[Funland] VTV kỷ niệm 50 năm buổi phát hình đầu tiên (7/9/1970)

Ngo Rung

Xe lăn
Năm 78, lần đầu tiên em được xem vô tuyến là ở trên nhà ông trẻ em, một cụ tướng. Chương trình đầu tiên là một cái phóng sự, dĩ nhiên đen trắng, quay cảnh bà con mình chạy giặc Bôn Bốt và một vài hình ảnh về thảm sát Ba Chúc.

Còn về buổi phát hình đầu tiên, họ không liu được tín hiệu phát của đài thì họ liu bằng các đoạn phin quay lại trong quá trình sản xuất và quay cái TV đang phát hình, dĩ nhiên là bằng phin dựa.
Lúc em bé tí (cũng khoảng 78-79 gì ấy) thì được chứng kiến cơ quan các cụ nhà em xem bóng đá trực tiếp vào buổi chiều - chắc thế, vì TV thường chỉ phát vào buổi tối - cả cơ quan các cụ xúm xít xem. TV mờ đến mức phải phủ cái chiếu lên cho dễ xem, mặc dù để trong hội trường dã chiến rồi. 1 cụ phải đứng ngoài canh cột anten, vì gió to nên chỉ 1 tí là bị xoay anten, lại hô hào chỉ đạo xoay anten.
Có lúc cao trào hò hét thì cụ anten cũng phi vào, bị xoay lại chửi nhau ỏm tỏi =)) =)) =))

• Vodka
Reactions: XPQ

icemain

Xe tăng
Trạm phát sóng Tam Đảo - nếu cụ nào ngày bé thường xoay ăng ten bắt đài Liên Xô sẽ hiểu

levietdzung13

Xe tải
Ngày đầu tiên ấy, năm 1970 ấy, dân nào mua TV chắc bị bắt đi tù ngay ( vì cái tội quá giàu ) =))

accord1992

Xe tăng
Năm 1978 bố em đi miền Nam, mua cái TV của cô em (lấy chồng tập kết, theo chồng về nam năm 76) 23 inche, xem được đài phát từ HN (nhà em ở tp Việt trì), sau hỏng đem bán. Có cái khu tập thể công nhân thì có tv, để trong cái tủ sắt, đến giờ chiếu thì mở mọi người xem như xem phim bãi. Hồi đấy thịnh nhất là giai đoạn Olympic 80 và Phạm Tuân ...

QuangNgocLLM

Xe tải
TV thì Sài Gòn phát năm 1960. Tuy nhiên phần lớn TV Bắc kỳ là do sau giải phóng 1975 người đi vào Nam đưa ra vì lúc đó miền Bắc đã có phát.
-Còn tại thời điểm trước ngày7/9/1970, thì cơ quan nào ở Hà Nội (Không phải là nhà đài) mà lại có TV, mà có để làm j !!!!vì lúc đó có ai đã phát đâu- Ko có lẽ lại bỏ ra 1 đống tiền khuân từ nước ngoài về chỉ để làm cảnh.
- THời điểm đấy kỹ thuật Bắc Viêt nam làm sao mà kết nối vệ tinh được.
- Công nghệ lưu trữ băng từ thì có từ lâu- Nhưng Hà nội liệu đã có sử dụng chưa mà thôi.
-Tất cả TV đen trắng theo tiêu chuẩn Mỹ- Nhật đều phải chuyển hệ tiếng để theo hệ châu Âu- Nga do trung tần tiếng khác nhau cụ nhé -TV Hà Nội phát theo tiêu chuẩn này(Cái này các cụ có thể tìm hiểu xem- vì ngày xưa, năm 1986 em thỉnh thoảng vẫn đi chuyển tiếng cho một số TV bán dẫn mua của Nhật như Toshiba hay Sanyo 14 inch vỏ đỏ). Chỉ có sau này TV màu đa hệ thì mới sử dụng được ngay thôi

QuangNgocLLM

Xe tải
Chốt lại bác muốn hỏi cái gì? Bác nên hệ thống lại,bởi một câu hỏi rất chung,bao gồm nhiều thứ. Có người giải thích bác lại độp 1 câu như trên! Em nghĩ có giải thích cụ thể cỡ bác cũng mông lung chat hiểu đâu.
Như thớt em đã hỏi:
1- Tại thời điểm 7/9/1970 thì phát cho ai xem???. vì trong dân chưa có TV.
2- Công nghệ lưu trữ bằng cái j.
Còn cụ bảo lúc đấy mà có sóng vệ tính thì em buồn cười quá ....

