Chi hội VQC- thớt kỹ thuật, phụ tùng, phụ kiện.

đen_kịt

Xe buýt
Bẩm kụ, nếu mà xe này em đi lâu rồi thì chắc em cũng không thay ồ ạt thế. Nhưng mà vì xe mới, em muốn làm tổng thể để đi tận hưởng cái cảm giác xe "mới" (với em). Ngoài ra vụ này cụ CT nhận lời giúp rồi, nên chi phí nó cũng đỡ hơn nhiều. Chứ cứ nguyên bản cái báo giá thế kia thì chắc em cũng không đủ đạn dược để chơi đâu ạ.
Cụ mắt lửa lấy em này bao nhiêu thế?

tan duc

Xe hơi
Bẩm kụ, nếu mà xe này em đi lâu rồi thì chắc em cũng không thay ồ ạt thế. Nhưng mà vì xe mới, em muốn làm tổng thể để đi tận hưởng cái cảm giác xe "mới" (với em). Ngoài ra vụ này cụ CT nhận lời giúp rồi, nên chi phí nó cũng đỡ hơn nhiều. Chứ cứ nguyên bản cái báo giá thế kia thì chắc em cũng không đủ đạn dược để chơi đâu ạ.
Số cụ còn may lắm khi gia nhập hội sớm.

tan duc

Xe hơi
@Lão cứng: chủ nhật này có chương trình tư vấn kỹ thuật gì bên Đông anh không để em bám theo với?

flame.eyes

Xe hơi
9 lít tròn cụ ạ. Em mua xe thì cảm tính lắm, xem xe 15 phút em chốt lấy luôn, cũng không nhờ thợ hay đưa vào hãng gì cả.
Nhưng mà mua xe pháo nó là cái duyên, thêm nữa mua dòng này thì vì nó hiếm nên cũng phải "vung tay quá trán" tý cụ ạ.

Hi vọng cụ sớm mưa được xe để join cùng anh em. Thấy cụ đăng tin tìm mua nhiệt tình thế em cũng muốn vào đẩy giúp lắm, nhưng tiếc là em chưa đủ 100 bài nên không post bài ở box Mua Bán được.

Cụ mắt lửa lấy em này bao nhiêu thế?

Hi hi... Lão cứ để góc nhà giúp em. Hôm nào em xuống thay em sẽ alo lão trước mấy hôm...:D à xe em hôm đi Hạ Long về thì bị gãy mấy cái lẫy ở hộp tỳ tay rồi, cái lẫy mà mở ở ngăn hộp lạnh ý. Lão xem có hàng thì đặt giúp em với ạ.
Món dầu hộp số của em hết bao nhiêu để em chuyển xèng lão ơi?
Em lấy tạm dầu hộp số của lão cho Flame eye dùng trước lão nhóe!

flame.eyes

Xe hơi
Báo cáo các kụ,

Nhờ ơn kụ Chủ Tịch Cứng, list hàng dài dằng dặc của em đã về. Tối hôm kia đến nhà Chủ Tịch lấy, còn được Kụ tặng cho cả lọc dầu, lọc Diesel với bộ nút bấm trên vô lăng mang về. Em sướng quá dải đồ ra chụp ảnh luôn khi về đến nhà, dưng mà bận rộn hôm nay mới cầm đến laptop để up ảnh lên khoe các cụ. Trải ra đầy một chiếu luôn.

Kụ Chủ Tịch còn khuyên là nên thay nốt cặp lò xo sau cho giống các kụ trong Club, đi êm lắm. Lò xo đặt sau nên không có trong hình.

Ngoài ra thì chiều qua đúng hẹn em ra bấm biển xe mới, thấy Công An họ mang bộ hồ sơ xe của em ra dầy cộp. Họ còn in cả mấy bài báo về việc mấy con xe trùng biển 6789 trên mạng kẹp vào, đóng dấu đỏ chi chít bộ hồ sơ. Như vậy là quá trình xác minh nguồn gốc xe là có làm thật. Hú vía, may là không vướng gì nữa nên em tiến hành bấm biển. Biển mới của em như trong hình, cập nhật cho các cụ để ra đường dễ nhận ra nhau ạ.

