[Thảo luận] Với tinh thần phấn khích của chuyến đi đầu tiên em xin bày tỏ với các cụ

xeruabo2

Xe điện
Kỷ niệm lần đầu 1 mình cầm lái của cụ cũng vui, nhưng chưa nhiều "chiến tích" lắm. Lần đầu sau lấy bằng, em cũng làm 1 quốc Nam Định như cụ nhưng nhiều "chiến tích" lắm.

Đầu tiên là lấy xe khỏi chỗ thuê (con matiz ghẻ) lên cầu CD được 1 đoạn thì có tiếng leng keng dưới gầm và còi ứ kêu, thấy bà con đi 2b qua mặt cứ chỉ chỏ chả hiểu ra làm sao, muốn dừng lại mà không dám dừng vì trên cầu biết là cấm dừng rồi, qua cầu rồi mà cũng không dám dừng vì chả biết đoạn đó có cấm dừng không, rồi cũng tìm chỗ đỗ lại xem sao. Thì ra cái còi nó rụng còn mỗi sợi dây điện kéo nó leng keng dưới gầm.

Nhặt còi lên quay lại chỗ thuê xe bảo nó lắp lại xong đi tiếp. Vừa lên đầu cầu thì... tắc...ự, xe khộc khộc vài cái rồi chết lịm. Đang lên dốc cầu, đạp côn, đề lại không nổ, loay hoay thế nào xe tụt xừ vào đầu ông xe tải đi sau, ăn chửi tùm lum. Hóa ra là hết xăng, nhảy xuống, mấy chú GT trực ở đầu cầu chạy ra làm em vã hết mồ hôi vì sợ bị phạt, may quá hóa ra các chú chạy ra xúm vào đẩy hộ tạt ra ngoài đê. Mua tạm can xăng xe máy đổ vào chạy lòng vòng đi tìm cây xăng, thế là bon bon về NĐ.

Cái còi vừa lắp lại đi được 1 lúc thì nó kêu bé dần rồi tịt lịm, muộn rồi, phải đi thôi, đành học tập các bác ngoại quốc, nói không với còi, tiếp tục hành trình. Chắc các cụ rất khó hình dung tài mới, xe ghẻ mà chạy đường trường không còi nó như thế nào. Vâng, em bò mất hơn 3h đồng hồ mới về đến TP Nam định ạ, không vượt bất cứ xe nào, thậm chí cả xe máy, có mỗi đoạn cao tốc PV là chạy được trên 60, còn lại dưới 50 hết.

Vừa qua TP (em về làng ạ) được 1 đoạn thì trời nhá nhem tối, giời tự dưng đổ mưa, đèn con matiz ghẻ sáng...gần bằng đèn dầu, chả biết đường đâu ruộng đâu. Đang dò dẫm bò thì nghe lục khục tay lái, rồi nó cứ nhao về bên phụ, thôi xong, xịt lốp òi, haiz. Thế là đội mưa xuống hì hục kích, thay lốp, lạy giời cái xe ghẻ đó nó vẫn có kích và lốp dự phòng chứ không thì tèo. Thay quả lốp dự phòng vào, lên chạy, thấy tay lái cứ giật đùng đùng như thằng nghẹo đi chấm phẩy, xuống kiểm tra lại xem xiết lốp cân chưa, thấy vẫn ổn. Nhưng không thể chạy quá 10km/h, dò dẫm dăm km với chiếc xe thọt và đèn dầu trong trời mưa rào thì tìm đươc hiệu vá. Hóa ra cái lazăng dự phòng nó méo vặn vỏ đỗ, vá lại quả lốp xịt lắp vào rồi té. Tổng cộng quảng đường từ HN về quê 100km lẻ chút mà đi hết 5 tiếng:P.

Chưa hết, buổi tối về quê chui đầu xe vào sân qua cái cổng hẹp thì ngon lành, sáng hôm sau không thể nào lùi ra được vì cổng chật quá, ngõ hẹp lại xuống dốc và có cái rãnh nước phía sau, chỉ kinh tụt mi.t xuống đó. Loay hoay chán cuối cùng phải hô hào bà con...khênh nhấc đ.ít xe sang 1 bên mới chui ra được. Toát cả mồ hôi.

Quên mất, còn 1 "chiến tích" nữa là tí thì em cho 1 chú 2b lên nóc tủ vì cam tội tạt đầu lái mới. Về gần đến nhà, qua cửa khẩu Phúc Xá, đường đông, em đã rà phanh, về số, chân đỡ côn, từ từ bò qua giao cắt, qua gần hết cửa khẩu rồi, vừa tăng số, nới côn, đang chuẩn bị nhấn ga thì nhoằng 1 phát 1 chú Spacy lượn vèo qua đầu từ bên lái để chui vào cửa khẩu, quả thực nó lao đến giữa đầu xe mà em há hốc mồm, chân cà cuống đạp luôn....ga... xe rú lên phát, rất may là xe MT và chân kia đang đặt ở chân côn nên ngắt côn kịp, rồi đạp phanh cái két... Thằng Spacy thoát nạn vọt sang bên kia. Hồn vía em lên mây luôn, phê vật.

Công nhận lần đầu cầm lái đi xa tự sướng thích thật.
Chào cụ tri , đọc cmt cuả cụ nhiều mà hôm nay mới nhận ra đồng hương đấy .

ks.quyet

Tháo bánh
em là cứ dừng xe lại là kéo phanh tay đã

CLPT

Xe tải
chuyện của các cụ hay quá em chẳng dám kể chuyện của em.

868

Xe máy
Cụ kể hay thật đới. E cũng vừa làm một cua về quê chơi. Em mới lấy bằng tuần trước xong :D. Cảm nhận: PHÊ :D
Cảnh báo: những thằng đánh võng trước mũi xe của lái mới là những thằng ngu nhất thế gian.

Chỉnh sửa cuối:

anhbuon01n

Xe máy
Kụ chủ làm chuyến Sài gềnh về thì đừng hỏi lun.hị hị

BinhminhCDS

Xe buýt
Thân chào các cụ otofun .Chúc các cụ 1 tuần mới vui vẻ .
Chả là hôm nọ em có xin ý kiến và kinh nghiệm của các cụ đường về Nam Định,cũng có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau ,nhưng hôm nay em vừa về đến Hà Nội ,vội viết bài này báo cáo với các cụ .Với các cụ tài già thì em xin ý kiến góp ý đúng sai chỉnh sửa cho em ,còn với tài mới như em thì là 1 bài học cho các cụ .
+ Sáng t2 : Qua chỗ bác Lâm Ạnh ở Trần khát trân ,thuê con Getz .Chỗ bác này thủ tục nhanh và linh hoạt vãi :P (cái này chuẩn ,có mỗi đồng chí ngồi đó ,ít noí ,chả biết thế nào ,có người cho là khinh khỉnh ,nhưng e nghĩ ko phải ,cũng ko có gặp bác Lâm ở đó) .Giá 450k\ngày + 100k qua đêm .
+Bắt đầu hành trình .Thú thực lần đầu ngồi 1 mình ,cơ mơ run vãi các cụ ah ,em ko nhơ phải làm gì ,bắt đầu hòa vào làn xe cộ đông như mắc cửi .Hic,em vừa đi vừa nín thở ,vửa lo va quệt lại lo ko đúng làn xxx nó hỏi ...Em nóng hết cả người .Cho đền chô hầm vượt kim liên em chờ đèn đỏ rồi rẽ trái về Giải Phóng ý ahj ,đi chả biết thế nào ,có bác taxi vọt lên nhìn em cười nhăn :-B rồi lắc đầu (em xl cụ nào đó ,em chả biết em mắc lỗi gì ah:P mong lượng thứ ) .
Ra đến Pháp Vân ,em thề e ko biết lúc đó em có thở ko nữa ,em đậu xe sang phải ,bật <> rồi mở cửa thở dôc ,hic .Sau đó em hít sâu lấy bình tĩnh .
+ Bắt đầu đoạn cao tốc ,hơ hơ ,em châp hành nghiêm chỉnh tốc và làn ,luôn nhường ,he he thế cũng nuột các bác ah ,đến đoạn cầu vượt Liên Tuyền ,em rẽ vô ,quả thật đg đẹp mà cho 80 thì quá xá ức chế .Các cụ biết ko ,đến đoạn qua cột thu phí ,em run đến mãi mới rút đc tiền .hihi.Thế cũng hết quãng đg cao tốc .
+ Bắt đầu đoạn quốc lộ 21 về Nam Định ,em chú ý khoảng cách và ko chạy quá 50 ,hihi ,sau em mới biết là chỉ có 1 số đoạn cầm trên 50 thôi :P .Em cũng chủ động nhường và ko vượt bao giờ ah ,qua mấy chạm xxx em cười đểu ,bố *** sợ ,đi đúng là + tốc mà .Chỉ có băn khoăn là đoạn vặch liền cấm trên 50 mà sao xe khách Thái Bình ,Nam Định chạy vượt ,lạng lách chèn xe khác ,xxx có đứng đó chỉ cạp nong vào mặt và chửi ,chả thấy động đậy biên bản hay dừng xe ,dư thế là dư lào hả các cụ [..] ,bảo sao GT éo khá đc ah .Cái này anh # chưa giải quyết đc.
+ Vâng .lúc lên HN ,là sáng nay ,em đi tự tin hơn nhiều ah ,chủ động xin vượt và nhươg ,nhưng đến đoạn thu phí cầu vượt ah ,từ Hà Nam rẽ ra đó ah .Chạm trưởng ra nhờ em cho 1 thằng cu nó đi cùng ,he he ,em đưa 30k nhưng nó nói thôi và đi qua ,đc 1 đoạn ,có 1 chú nup sau cái cột ,bắn tốc ah ,em nge thằng ku nó nói ,xxx này tên Việt và chỉ bắn chiều HN - Nam Định thôi ah .
Về đến chỗ bác Lâm Anh trả xe ,tổng thiệt hại là 550k thuê xe + 250k xăng + 500k xước xe b-( (cái này ko phải lỗi em ah ,hic ,tại thăng bạn sinhan đểu)
+ KHi đi vào thành phố ,em xin ý kiến các cụ ah ,bác biết HN thì lắm ngã 4 + 3 ,em dừng lại bao giờ cũng dữ khoảng cách khoảng 2m với xe trước (có đúng ko ah ) ,em để số 1 và thả chân ga (em để MO toàn trôi về sau ah) ,cái này nên hay ko ah
Em khuyên các cụ nào mới lấy bằng ,cứ mạnh dạn lên ,chọn 1 cung đường như em là ok đấy ah ,rồi làm 1 chuyến ,hãy quên xxx đi ,nghiêm chỉnh châp hành luât ,nhường xe khác ....Như em ,đến bây giờ em tự tin hẳn ,có thể noi là 1 bước tiến dài hàng trăm km:-ss .Ai cũng lần đầu các bác ah .hihi
Em xin hết ,ah có thông tin là đoạn cầu vượt mới về Nam Định chuẩn bị tăng phí gấp đôi = 60k đó ah ,
Chúc mừng cụ có chuyến đi thành công! Mà cụ ở tp Nam định à. Em hay về đó lắm :)). Quê em mà.
Cái đoạn bôi đậm ấy ạ. Nếu nó tăng thế thì để cả nhà nó đi cụ nhé :)).
@ Tribute : Em sợ cụ rồi đấy.
Mới đầu ai chẳng như các cụ. Có lái mới thì mới có tìa già chứ. Hồi đầu mới lái em cũng bị táng suốt mà. :))

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Chúc mushy cụ lần đầu an toàn, tiép tục phát huy

Dungha

Xe điện
Công nhận lần đầu sướng thật :D. Cụ làm xước xe là nhà xe sướng rồi. vết xước 500k thì họ không sửa luôn đâu. Chính xác là chả sửa, cứ để thế cho người sau thuê.

hnvn1234

Xe điện
Ai cũng có lần đầu cả.
Lần đầu của em có kỷ niệm hài hứoc: Đến thu phí Bắc Thăng long, loàng ngoằng thế nào tì luôn bánh trứoc bên lái vào vỉa của bục thi phí, tiến không đựoc, lùi không xong, đằng sau thì một hàng dài đứng chờ. May có ông xe sau lên lùi ra cho.
Nhưng cũng chỉ có vụ đó, sau này thi chay tít luôn, em xin thề chưa va chạm với xe nào và cũng chưa đựoc xxx hỏi thăm lần nào.

scorp

Xe buýt
Cảm giác lần đầu tiên "làm chuyện ấy" sướng thật phải không hả cụ :)). Chúc cụ luôn lái xe an toàn :D

sayonara

Xe máy
Bac này mới kinh, lái đầu mà như thợ chuyên nghiệp, thú thật em đi gần năm mới thay được lốp dự phòng đấy, hehe. Chuc mừng bác

MsLove

Tháo bánh
Ôi, em nhớ "lần đầu tiên" của em quá :((

Inocent

Xe buýt
lần đầu của e thế này: sếp có người quen bán lại cho con xe tải 1 tấn 25 cho công ty. Vậy là hồn nhiên bảo mày sang lấy rồi ra chỗ làm thùng xe cho nó đo. 1 thằng đèo đến nhà ông kia bằng xe máy để lấy xe. Đi từ trong làng, ra phố, ngã 3 ngã 4 đủ cả rồi sang đường quay, lùi xe vào của hàng... cứ gọi là vãi hết cả mồ hôi ra nhưng không bị lỗi gì cả. sau này lái ngon rồi thì lại bị xước xát mấy lần toàn những tình huống rất đơn giản.

nghienruou

Xe điện
chúc mừng cụ! mỗi chuyến đi là một kho kinh nghiệm tích lũy!

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hồi 5 năm trước cháu mới học lái xe được 2 buổi. Chỉ nhớ ông thầy dạy cho đi đến số 3. Cuối năm Cty vợ liên hoan tất nhiên ở tận Tây Hồ mà đường thì lạnh. Đi taxi thì thường quá. Thế là em mượn xe thằng bạn gần nhà. Nói thật mặc dù đi chưa tốt và xử lý tình huống cũng chậm chạp nhưng có điều sự thành công ngoài mong đợi của buổi hôm đấy thì 90% là sự tự tin. Sau cái ngày đầu tiên ra ngoài đường, lần sau cháu đi bạo và thạo hơn hẳn. Nghĩ lại cũng liều nhưng nhiều lúc phải thế mới lên tay được. :P

gLong

Xe tải
Các kụ làm nhà em lại nhớ đến cái buổi ban đầu lưu luyến ấy :)) Nhà em thì không đi xa, chỉ lòng vòng vành đai rồi về mấy tuyến đông đông trong thành phố để luyện phản xạ thôi. Mà lần đầu tiên lên xe là nhà cháu chạy luôn AT. Đi 1 vòng từ chợ Long Biên, lên Nghi Tàm rồi Lạc Long Quân, về Láng, Nguyễn Chí Thanh rồi Huỳnh Thúc Kháng phang thẳng Thái Hà - Chùa Bộc. Cả quãng đường đó chả vấn đề gì, đến khi về tới nhà thì bị 2 chú xxx động cầm đèn pin rọi thẳng vào mặt, nhà em định dừng lại xem các chú ấy hỏi han gì thì chợt nhớ là bằng thì vứt trong túi hồ sơ mới lấy, quên chưa bỏ vào xe. Thế là xe gần dừng hẳn thì nhà em vui chân thế nào nhá chân ga phát nữa sang thẳng bãi gửi xe rồi đi bộ về, thấy các chú ấy vẫn còn tiếc nuối lắm :))
Tới lần thứ 2 thì nhà em đã liều hơn, chở cả vợ, phi ra đường đúng giờ tan tầm, cứ thẳng tiến Nguyễn Khuyến lên Cát Linh, Giảng Võ rồi vòng xuống Kim Mã mua đồ cho con. Xe thì như nêm cối, nhích từng tí một. Nhưng sau cái lần thứ 2 ấy thì nhà em ra đường là tự tin lắm, tắc đường mình còn chả sợ, huống hồ là đường rộng thênh thang :))

t_rex

Xe buýt
Hí hí em thấy các cụ mới lái khổ nhỉ. Em có bằng 2 năm sau mới có xe (trong thời gian ấy ko lái lần nào). Lái luôn mà chả sợ gì cả. Quất đường trường chở CQ đi Hải Dương ăn cưới luôn. MỌi người ngồi bảo ơ em lái ngon nhỉ.
Em cũng thấy ngon. :D :D :D

tahnhbill84

Xe hơi
khà khà. chuyến đi xa đầu tiên của em cũng là về Nam Định đó, nhưng vì sợ chạm trán với xxx nên em chủ động đi sớm lắm, 5h xuất phát và suốt quãng đường cả đi cả về 360km em ko gặp vấn đề giề thời gian em đi là lần đầu là 4h cho 180km nhưng bjo em chỉ đi mất hơn 3h thôi. em cũng có lời khuyên với các cụ mới lái đường xa là nên chủ động đi sớm vì mình chưa thuộc đường nên đi sớm đỡ bị ảnh hưởng của giao thông.