[Funland] Vsmart được phết nhỉ!!!

vietran

Xe ba gác
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ. Giá thành của một sản phẩm không chỉ được xây dựng trên các chất liệu làm ra sản phẩm đó, mà nó còn tính cả chi phí marketing và thương hiệu của hãng vào đó (đôi khi là uy tín/thương hiệu của CEO). Nói đơn giản là nếu cụ cầm cái Iphone X, cụ bóc mác Iphone ra rồi dán vào đó một cái tem lạ hoắc thì đố cụ bán nổi bằng 1/3 cái giá của Iphone X đang bán trên thị trường.
Cụ nhầm giữa giá thành và giá bán rồi

Bokap

Xe điện
Căn cứ vào đâu mà cụ bảo thằng nào bị ném đá nhiều hơn? Cụ có 1 cuộc điều tra chọn mẫu à? Cụ lấy mẫu mấy ngàn người vậy? Hay cụ tổng kết mấy cái còm trên báo? Cụ nên nhớ anh Quảng thua trong chuyện đấy k có nghĩa là thực tế nó như vậy
Cứ online một vòng các diễn đàn là thấy ngay cụ ạ. Thậm chí vào fanpage của Bphone mà còn thấy bị ném đá ầm ầm :D

AnhhoangSu

Xe điện
Được thì xúc đi
mấy cái cấu hình k nói lên nhiều
Một cái camera 5mp có thể đắt gấp 100 lần cái 15mp
Cấu hình là quan trọng, nhưng chỉ nói lên 1 phần. Cái chất mới là quan trọng.
Giống như ô tô, các nhà sx khoe hết option lọ chai, nhưng thép dày mấy mm, loại thép gì thì k bao giờ nói
Cái cam 15mp nhưng hãng nào sx lại hoàn toàn khác nhau
Tương tự vậy với tất cả các linh kiện khác như màn hình, pin,...
Pin cùng là 1.300 nhưng thằng nào sx lại là chuyện khác, chưa nói cùng linh kiện, cùng hãng nhưng sx ở đâu cho thị trường nào thì chất lượng và giá lại có thể gấp đôi.
Với cái kiểu tư duy hời hợt, nhìn 3 thông số, chưa trải nghiệm màa phán như đúng rồi là cách khá phổ biến của số đông hiện nay.
Với điện thoại thì cứ phải cầm trên tay, vuốt xem cảm ứng có mượt k, hình có đẹp k, chụp và quay có thật ảnh k, tiếng to rõ k, phần mềm dùng có tiện không, cầm có vừa tay không...chứ 3 cái thông số đừng để nó che hết mắt bịt hết tai
Mấy cái cụ nói đều là những thứ sơ đẳng thôi, đem so cái đt với oto là rất dở vì oto liên quan trực tiếp đến sức khỏe và tính mạng người dùng. Ko phải cái j cũng so sánh tương đồng để ra 1 kết luận tương đồng như thế.
Những người dùng nhiều máy như em thừa hiểu g.trị cốt lõi của cái máy so với nhu cầu sd của mình và giá tiền bỏ ra phải cân đối ra sao để ra đc 1 khoảng giá hợp lý khi chọn máy.
Còn mấy cái test của cụ nó là phần trải nghiệm, kiểm tra bắt buộc khi đi mua máy rồi. Nghe gọi rè, bắt sóng kém, vuốt giật thì ai mua làm j.

VietHa.XD

Xe tải
Pin cứ trâu. Máy đẹp. Giá mềm tý nữa thì bán chạy ngay. Dân tình đỡ phải nghĩ đến oppo xào mì

hunggal

Xe tăng
Căn cứ vào đâu mà cụ bảo thằng nào bị ném đá nhiều hơn? Cụ có 1 cuộc điều tra chọn mẫu à? Cụ lấy mẫu mấy ngàn người vậy? Hay cụ tổng kết mấy cái còm trên báo? Cụ nên nhớ anh Quảng thua trong chuyện đấy k có nghĩa là thực tế nó như vậy
Cái này không có gì lạ. Bphone bị chửi hàng ngàn trang bên Tinhte. Còn con Vsmart này chắc chắn không có topic nào chửi mà tồn tại được lâu thế đâu.