ThanhTrung

Xe điện
Báo cáo các kụ,

Nhờ ơn kụ Chủ Tịch Cứng, list hàng dài dằng dặc của em đã về. Tối hôm kia đến nhà Chủ Tịch lấy, còn được Kụ tặng cho cả lọc dầu, lọc Diesel với bộ nút bấm trên vô lăng mang về. Em sướng quá dải đồ ra chụp ảnh luôn khi về đến nhà, dưng mà bận rộn hôm nay mới cầm đến laptop để up ảnh lên khoe các cụ. Trải ra đầy một chiếu luôn.

Kụ Chủ Tịch còn khuyên là nên thay nốt cặp lò xo sau cho giống các kụ trong Club, đi êm lắm. Lò xo đặt sau nên không có trong hình.

Ngoài ra thì chiều qua đúng hẹn em ra bấm biển xe mới, thấy Công An họ mang bộ hồ sơ xe của em ra dầy cộp. Họ còn in cả mấy bài báo về việc mấy con xe trùng biển 6789 trên mạng kẹp vào, đóng dấu đỏ chi chít bộ hồ sơ. Như vậy là quá trình xác minh nguồn gốc xe là có làm thật. Hú vía, may là không vướng gì nữa nên em tiến hành bấm biển. Biển mới của em như trong hình, cập nhật cho các cụ để ra đường dễ nhận ra nhau ạ.

Chúc mừng cụ có biển mới nhá...:D

Báo cáo các kụ,

Lò xo em đã đặt sẵn cùng một số thứ như dầu phanh, nước làm mát, dầu trợ lực cùng nhân sự tốt cho cụ rồi, cụ cứ sang là chiến thôi.
Chúc mừng cụ có bỉm mới, trong hội có em có lẽ là bỉm nhìn oai nhất: 781.88, xấu nhất có lẽ là bỉm 904.53 của TrungĐH.

Cảm ơn Chủ Tịch,

Tiện cho em hỏi thêm tý, xe em từng bị "lịch sử" bên trụ lái nên em tự dưng nghĩ hay là gắn thêm cái Strut Bar cho nó tăng thêm chắc chắn, tăng khả năng chịu vặn xoắn cho thân xe. Cái như dưới hình, chủ tịch tư vấn cho em xem có nên làm hay không?

Chi tiết thì là em theo chân các cụ mò vào đây đọc: http://www.doctc.com/shop/goods/goods_view.php?goodsno=50075&category=008
Cũng được cụ ạ, nhưng vấn đề là đặt ở đâu được cái nó có tác dụng thực sự, nghĩa là nó làm bằng thép cứng, chứ hàng bán chợ toàn dùng để trang trí thôi.

flame.eyes

Xe hơi
Chủ Tịch ơi,

Tình hình là sau 2h search và đọc lòi mắt, em thấy feed back của người dùng với sản phẩm Strut Bar của bọn Luxon Mall (như trên hình) là ổn kụ ạ.
trên forum Hyundai-Kia, nhiều người ở Canada + US cũng ship hàng từ Hàn Quốc về dùng và cho ý kiến tốt.
Ví dụ như link này:

http://www.hyundai-forums.com/sonata-yf-turbo/124991-purchasing-front-strut-bar.html

Hay là em nhờ Chủ Tịch ship giúp em một con về làm chuột bạch, nếu mà ngon thật thì làm đồng loạt cho anh em trong Club.

Cũng được cụ ạ, nhưng vấn đề là đặt ở đâu được cái nó có tác dụng thực sự, nghĩa là nó làm bằng thép cứng, chứ hàng bán chợ toàn dùng để trang trí thôi.

Chủ Tịch ơi,

Tình hình là sau 2h search và đọc lòi mắt, em thấy feed back của người dùng với sản phẩm Strut Bar của bọn Luxon Mall (như trên hình) là ổn kụ ạ.
trên forum Hyundai-Kia, nhiều người ở Canada + US cũng ship hàng từ Hàn Quốc về dùng và cho ý kiến tốt.
Ví dụ như link này:

http://www.hyundai-forums.com/sonata-yf-turbo/124991-purchasing-front-strut-bar.html

Hay là em nhờ Chủ Tịch ship giúp em một con về làm chuột bạch, nếu mà ngon thật thì làm đồng loạt cho anh em trong Club.
Ship cái hàng này từ Hàn nghe chừng hơi khoai, dịch vụ ship ở ta hình như chưa có.

flame.eyes

Xe hơi
Thế ạ CT,

Để em thử loay hoay xem có cách nào ship về không :-?

