[Funland] Vốn siêu nhỏ có thể liên kết kinh doanh win-win?

coolpix8700

Xe ngựa
...
Trở lại vấn đề, em giả định:
Một hợp tác xã trồng rau (trong HTX này đã bao gồm nhiều hộ cá thể) + 1 bên là kinh doanh siêu thị/ nền tảng thương mại điện tử + 1 bên là công nghệ trồng rau => ra đời 1 thương hiệu A. Ông A xây dựng quy trình QLCL, chính sách thị trường, chiến lược phát triển chung, trong đó các thành viên phải tuân thủ (grab là các cá nhân chấp nhận 1 luật chung và khoác cùng một mầu áo, liên kết giữa nhiều ông có phương tiện với 1 ông có công nghệ thông qua 1 hợp đồng, trong đó cá nhân mang điểm mạnh nhất của mình là phương tiện và thời gian, kết hợp với ông có thế mạnh nhất là công nghệ)
Bác không hiểu lắm về nông nghiệp, nhưng vẫn tìm cách bám vào cái lĩnh vực này!
Nông nghiệp chủ yếu trồng đồ ăn, mà đồ ăn thì người ta ăn hàng ngày, dù nhiều món nhưng yêu cầu là 1 sự cung cấp thường xuyên.
1 doanh nghiệp làm nông nghiệp, nếu là doanh nghiệp kinh doanh tốt thì chỉ giới hạn trong 1 số mặt hàng (càng tốt, số lượng mặt hàng càng ít, nhưng số lượng 1 mặt hàng lại rất cao).
Hàng nông nghiệp cần thời gian, có khi kéo dài đến cả năm. Khi xong 1 lô (1 hay 1 lứa sản phẩm) họ phải bán ngay ra với số lượng lớn (trong chăn nuôi có cái khái niệm "cùng vào-cùng ra")!
Do vậy việc liên kết của bên thương mai không thể chỉ kết hợp với 1 doanh nghiệp (với ra quả có khi không chỉ với 1 vùng) và có khi 1 doanh nghiệp chăn nuôi (hay trồng trọt) cũng không chỉ ký kết được việc bao tiêu với chỉ 1 doanh nghiệp thương mại.
Mấy cái ví dụ của bác không thực tế do mấy điều liệt kê trên!

Chỉnh sửa cuối:

bspvietnam

Xe tăng
Bác không hiểu lắm về nông nghiệp, nhưng vẫn tìm cách bám vào cái lĩnh vực này!
Nông nghiệp chủ yếu trồng đồ ăn, mà đồ ăn thì người ta ăn hàng ngày, dù nhiều món nhưng yêu cầu là 1 sự cung cấp thường xuyên.
1 doanh nghiệp làm nông nghiệp, nếu là doanh nghiệp kinh doanh tốt thì chỉ giới hạn trong 1 số mặt hàng (càng tốt, số lượng mặt hàng càng ít, nhưng số lượng 1 mặt hàng lại rất cao).
Hàng nông nghiệp cần thời gian, có khi kéo dài đến cả năm. Khi xong 1 lô (1 hay 1 lứa sản phẩm) họ phải bán ngay ra với số lượng lớn (trong chăn nuôi có cái khái niệm "cùng vào-cùng ra")!
Do vậy việc liên kết của bên thương mai không thể chỉ kết hợp với 1 doanh nghiệp (với ra quả có khi không chỉ với 1 vùng) và có khi 1 doanh nghiệp chăn nuôi (hay trồng trọt) cũng không chỉ ký kết được việc bao tiêu với chỉ 1 doanh nghiệp thương mại.
Mấy cái ví dụ của bác không thực tế do mấy điều liệt kê trên!
Vâng, em giả định để minh họa mô hình và các thành phần liên kết với nhau thôi ạh. Chứ không phải em lập dự án liên kết sản phẩm nông nghiệp.
Nhân thể cụ chất vấn, em xin giải trình:
Khi 3 ông kia hợp sức với nhau, thì 3 cái đầu về sản xuất + tiêu thụ + công nghệ, họ sẽ đưa ra đc kế hoạch sản xuất và tiêu thụ chính xác nhất, thay vì ông HTX cứ sản xuất tràn lan, hoặc ông bán hàng có thể thiếu nguồn hàng.
Với mong muốn cụ nào tìm ra ý tưởng giải pháp 1 sản phẩm nào đó, một ngành hàng nào đó.
Mong cụ chém tiếp.

Trục

Xe ba gác
Vâng, liên kết có nhiều phương thức, liên kết về vốn, liên kết về công nghệ, liên kết về thương hiệu, liên kết về ngành hàng, liên kết về lĩnh vực.. (Bằng cách nào em bàn sau, còn ví dụ bên "tây" thì nhiều rồi, nhưng em xin phép không đưa ra vì loãng), nhưng tất cả các dạng liên kết này, bắt buộc phải có 1 điểm chung mà các bên phải chấp nhận/thừa nhận nhau, tùy vị thế mỗi bên.
Hiệp hội, là 1 dạng liên kết nghành/lĩnh vực
Hợp tác xã là liên kết về sản phẩm.
Tập đoàn là dạng liên kết sâu nhất, chặt chẽ nhất về vốn, thương hiệu, ngành nghề, công nghệ và thị trường. Trong đó, các công ty độc lập đứng chung 1 tên và chơi chung 1 luật, nhưng vẫn có sự linh hoạt nhất định, (họ là nhóm các công ty độc lâp về pháp nhân, khác hoàn toán cái gọi là tập đoàn của VN) ví dụ lotte thương mại rất mạnh ở VN, nhưng lotte xây dựng chưa chắc.
Trở lại vấn đề, em giả định:
Một hợp tác xã trồng rau (trong HTX này đã bao gồm nhiều hộ cá thể) + 1 bên là kinh doanh siêu thị/ nền tảng thương mại điện tử + 1 bên là công nghệ trồng rau => ra đời 1 thương hiệu A. Ông A xây dựng quy trình QLCL, chính sách thị trường, chiến lược phát triển chung, trong đó các thành viên phải tuân thủ (grab là các cá nhân chấp nhận 1 luật chung và khoác cùng một mầu áo, liên kết giữa nhiều ông có phương tiện với 1 ông có công nghệ thông qua 1 hợp đồng, trong đó cá nhân mang điểm mạnh nhất của mình là phương tiện và thời gian, kết hợp với ông có thế mạnh nhất là công nghệ)
Bàn về vấn đề Cụ giả định thôi nhé
1. Hợp tác xã: nơi có tư liệu sản xuất + nhân lực + vốn chủ sở hữu. Bản thân họ muốn sx bất kỳ một thứ gì, họ cũng phải biết khả năng Cung/cầu của mình.
Tên gọi của họ em gán là: Đơn vị sản xuất.
2. Siêu thị là nơi bán sản phẩm của họ, ta tạm gọi là Chợ. Thương mại điện tử là kênh thông tin, kết nối khách hàng với chợ/ hoặc đơn vị sx.
Vậy Siêu thị và TMĐT em gán tên là Đơn vị Kinh doanh + Tiếp thị.
3. Đơn vị nắm giữ công nghệ sx, họ là ai, họ chính là Người bán thương hiệu, hay nói chính xác, họ bán sp họ có.

Giờ dấu hỏi đặt ra là: Cụ đang muốn là ai trong số 3 cái trên???

sauphich

Xe tải
Em đưa ra một mô hình giả định, để các cụ chém. Vì là giả định, nên các cụ đừng bàn tình huống vô lý, hay hợp lý.

Có 2 người sau:
A là người trồng lúa và nuôi gà. A biết chắc mình tạo ra được gạo ngon, gà chất, nhưng không biết là sẽ bán được cho ai với giá cao, số lượng lớn hơn.

B là người có kinh nghiệm nấu ăn, bán hàng ăn, nhưng không có vốn, không có địa điểm, nên đi bán hàng thuê và nhận lương. B tự tin, nếu mình làm chủ, mình sẽ nấu ngon, bán đc nhiều hơn mức mình đi làm thuê.

A và B hợp tác, vay vốn, thuê địa điểm, thuê thêm nhân công để mở hàng cháo gà với tên CD. Mọi chi phí cho việc vay vốn, thuê cửa hàng, thuê nhân công, đều phải có sự thống nhất của cả A và B.
A tập trung nâng chất lượng gạo và gà, B tập trung nâng cao tay nghề nấu ăn và khả năng bán hàng.

Cả hai thống nhất, chọn phân khúc khách hàng cao cấp dựa trên thế mạnh là nguyên liệu gạo, gà xịn, khả năng nấu ăn ngon, bán hàng tốt.