vietran

Xe ba gác
Mấy cái cụ nói đều là những thứ sơ đẳng thôi, đem so cái đt với oto là rất dở vì oto liên quan trực tiếp đến sức khỏe và tính mạng người dùng. Ko phải cái j cũng so sánh tương đồng để ra 1 kết luận tương đồng như thế.
Những người dùng nhiều máy như em thừa hiểu g.trị cốt lõi của cái máy so với nhu cầu sd của mình và giá tiền bỏ ra phải cân đối ra sao để ra đc 1 khoảng giá hợp lý khi chọn máy.
Còn mấy cái test của cụ nó là phần trải nghiệm, kiểm tra bắt buộc khi đi mua máy rồi. Nghe gọi rè, bắt sóng kém, vuốt giật thì ai mua làm j.
Đem ô tô ra làm ví dụ vì đang ở diễn đàn ô tô
Mà k chỉ so điện thoại với ô tô mà nói chung tất cả hàng hoá tiêu dùng thiết bị đều vậy chứ đừng nói không so được. Một cái loa thông số gấp 10 có khi giá bằng 1/100. Cái chất của thiết bị mới là quan trọng, điện thoại, ô tô, thiết bị nghe nhìn, đồ điện tử hay gì cũng vậy thôi. Một cái điện thoại thông số chả có gì chỉ nghe gọi, k cảm ứng k chụp ảnh...giá ngót 10 triệu, trong khi 1 cái sờ mát phone cấu hình đủ thứ chỉ 3 củ. Cái "chất" của thiết bị mới quan trọng

vietran

Xe ba gác
Cứ online một vòng các diễn đàn là thấy ngay cụ ạ. Thậm chí vào fanpage của Bphone mà còn thấy bị ném đá ầm ầm :D
Đấy, em biết ngay mà
Thế cụ có thấy bất thường là khi 1 sản phẩm mới ra đời chưa ai dc sờ mó, mà thậm chí sản phẩm ra đời được ưa chuộng và tối ưu hoá thì vẫn có đủ ý kiến xuôi ngược, đằng này toàn lời hay ho :))
Cái gì bất thường thì hãy nên thận trọng

mmxhung

Xe điện
Ngon trong tầm giá thôi.

Bokap

Xe điện
Đấy, em biết ngay mà
Thế cụ có thấy bất thường là khi 1 sản phẩm mới ra đời chưa ai dc sờ mó, mà thậm chí sản phẩm ra đời được ưa chuộng và tối ưu hoá thì vẫn có đủ ý kiến xuôi ngược, đằng này toàn lời hay ho :))
Cái gì bất thường thì hãy nên thận trọng
Thời 4.0 mà cụ :D
Em đã nói là cái điện thoại nó không có lỗi. Thành bại của một sp là do thằng cha sinh ra nó và nhất thằng PR nó trước người tiêu dùng.

cadan

Xe container
Tát cái gì mà tát. Máy của Quảng ít ra nó còn có tý "chất" riêng. Con vsmart này chả có gì ngoài giá rẻ. Tôi dĩ nhiên không mua của ông nào nhưng nếu buộc phải chọn 1 trong 2 thì tôi chọn Bphone. Ít ra khi dùng nếu có khó chịu vẫn lên mạng chửi rủa Quảng nổ thoải mái.

Chuẩn quá! Rất thực tế!

Còn nói ngược về 1 thuong hiệu nào đó thì bị dán nhãn anti, ko ủng hộ hàng Việt bởi 1 cơ số nick ngay lập tức...

duongbinh07

Xe điện
Tát cái gì mà tát. Máy của Quảng ít ra nó còn có tý "chất" riêng. Con vsmart này chả có gì ngoài giá rẻ. Tôi dĩ nhiên không mua của ông nào nhưng nếu buộc phải chọn 1 trong 2 thì tôi chọn Bphone. Ít ra khi dùng nếu có khó chịu vẫn lên mạng chửi rủa Quảng nổ thoải mái.
Chửi vin nó xóa thớt ngay cụ nhỉ ?
quan điểm của em về điện thoại VN là tốt thôi, thêm lựa chọn cho người tiêu dùng,
vừa túi vừa ý thì múc, hoặc cố 1 tý ...
nhưng ko vừa túi mình, thì vừa túi người khác. Chả nên ném đá làm gì.

Vsmart thì theo em hiểu là BQ là 1 hãng điện thoại chuyên gửi thiết kế cho TQ làm để bán;
nay Vin thuyết phục BQ hợp tác, Vin sẽ bỏ tiền làm dây chuyền gia công tại VN đón đầu trào lưu lao động giá rẻ sẽ chuyển dịch sang VN, bao tiêu 1 phần sản phẩm ...

Theo em nhìn Vsmart thiết kế ko phải do người Việt, người Việt chỉ gia công, vốn vớ vẩn là của Tàu ... nhắm thị trường VN là chính. Kiểu như Asanzo nhưng có bài bản hơn.

Bphone cách tiếp cận hoàn toàn khác 2 anh trên.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Phải dùng một thời gian mới biết ngon hay ko
Em dự đoán ngon nhất đạt được sẽ là bằng cái mì xào Mi Note 3 ra đời cách đây hơn 1 năm!
(Mà hình như giá nó bây giờ cũng đã giảm tới tương đương rồi, hơn tháng nữa có khi thấp hơn)

Michael J

Xe điện
Em dự đoán ngon nhất đạt được sẽ là bằng cái mì xào Mi Note 3 ra đời cách đây hơn 1 năm!
(Mà hình như giá nó bây giờ cũng đã giảm tới tương đương rồi, hơn tháng nữa có khi thấp hơn)
Bây giờ nhiều con rẻ bèo mà cụ. Dịp này dịp khác giảm giá 30-50% còn rẻ hơn con Vờ này luôn.

nghienruou

Xe điện
Cái đấy t/dụng cho quay video thôi cụ, phần lớn ng xài chỉ chụp chứ ko quay nên em chỉ cần nó xài sensor lớn chút, khẩu độ tầm f:1.7 trở xuống là ngon lành với cái giá rồi:D
Chụp hay bị rung và lấy nét hơi chậm nữa :D

f40fd

Xe điện
Cảm biến chụp ảnh quay phim cứ phải dùng Sony hay hàng cao cấp của Samsung.

coolpix8700

Xe ngựa
Bây giờ nhiều con rẻ bèo mà cụ. Dịp này dịp khác giảm giá 30-50% còn rẻ hơn con Vờ này luôn.
Em cũng mua rất rẻ, rẻ hơn cái giá 6 triệu này nhiều, mà mua cái ĐT hơn cái cao nhất của vin này.
Nhẩy vào cuộc chiến này chắc vin đã chấp nhận. Chứ đòi thay SS hay cả Mì Xào thì vượt quá tầm.
ĐT thì em chỉ cần nghe gọi hay nhắn tin, nhưng chúng có sẵn rồi, đành cứ mua thôi, không dùng thì chẳng động đến. Dùng có 3 hôm lại vỡ màn hình rồi thay nên chẳng cần cái Iphone x.

anhtuan85

Xe buýt
Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ, nhưng lượn 1 vòng thì thấy ko có con nào cùng cấu hình mà rẻ hơn con vsmart active 1/1+, tính hàng mới, đơn vị/cty phân phối. Ví dụ như xiaomi nổi tiếng giá rẻ, thì dòng snap 660 có con là Mi A2 Hoangha đang phân phối 5.2 triệu cho bản bộ nhớ 32Gb, con này so với vsmart acitve thì đắt hơn 1 củ

Michael J

Xe điện
M
Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ, nhưng lượn 1 vòng thì thấy ko có con nào cùng cấu hình mà rẻ hơn con vsmart active 1/1+, tính hàng mới, đơn vị/cty phân phối. Ví dụ như xiaomi nổi tiếng giá rẻ, thì dòng snap 660 có con là Mi A2 Hoangha đang phân phối 5.2 triệu cho bản bộ nhớ 32Gb, con này so với vsmart acitve thì đắt hơn 1 củ
Mấy hôm nay có con xi mao lite8 rẻ bèo. Cụ cứ tham khảo.