[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

khongthuphi

Xe điện
Sau khi rời Sở LĐTB&XH, em đến Sở GTVT. Người em gặp đầu tiên là bác Bảo vệ, bác từng là chuyên viên của Sở nay đã về hưu. Em đưa chuyện ông Mười Sơn ra kể, bác bảo vệ nhớ ra ngay và hỏi: bây giờ anh Mười Sơn ở đâu? Mắt ông rưng rưng, vì ông đã có thời là lính của ông Mười những năm sau giải phóng. Em xin lên gặp Giám đốc sở, ông bảo khoảng 15h30 cháu quay lại, bây giờ lãnh đạo đang đi công tác chưa về.
Còn hơn 1 tiếng đồng hồ chờ đợi em quyết định đến Nghĩa trang LS Trảng lớn thăm mộ một người, anh hy sinh khi trên đường tiến về Giải phóng Sài Gòn 30/4/1975.

Câu chuyện về anh Hảo cũng là điều làm em trăn trở. Ngôi mộ chỉ có duy nhất 1 dòng họ tên ngoài ra không có 1 thông tin nào nữa. Để nhận đây là mộ người quen cùng quê em không dám chắc, nhiều lúc lòng tin và sự linh cảm giúp cho mình có những quyết định chính xác. Trong trường hợp của anh Hảo em không dám mạo hiểm. Nhưng em vẫn đến thăm anh!

khongthuphi

Xe điện
Đúng 15h30 em quay lại Sở GTVT, bác bảo vệ dẫn vào gặp lãnh đạo nhưng tất cả đều đi công tác chưa về, em xin gặp Chánh Văn Phòng sở. Tiếp em là đ/c Chánh VP chừng 35 tuổi, ngồi ở ghế đá ngoài sân, nghe em trình bày, đ/c nói: Em mới về công tác tại sở được 4 năm, có nghe nhắc đến tên bác 10 Sơn nhưng em không biết, hồ sơ cán bộ lưu trữ bên em chỉ được nhiêu đây (đưa tay ra gang), chắc chắn không có của bác ấy đâu. Khó đấy anh ạ! Để em hỏi lại mấy bác lãnh đạo đã nghỉ hưu xem sao đã nhé!
Em "tấn công": Thời gian của tôi không có nhiều, hơn nữa bác 10 Sơn cũng chưa biết chết lúc nào, đè nghị anh giúp tôi hai việc thôi!
Thứ nhất: Anh làm cho tôi giấy xác nhận bác 10 Sơn đã từng có thời gian công tác tại sở từ năm đến năm...
Thứ hai: Xác nhận luôn bác ấy khi nghỉ việc đã được thanh toán chế độ gì chưa, nếu kèm theo chứng từ thì tốt nhất. Tất cả các ý kiến trên đều lập thành văn bản và có chữ ký con dấu của Sở GTVT!!!
Cúng như các cơ quan công quyền khác, đ/c Chánh VP lại hứa sẽ giúp đỡ hết sức nhưng không cho thời hạn. Đến nay đã 10 ngày rồi nhưng chưa có tín hiệu trả lời, hôm qua (25/10) em đến Sở GTVT thì được bác Bảo vệ thông báo toàn bộ cơ quan đang làm việc với Bộ GTVT vào kiểm tra nên không có ai tiếp!

quangpx83

Xe đạp
Có 1 chi tiết quan trọng là vợ ông Mười, cụ đã liên lạc chưa, cả mấy đứa con nữa...

Tiếp tục rot mời cụ chủ ! Cố gắng nhé cụ ! Việc nghĩa cũng nên làm đến đầu đến đũa !

khongthuphi

Xe điện
Em cũng vào hóng chuyện của Cụ.
Vâng em mời cụ cùng hóng!

Có 1 chi tiết quan trọng là vợ ông Mười, cụ đã liên lạc chưa, cả mấy đứa con nữa...
Tất nhiên là em quan tâm hàng đầu rồi cụ! Nhưng đã hơn 30 năm họ bặt tin nhau. Vợ ông và 3 đứa con về Sài gòn lấy chồng mới từ những năm 1984-1985.