MiTa

Xe lăn
Năm 1978 bố em đi miền Nam, mua cái TV của cô em (lấy chồng tập kết, theo chồng về nam năm 76) 23 inche, xem được đài phát từ HN (nhà em ở tp Việt trì), sau hỏng đem bán. Có cái khu tập thể công nhân thì có tv, để trong cái tủ sắt, đến giờ chiếu thì mở mọi người xem như xem phim bãi. Hồi đấy thịnh nhất là giai đoạn Olympic 80 và Phạm Tuân ...
78 nhà cụ ngoài Bắc mà có TV 23 inch là khủng khiếp đấy, chắc Top rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Như thớt em đã hỏi:
1- Tại thời điểm 7/9/1970 thì phát cho ai xem???. vì trong dân chưa có TV.
2- Công nghệ lưu trữ bằng cái j.
Còn cụ bảo lúc đấy mà có sóng vệ tính thì em buồn cười quá ....
Phát cho khu vực xem( còn bác có thể tìm hiểu thêm về vô tuyến) có trước 1970 đấy. Nhiều người không có không có nghĩa là thiểu số không có!
Về vệ tinh thì nói nôm na là sóng vô tuyến( không dây) khác với hữu tuyến ( có dây) điển hình là truyền hình cáp. Về lưu trữ là trên băng từ .
Cụ thấy buồn cười cứ cười thả ga cho thư giãn. Xong cụ tự tùm hiểu dần dần nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Năm 78, lần đầu tiên em được xem vô tuyến là ở trên nhà ông trẻ em, một cụ tướng. Chương trình đầu tiên là một cái phóng sự, dĩ nhiên đen trắng, quay cảnh bà con mình chạy giặc Bôn Bốt và một vài hình ảnh về thảm sát Ba Chúc.

Còn về buổi phát hình đầu tiên, họ không liu được tín hiệu phát của đài thì họ liu bằng các đoạn phin quay lại trong quá trình sản xuất và quay cái TV đang phát hình, dĩ nhiên là bằng phin dựa.
Avatar thâm vãi :P :D, bò đỏ cơ đấy.

• Vodka
Reactions: XPQ

Hà Tam

Xe điện
Tại thời kỳ ban đầu, may ra nhà đài mới có TV- Chứ trong dân và các cơ quan nhà nước là khả năng cáo là ko có TV. cái TV thời dó là cả 1 gia sản. Chẳng ai mua một đống tiền về mà chưa dùng cả. (Vì mua trước ngày 7/9/1970- thì dùng vào đâu)
Thời gian từ 1970-1975, ở quanh khu vực HN có đài phát VTTH với tháp antnena tại 58 Quán Sứ. Còn máy thu TV, chủ yếu là cơ quan, nhà dân thì thường là phân phối cho cán bộ, hoặc số ít nhà dân có người là Sinh viên, Nghiên cứu sinh, lao động thực tập ở nước ngoài (LX, Đông âu) mang TV về VN. Các TV đen trắng (loại đèn chân không) khá nhiều là có nguồn gốc Ba lan như Beryl 102 (59cm/23inch), Neptun 424 (21 inch), Friendship (21 inch), có 1 hiệu của CHDC Đức (61cm/24 inch) nữa. Sau này có thêm TV Ba lan loại Neptun 429 (có bán dẫn 1 phần).
Vai tháng trước 9.1970, có chương trình phát hình, nhưng ghi rõ là phát thí nghiệm, công suất nhỏ quanh HN.

Chỉnh sửa cuối: