Vụ GM thu hồi 10.000 xe captiva, mất hết cả niềm tin vào GM rồi các bác ạ

Street_Version

Xe tải
Hình như đợt này chỉ có captiva ở Việt Nam mới bị thu hồi, 10.000 chiếc. Em cứ tính đơn giản là 800.000 triệu/ chiếc thì con số tiền mà mọi người bỏ ra cho GM đã là 8 ngàn tỉ. Em thấy rất là … bất mãn ở các vấn đề sau:

1/ Con số khủng hơn 10 ngàn xe từ 2006-2011 tức là từ lúc Captiva về Việt Nam đến nay. Tức là bất cứ chiếc Captiva nào cũng bị vấn đề này, xe của bác, xe của em, chúng ta chung cảnh ngộ. 10 ngàn xe cũng bằng 10% số lượng xe bán ra tại thị trường Việt Nam 1 năm.

2/ Một vấn đề như phanh ABS mà sao đến 6 năm mà GM mới đưa ra? Phải chăng đây là chiêu PR của GM trong lúc thị trường đóng băng? Em bắt đầu cảm thấy không yên tâm nếu hàng ngày phải lên một chiếc xe không an toàn rồi. Một chuyện nữa là 6 năm qua, chiếc xe của GM không hề thay đổi về công nghệ, không được nghiên cứu cải tiến. Khổ cho bác nào mới mua được cái xe có công nghệ của thập kỉ trước.

3/ Niềm tin của người tiêu dùng như em và các bác lại một lần nữa tụt giảm. Em nghĩ rằng với việc đặt lợi nhuận lên trên hết, lợi dụng chính sách đầu tư, nhân công giá rẻ. Các nhà sản xuất thi nhau mang công nghệ cũ về thì những vấn đề mà GM gặp phải hôm nay là điều …. dễ hiểu. Em cũng đang tự hỏi là sau cái mác GM, lớp vỏ sơn bóng thì các dòng xe như cruze, Orlando có gì??

4/ Trên các forum cũng đăng nhiều bài về vấn đề ABS của captiva rồi mà hình như bên đó chỉ chăm lo bán hàng chứ không lo chăm sóc. Lẽ ra họ phải biết đặt khách hàng ở đâu chứ

Sau những điều đó, em tự hỏi ai sẽ … mua lại chiếc captiva cũ này của em, em thực sự muốn bán để mua xe nhập, hàn quốc cũng được.

Xin lỗi các bác, em hơi bức xúc, nếu có lời không phải các bác cứ chỉ bảo em. Em có post bài này bên otosaigon luôn, chả sao cả. Với nhiều người cái xe chẳng là cái gì cả, nhưng với em nó là cả một đống mồ hôi, công sức

anti_intermilan

Xe máy
đợt này xui cho cụ nào mua Cap rồi :-? cơ mà bị từ model 2006 luôn mới kinh, từ 2006 đến giờ cũng 6 năm trời :-s

dieu_tbd

Xe buýt
E chỉ mất niềm tin vào cap thôi,chạy lac nhập vẫn sướng lắm! Lúc đầu e cũng định làm con cap vì dáng nó đẹp và lại thuộc phân khúc gầm cao,nhưng tìm hiểu thấy tốn xăng và nhìn vỏ hơi hàng mã nên e đổi ý lấy Lac. E nghĩ GM VN xưa nay có truyền thống vô trách nhiệm rồi. Cụ mua phải xác định trc. Rất buồn sự thực là như vậy!

Bao giờ phố hết tắc đường
Thì ghi em mới biết thương khách hàng!

oto_crazy

Xe hơi
E chỉ mất niềm tin vào cap thôi,chạy lac nhập vẫn sướng lắm! Lúc đầu e cũng định làm con cap vì dáng nó đẹp và lại thuộc phân khúc gầm cao,nhưng tìm hiểu thấy tốn xăng và nhìn vỏ hơi hàng mã nên e đổi ý lấy Lac. E nghĩ GM VN xưa nay có truyền thống vô trách nhiệm rồi. Cụ mua phải xác định trc. Rất buồn sự thực là như vậy!