A PHẢI hiểu A không thể nấu ăn, và CHẤP NHẬN rằng A sẽ mãi là người trồng lúa và nuôi gà nếu như không có B.
B PHẢI hiểu rằng B không thể trồng lúa, nuôi gà và CHẤP NHẬN rằng, B mãi là người bán hàng, nếu như không có A.
Vậy, Phải và chấp nhận trên, là cái giới hạn mà người ta muốn vượt qua để bứt phá. Vừa là nguyên nhân, vừa là động lực với khát khao lên đời. Chứ nếu chỉ bằng lòng với việc nuôi gà, bán cơm thì không cần phỉ hợp tác. Tức là 2 ông này phải có nhu cầu mãnh liệt là trở thành ông chủ của một vừa hàng cháo gà có thương hiệu, chứ không dừng lại ở công việc hiện tại.

Nếu thành công Cả A và B đều sẽ trở thành chủ sở hữu của cửa hàng cháo gà, với thương hiệu CD.

Cái được của A, là vừa mở rộng quy mô trồng lúa, nuôi gà, có đầu ra ổn định, vừa là sở hữu thương hiệu CD.

Cái được của B, là lên đời, được là chủ thương hiệu CD, vừa có công việc ổn định, tự làm chủ, thoải mái thể hiện sở trường của mình.

Khi có gạo ngon, gà chất, người nấu ăn, bán hàng tốt thì khả năng thất bại là ..... THẤP.

Nếu thất bại, A về trồng lúa, nuôi gà, B về đi bán cơm cho người khác.

Phần lỗ sẽ chia đôi, tất nhiên phải chấp nhận rủi ro, chứ chả ai nói làm sẽ 100% thành công.
Cụ đang giả định nên e đưa thực tế để cụ hiểu ngay cả Bill Gates, Steve Jobs, Zach lúc khởi nghiệp đều kết hợp 500 a e và sau đó dần dần khi cất cánh và bay được đều loại dần 500 a e và khợp cổ cánh, quyền mua của 500 a e, kiện tụng đầy ra.

Nên các cụ đừng vẽ ra nhiều, cuối cùng sẽ chỉ là nếu ko khớp nữa sẽ sang khợp nhau, ko hợp thì cụ có mua lại cổ phần góp vốn của e ko và mua lại giá nào cụ thấy hợp lý cho e?

techcombank110

[Tịch thu bằng lái]
Mua bơm xe đứng góc ngã tư cụ ạ.
Số tiền đó quan hệ khéo với Phường thì có chỗ ngồi ổn định. :P
Cảm ơn cụ chỉ giáo nhưng em bị thu bơm mấy lần rồi ạ

techcombank110

[Tịch thu bằng lái]
1. Hợp tác xã: nơi có tư liệu sản xuất + nhân lực + vốn chủ sở hữu. Bản thân họ muốn sx bất kỳ một thứ gì, họ cũng phải biết khả năng Cung/cầu của mình.
Tên gọi của họ em gán là: Đơn vị sản xuất.
2. Siêu thị là nơi bán sản phẩm của họ, ta tạm gọi là Chợ. Thương mại điện tử là kênh thông tin, kết nối khách hàng với chợ/ hoặc đơn vị sx.
Vậy Siêu thị và TMĐT em gán tên là Đơn vị Kinh doanh + Tiếp thị.
3. Đơn vị nắm giữ công nghệ sx, họ là ai, họ chính là Người bán thương hiệu, hay nói chính xác, họ bán sp họ có.

Giờ dấu hỏi đặt ra là: Cụ đang muốn là ai trong số 3 cái trên???
Ai cũng muốn làm đối tượng thứ 3 nhưng mấy ai nằm trong số đó

coolpix8700

Xe ngựa
Trục nói:
Có những thứ công nghệ rất cao siêu, người bán còn phải có khả năng chuyển giao (để chuyển giao phải làm luôn cả khâu mua sắm trang, thiết bị, đào tạo người quản lý, công nhân kỹ thuật,...).
Nhưng cũng có những công nghệ rất tầm thường, ai ai cũng biết, nhưng chỉ vì biết quá rõ rồi không muốn áp dụng.
VN hiện thời có đủ thứ từ đầu này cực đơn giản, tịnh tiến dần đến đầu kia cực phức tạp của công nghệ.
Từ sản xuất nhỏ, đúng hơn là từ ông nông dân đi lên, thì tuyệt đại đa số vẫn rất cần biết đến những thứ hàng ngày ngay trước mắt đang được coi khinh lạc hậu ấy, thứ gì hữu dụng được.
Những thứ này chắc cũng chẳng ai bán được.
Việc thực tế của tụi em bây giờ cũng là đang nhặt nhạnh mấy cách làm rất đời thường, chẳng ai thèm quan tâm ấy!

