ!

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cụ cứ nói như trù dập mà dễ lắm ấy, giờ giáo viên nhìn thấy phụ huynh sợ như sợ cọp. Em lấy dẫn chứng cụ thể nhá, ngay lớp con em đang học đây, phụ huynh 4 năm học còn không thèm đi họp phụ huynh, cháu học sinh thì học lực yếu nhưng không đến mức phải lưu ban. Giáo viên thì chỉ cầu trời cho cháu nó ra trường để thoát được gánh nặng vì đuổi thì chả ai dám đuổi cả.
Lớp con em có 2 đồng phục.
Đồng phục trường thì mua chung, đồng phục lớp thì vợ em hội phụ huynh tự đặt :)) thật ra em chả quan tâm giá mấy đâu, nó rẻ hơn đồ mua trong canifa :))
Ảnh là đồng phục lớp

Trạng thái
Thớt đang đóng