Bao giờ phố hết tắc đường
Thì ghi em mới biết thương khách hàng!
Bác ơi, chủ thớt chỉ cũng chỉ chê hàng lắp ráp trong nước thôi mà. mà em thấy chê đúng. Bạn em cũng chạy captiva đời 2010 cũng bảo cái đèn ABS báo lỗi hoài à

hn03

Xe điện
Xe nhập hay sx ở đâu cũng thu hồi đợt này. Sao các cụ xoắn nhỉ? Toy cũng thu hồi đầy ra đấy có sao đâu. Lỗi mà biết nhận là tốt rồi muốn nó ém đi giống Toy ah? Không có ks Tạch thì còn lâu dân ta mới rõ Toy đểu thế nào!!!

quangdzung

Xe điện
Em lại thấy hay. Vì ít ra thấy ở nước ngoài nó triệu hồi thì GM ở VN nó cũng triệu hồi. Chắc cụ chủ nếu đi cái xe mà ở nước ngoài nó triệu hồi mà trong nước nó bảo ko sao thì yên tâm hơn nhỉ ?

tovit

Xe tăng
Các cụ ơi, triệu hồi là hành động rất bình thường của các hãng xe. đây là thể hiện sự trách nhiệm của nhà sx với người tiêu dùng.
Các cụ đừng lo lăng j hết. Chỉ lo nhất khi có a Tạch thì nhà sx mới có trách nhiệm

Bố Khỉ

Xe máy
Có cụ nào triệu hồi xong làm cái rì viu cho em tiếp bước cái.

polizia

Xe container
Hôm nay báo đăng lời của bên GM là vụ triệu hồi này tốn của GM khoảng 155 tỷ vì mỗi bộ bơm tổng ABS giá tầm 15 triệu. Thế mà gọi điện hỏi lại chỉ kêu là xe nào hỏng van mới thay, em nghi có vụ nhập nhèm trong chuyện này, nhà em sẽ chờ chưa mang xe vào hãng vội vì biết đâu đc thay bơm tổng miễn phí.

thanhtrung32vt

Xe tải
Em cap này thời mới ra từng làm mưa làm gió về hình thức mẫu mã và nội thất, đúng là có đi 5-6 năm rồi mới biết thực sự chất lượng nằm ở đâu, hoàn toàn không như quảng cáo. Đợt này uy tín xuống dốc không phanh rồi, xe mới không bán được nữa, xe cũ lại rao bán quá nhiều trên các diễn đàn. Đúng là cái vỏ Mỹ nhưng chất lượng Daewoo thì vẫn giữ nguyên :D

polizia

Xe container
Em cap này thời mới ra từng làm mưa làm gió về hình thức mẫu mã và nội thất, đúng là có đi 5-6 năm rồi mới biết thực sự chất lượng nằm ở đâu, hoàn toàn không như quảng cáo. Đợt này uy tín xuống dốc không phanh rồi, xe mới không bán được nữa, xe cũ lại rao bán quá nhiều trên các diễn đàn. Đúng là cái vỏ Mỹ nhưng chất lượng Daewoo thì vẫn giữ nguyên :D
Cụ dìm hàng ghê quá, đợt này là triệu hồi toàn cầu chứ có riêng Việt Nam đâu. Đến giờ nó mới phát hiện ra lỗi thì cho triệu hồi.
Còn chất xe như thế nào thì người lái tự biết đánh giá, nhiều bác không đi Cap nhưng cứ nghe nói mà phán như đúng rồi, y hệt ngày xưa cứ ai nghe nói đến Ford Escape thì cũng kêu mua làm giề, uống xăng như uống riệu nhưng hỏi có xe không, đã lái con đấy chưa thì lại bảo là nghe nói thế.
Dẫu sao vẫn còn hơn là trong khi Toy các nước triệu hồi Innova thì phái Việt Nam kêu là xe lắp ráp ở Việt Nam không thuộc diện triệu hồi, hóa ra mình lắp ráp chất hơn cả nước ngoài lắp.

Chỉnh sửa cuối:

royaleforza

Xe hơi
Hình như chỉ thay có mỗi dầu phanh thôi cụ ợ! ko thấy đả động gì tới ABS

series3

Xe tăng
Việc này em nghĩ là tích cực đấy chứ, chuyển sang thương hiệu GM nên chất lượng chắc có được quan tâm hơn chứ thử hỏi nếu vẫn là Deawoo thì có triệu hồi ở VN không hay lại bài như anh Toy xe ở VN không mắc lỗi này :)