Trục

Xe ba gác
Có những thứ công nghệ rất cao siêu, người bán còn phải có khả năng chuyển giao (để chuyển giao phải làm luôn cả khâu mua sắm trang, thiết bị, đào tạo người quản lý, công nhân kỹ thuật,...).
Nhưng cũng có những công nghệ rất tầm thường, ai ai cũng biết, nhưng chỉ vì biết quá rõ rồi không muốn áp dụng.
VN hiện thời có đủ thứ từ đầu này cực đơn giản, tịnh tiến dần đến đầu kia cực phức tạp của công nghệ.
Từ sản xuất nhỏ, đúng hơn là từ ông nông dân đi lên, thì tuyệt đại đa số vẫn rất cần biết đến những thứ hàng ngày ngay trước mắt đang được coi khinh lạc hậu ấy, thứ gì hữu dụng được.
Những thứ này chắc cũng chẳng ai bán được.
Việc thực tế của tụi em bây giờ cũng là đang nhặt nhạnh mấy cách làm rất đời thường, chẳng ai thèm quan tâm ấy!
Cụ nói đúng thực tế làm em ôm bụng cười như ma làm.
Trẻ con các nhà, dạy con cái toàn thứ cao siêu, em thì ngược lại.
Thằng lớn hỏi:
Con: Ba ơi cây mạ là cây gì?
Em: mày vác con địa hình của mày ra, ba với mày đi xin ít hạt giống.
Con: Ba ơi, con bò nó như thế nào hả ba?
Em: mấy ngày nữa, vào chủ nhật nắng ráo, mày theo ba, ba chỉ cho con bò ngoài nông trang;
Giờ cháu 16: "Miếng pho mát chỉ có trong bẫy chuột con ạ!, có mỗi câu mà học mãi cũng chưa thông, ngon ăn sao nó không rủ nhà nó làm mà lại rủ mày."

Thằng bé thì:
Con: Ba ơi, cho con $ mua cái abc;
Em: Tiền chúng mày đang để ngoài vườn đó, chở đi mà bán đồng nát, lười lao động như thế thì lấy cái xxx gì mà ăn.
(Hai đứa nhỏ cũn kĩn đi nhặt nhạnh đồng nát, chở ra hiệu gần nhà bán được những 272k).
Em: Mấy đứa, ra làm việc với ba đi, làm thì không ngại việc, lâu dần thành kỹ năng, sau này làm mọi việc sẽ thấy dễ dàng.
Lúc tiêu tiền, ba không tiếc, nhưng những thứ lãng phí thì không thể chấp nhận được, tiền đã mang về đến nhà rồi, 1 đồng cũng phải quản cho tốt.

tunggiang185

Xe tăng
thời điểm này vốn nhỏ thì cứ đầu tư chứng khoán đến 30/4/2021. Trong thời gian này thì có thể tính toán phương án hợp tác. Đến 30/4 là góp tiền hoạt động
Lâu bỏ bu. Em cứ chiều cấy tối gặt cho nó nhanh ợ.

Trục

Xe ba gác
Đối tượng 3 thì nó chứa đầy chất xám, kỹ năng, kinh nghiệm rồi.
Nó xui bà con như sau: "Cử nhân lên núi nuôi bò, kiếm xxx tỉ /năm".
Bà con: ơ cái này ngon rứa, mình bắt chước thôi.
Vài năm sau: Ơ, mình bị nó lừa à?

Trục

Xe ba gác
Lâu bỏ bu. Em cứ chiều cấy tối gặt cho nó nhanh ợ.
Cấy như cụ còn nhìn thấy đồng tiền nổi tăm trước khi chìm, chứ thả lung tung, tăm còn chả được ngắm nó nổi như nào. Em thề! :D

tunggiang185

Xe tăng
Cấy như cụ còn nhìn thấy đồng tiền nổi tăm trước khi chìm, chứ thả lung tung, tăm còn chả được ngắm nó nổi như nào. Em thề! :D
Đúng mà cụ. Cái kiểu thả lung tung k những mất hút mà mua cái bực vào mình có khi. Em là em can.