CBR1kk7

Xe tải
Chủ Tịch ơi,

Ví dụ như link này:

Em thấy ở bển đồ này rất nhiều.....
Đồ Hàn thì cũng ko rẻ, nhưng đồ Taiwan thì ngập phố... Giá cũng dịu...
Thật ra em không thấy tác dụng của mấy cái thanh giằng này lắm....
Tham khảo các trang web chơi xe ở bển thấy nói cái này chỉ có tác dụng khi lắp full set (túm lại là quanh xe) và trang bị giảm xóc thể thao cộng với việc phải di chuyển như chạy giải Paris-Dakkar thì mới cảm nhận đc tác dụng....
Cá nhân em thấy ko ăn tiền lắm vụ này....

flame.eyes

Xe hơi
Báo các các Kụ,

Cuối tuần vừa rồi em đã mang xe em sang Hyundai Đông Anh, nhờ được Chủ Tịch sắp xếp nhân sự cứng hỗ trợ. Về cơ bản toàn bộ đồ đạc trong list của em đã được thay. Anh em thợ thuyền 3 người chiến đấu nhiệt tình cả ngày từ 9h sáng đến 7h tối mới xong việc. Em up một số ảnh báo cáo các cụ.

Hạ bánh thay gầm

Xử lý thước lái

Giảm xóc trước lên khung.

Mọi việc khá là ổn thỏa cho 1 ngày chủ nhật, việc còn lại duy nhất là hệ thống nước làm mát không có đủ thời gian xử lý.

Có một chuyện khá hay là sau khi thay đồ vào xong, xe em đi tự nhiên bị kêu. Anh em kỹ thuật ở Đông Anh không chuẩn đoán ra, nên các cậu ấy khuyên quay lại nhờ Chủ Tịch bắt bệnh giúp. Thế là em có cơ hội mò đến đại lý của Lamborghini trưa ngày thứ 2 hôm sau. Chủ tịch ngồi trên xe em chỉ khoảng 10 giây đã bắt xong bệnh và xử lý ngay...hic vụ này em cảm ơn Chủ Tịch lắm ạ ^^.

Nhưng chuyện chưa hết ở đây, vì nóng ruột quá nên hôm nay em nghỉ làm mang xe quay lại Đông Anh để xử lý nốt phần nước làm mát trong xe.
Chủ cũ của xe này chỉ dùng nước lã cho vào máy, nên toàn bộ đường nước bị đóng cặn bẩn gỉ sét toàn bộ. Độ bẩn đến mức ăn mòn các ống dẫn làm bằng kim loại đến mức này:

Bắt đầu tháo hệ thống dây, ống làm mát bắt đầu từ 9h sáng. Đến 2h chiều không xong vì chỉ còn 1 cái ống cuối cùng, hơn 2 tiếng đồng hồ với 4 anh em thợ tìm đủ mọi cách xoay xở....vẫn bó tay. Cuối cùng không còn cách nào khác là đành phải HẠ MÁY...

Và cái ống mà khiến em phải hạ máy nó như thế này này.

Em phải post vụ này lên đây để lần sau anh em trong hội có ai phải xử lý đường nước thì ngay từ đầu nên hạ máy cho nhanh. Thời gian hạ máy chỉ chừng 1h thôi, mà sau đó thì việc làm cực kỳ chạy. Xe Vera của mình máy lớn, đầy chặt trong khoang nên không có tay (khoảng không) cho anh em thợ họ làm. Vì vậy cái kiểu "mổ moi" chỉ phù hợp cho mấy việc Service đơn giản bên ngoài thôi. Chứ làm kỹ tý thì nên xác định hạ máy luôn cho nhanh.

Hạ xong nhìn bộ máy của xe mà sướng các kụ ạ, để canh con Kia Morning của ông bên ạnh thấy nó to bằng nửa con xe của ổng.

Trước đọc bài review con xe này của bác Hải Kar trên mạng, thấy có nhắc đến các thành phần linh kiện của máy là đồ Nhật (mặc dù xe là xe hàn), thì hôm nay nó thể hiện ở đây

(hộp số AISIN)

Còn hệ thống cao áp và kim phun của Borch nữa nhưng em quên không chụp hình.

Tiện một công hạ máy, nên em order thêm cả bộ Bugi sấy luôn làm một thể, nên phải để xe qua đêm chắc hết ngày mai mới xong. Làm xong quả này thì mùa đông sắp tới có phượt lên Tây Bắc cũng chả sợ nữa :D.

Chỉnh sửa cuối:

đen_kịt

Xe buýt
Ah, xe cụ mắt lửa lấy chính là con 30- 6789 đúng ko?