Cò mồi

Xe tăng
Sáng nay vừa có 1 cậu phóng viên truỳen hình CAND gọi đt cho em để đặt lịc phỏng vấn ghi hình về vụ triệu hồi Captiva liên quan đến phanh ABS, cấu ấy cũng có nói là biết được em thông qua bài viết về cách sửa tổng phanh ABS trên diễn đàn otofun, cá nhân em thấy lần triều hồi nầy không liên quan gì đến lỗi kẹt chổ than của tổng bơm ABS mà cá nhân em thấy lỗi này có vẻ là lỗi hệ thống vì rất nhiều xe bị tình trạng này và lỗi này không liên quan đến việc hao mòn giảm tuổi thọ của sản phẩm trong quá trình vận hành. Bên cạnh đó vấn đề hỏng cảm biến ABS cũng là 1 vấn đề vì rất rất nhiều xe chỉ vận hành 1 thời gian rất ngắn đã gặp hiện tượng này và như thế em cũng có thể coi là lỗi hệ thống với 1 lô sản phẩm.

Việc triệu hồi em đánh giá là rất tích cực vì ở VN có rất nhiều sản phẩm bị lỗi nhưng không triệu hồi, tuy nhiên theo các cụ có nên thẳng thắn với nhà sản xuất về các vấn đề khác nằm ngoài đợt triệu hồi này???

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Làm việc có trách nhiệm thì bảo là mất niềm tin, nếu hỏng mà ko thu hồi thì là có niềm tin à. Vụ "Nguyễn Văn Tạch" của toyota đấy. Không phanh phui thì ai biết!!!

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Em chia sẻ bức súc với cụ

Hình như đợt này chỉ có captiva ở Việt Nam mới bị thu hồi, 10.000 chiếc. Em cứ tính đơn giản là 800.000 triệu/ chiếc thì con số tiền mà mọi người bỏ ra cho GM đã là 8 ngàn tỉ. Em thấy rất là … bất mãn ở các vấn đề sau:

1/ Con số khủng hơn 10 ngàn xe từ 2006-2011 tức là từ lúc Captiva về Việt Nam đến nay. Tức là bất cứ chiếc Captiva nào cũng bị vấn đề này, xe của bác, xe của em, chúng ta chung cảnh ngộ. 10 ngàn xe cũng bằng 10% số lượng xe bán ra tại thị trường Việt Nam 1 năm.

2/ Một vấn đề như phanh ABS mà sao đến 6 năm mà GM mới đưa ra? Phải chăng đây là chiêu PR của GM trong lúc thị trường đóng băng? Em bắt đầu cảm thấy không yên tâm nếu hàng ngày phải lên một chiếc xe không an toàn rồi. Một chuyện nữa là 6 năm qua, chiếc xe của GM không hề thay đổi về công nghệ, không được nghiên cứu cải tiến. Khổ cho bác nào mới mua được cái xe có công nghệ của thập kỉ trước.

3/ Niềm tin của người tiêu dùng như em và các bác lại một lần nữa tụt giảm. Em nghĩ rằng với việc đặt lợi nhuận lên trên hết, lợi dụng chính sách đầu tư, nhân công giá rẻ. Các nhà sản xuất thi nhau mang công nghệ cũ về thì những vấn đề mà GM gặp phải hôm nay là điều …. dễ hiểu. Em cũng đang tự hỏi là sau cái mác GM, lớp vỏ sơn bóng thì các dòng xe như cruze, Orlando có gì?
?

4/ Trên các forum cũng đăng nhiều bài về vấn đề ABS của captiva rồi mà hình như bên đó chỉ chăm lo bán hàng chứ không lo chăm sóc. Lẽ ra họ phải biết đặt khách hàng ở đâu chứ

Sau những điều đó, em tự hỏi ai sẽ … mua lại chiếc captiva cũ này của em, em thực sự muốn bán để mua xe nhập, hàn quốc cũng được.

Xin lỗi các bác, em hơi bức xúc, nếu có lời không phải các bác cứ chỉ bảo em. Em có post bài này bên otosaigon luôn, chả sao cả. Với nhiều người cái xe chẳng là cái gì cả, nhưng với em nó là cả một đống mồ hôi, công sức

Nicolas1980

Xe tải
vote cho cụ, cho bài phản ánh rất hay. Mod nên stick bài này luôn trên top cho ai đang có dự định với GM VN nên cân nhắc...

biahoihanoi

Xe lăn
Còn hơn là nó giấu nhẹm lỗi như TOY.

KhanhHung1984

Xe máy
Iêm là iêm mất hết niềm tin vào TOY chứ không phải GM, vì GM tự triệu hồi chứ không phải bị Tạch rùi mới chịu lên tiếng như TOY:D