Trục

Xe ba gác
Trong phạm vi bài này, em chỉ đưa ra mô hình hợp tác quy mô siêu nhỏ giữa những người có các điều kiện sau:
1/ có sản phẩm trực tiếp sản xuất, hoặc
2/ có kinh nghiệm bán hàng (trong nước, quốc tế) online hoặc qua kênh đại lý, hoặc
3/ có kinh nghiệm làm app, web, seo...
4/ có kinh nghiệm quản trị, xây dựng , vận hành hệ thống quản lý sản xuất, bán hàng.
...
Em sẽ update tiếp.
Em thật lòng hỏi cụ nhé, cụ lôi một nhóm người ô hợp, để đánh giá kinh nghiệm của họ, nhằm liên kết họ lại.
Để đánh giá được một người thực sự có kinh nghiệm, sẽ mất thời gian, và cụ có đủ thời gian để liên kết các mảnh ghép rời rạc đó.

Qua việc đọc bài viết này thì em có nhận xét sau:

1. Cụ là người sống trên mây, chẳng biết gì về làm ăn cả.
2. Đưa ra một thông tin quá lớn, gây nhiễu loạn để đạt được một mục đích nào đó (không phải mục đích là liên kết để thành công, vì trong tay cụ chưa có một cái gì - một dự án làm sản phẩm đã được đặt tên chẳng hạn. Mục tiêu không có, mục đích không có, nhân lực vật lực thì hô hào 500 anh em mạng).

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Đúng mà cụ. Cái kiểu thả lung tung k những mất hút mà mua cái bực vào mình có khi. Em là em can.
Chuẩn rồi Cụ, tiền đã mang được về đến nhà rồi, thì tiêu gì cũng phải tính.
Tiền mồ hôi mà, phải trả bằng thời gian, sức khỏe mới có được, thả lung tung thế nào được.

bspvietnam

Xe tăng
Em thật lòng hỏi cụ nhé, cụ lôi một nhóm người ô hợp, để đánh giá kinh nghiệm của họ, nhằm liên kết họ lại.
Để đánh giá được một người thực sự có kinh nghiệm, sẽ mất thời gian, và cụ có đủ thời gian để liên kết các mảnh ghép rời rạc đó.

Qua việc đọc bài viết này thì em có nhận xét sau:

1. Cụ là người sống trên mây, chẳng biết gì về làm ăn cả.
2. Đưa ra một thông tin quá lớn, gây nhiễu loạn để đạt được một mục đích nào đó (không phải mục đích là liên kết để thành công, vì trong tay cụ chưa có một cái gì - một dự án làm sản phẩm đã được đặt tên chẳng hạn. Mục tiêu không có, mục đích không có, nhân lực vật lực thì hô hào 500 anh em mạng).
Dạ, cụ cứ chém.
Nhưng để trình bày một đề án kinh doanh thì đây không phải chỗ phù hợp cụ ạh.
Lý do là đây

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
À, hóa ra là để chém gió, thế mà cụ trả lời các còm khác như đúng rồi. ;))
Cụ phải note thêm là: bài viết chỉ mang tính chém gió, mọi kinh nghiệm, kỹ năng là do các bạn tự tưởng tượng ra. OK.?

Trục

Xe ba gác
Dạ, cụ cứ chém.
Nhưng để trình bày một đề án kinh doanh thì đây không phải chỗ phù hợp cụ ạh.
Lý do là đây
Vậy cụ đang nằm ở điều em phán đoán.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái khó của mấy ông theo lời kêu gọi sờ tát úp là biết và thấy được cái gì, biết mình có thể làm được gì và đủ sức kiên định theo đến bao nhiêu lâu và quan trọng nhất là vận may sẽ mỉm cười những lúc nào.
Của khó người khôn, chẳng có cái gì được không cả. Vốn ít thì như con mèo nhỏ, tìm mấy con chuột nhắt may ra bắt được thì vẫn còn giữ được chúng, nếu không sông đầy cá mập. Chúng không chỉ cướp mấy con chuột nhắt, mà vốn dù chỉ tý thôi chúng cũng chẳng tha.
TV hôm nay vừa đưa tin cái vụ mới nhất chụp hình miễn phí đã lừa được khối cụ già!

Trục

Xe ba gác