Tiếp tục rot mời cụ chủ ! Cố gắng nhé cụ ! Việc nghĩa cũng nên làm đến đầu đến đũa !
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ.

khongthuphi

Xe điện
Bác bảo vệ sở GTVT cung cấp cho em tên một vài người cùng công tác với ông Mười thời gian sau giải phóng, nhưng tất cả đã nghỉ hưu và sông ở đâu thì bác bảo vệ không rõ. Suy nghĩ một lúc bác ấy cho em biết có 1 người là em trai của một người ngày xưa công tác cùng ông Mười, hiện giờ đang làm Giám đốc Công ty vận tải ô tô, thuộc sở GTVT. Em phóng ngay đến bến xe TN, vào trụ sở Cty VT xin gặp Giám đốc. Anh Giám đốc còn khá trẻ người Ninh Bình tiếp chuyện em, khi hỏi đến ông Mười Sơn ban đầu anh không nhớ, sau một hối trò chuyện thì anh chợt nhớ ra, nhưng anh nói là bậc con cháu chỉ nhớ mang máng thôi, may ra anh trai thì nhớ. Em xin số ĐT của người anh và ra về.
Suốt 10 ngày qua em đến gõ cửa khắp nơi từ Sở LĐTBXH, sở GTVT, Tỉnh đội, Hội CCB, sở Công an, đồng thời em cũng đi truy tìm những người từng biết ông Mười, hễ có thông tin gì là em phăn tới cùng.

khongthuphi

Xe điện
Hầu hết các cơ quan ban nghành không cung cấp được thông tin gì. Ngay cả khi làm việc với Phòng Quản lý HC&TTXH của Công an tỉnh cũng không được giúp đỡ nhiệt tình. Em chỉ xin kiểm tra lại xem ông Mười ngày trước có được cấp CMND hay chưa, nhưng các đ/c Công an cũng không giúp đỡ.
Mọi việc có chiều hướng bế tắc.

Đêm ngày 23/10, em chợt lóe lên ý định căn cứ vào Huy chương của ông Mười được tặng, em nghĩ đến việc đến Ban Thi đua-khen thưởng của Sở Nội vụ lục tìm hồ sơ của ông. Lúc này là 21h15, em "xợt" mặng tìm được số điện thoại của đ/c Phó ban Thi đua-khen thưởng của sở Nội vụ. Mặc dù đêm khuya nhưng em vẫn gọi điện cho đ/c Nam, nghe em trình bày, đ/c hẹn 8h sáng ngày mai lên sở NV làm việc.
Sáng hôm sau em tìm đến Ban Thi đưa-khen thưởng, em mừng quá khi tìm được bộ hồ sơ ngày trước(năm 1983) của ông Mười lập để đề nghị Nhà nước cấp Huy chương Kháng chiến. Em xin được photo và chứng thực sao y bản chính của sở Nội vụ. Cũng từ bộ hồ sơ này em phát hiện ra nhiều điều về quá trình hoạt động của ông Mười.
Đây là tờ khai cá nhân của ông được lãnh đạo các cấp phê chuẩn đề nghị.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Như phần trước em đã chém, quan trọng nhất lúc này là em phải làm cho ông Mười cái Chứng minh nhân dân, nếu không có CMND thì không thể làm được bất cứ việc gì.
Nhưng cái khó là ông Mười không có nhà cửa, không có hộ khẩu, không đăng ký tạm trú bất kỳ đâu.
Em lại phải đi đến gia đình ông Hai Tằng thuyết phục ông bà cho ông Mười được nhập hộ khẩu vào gia đình ông bà, một việc không đơn giản ở thời buổi này!

khongthuphi

Xe điện
Đi nhiều nơi từ Tây Ninh, Long an, TpHCM tìm hiểu "điều tra" cuối cùng em tìm được cho Ông Mười 4 người đ/c đã từng chiến đấu và công tác với ông trước đây. Các bác ấy giờ đã nghỉ hưu và ở rải rác. Người lớn tuổi nhất là 84 tuổi, người nhỏ nhất là 65 tuổi.
Khi nghe em kể hòan cảnh ông Mười, ai cũng xúc động và bất ngờ, không nghĩ ông Mười lại có hoàn cảnh éo le như vậy. Để tìm được những người này em phải nhờ rất nhiều thông tin từ nhiều người, kể cả việc em liên lạc Hội cựu chiến binh TpHCM, Bộ Tài Chính phía nam (xin số điện thoại Ban liên lạc Hội CCB Ban kinh tài Trung ương Cục Miền nam)...
Sáng ngày 25/10/2013, em đã mời được các bác ấy về gặp ông Mười tại Thị xã Tây Ninh, bác lớn tuổi nhất đang nằm bệnh viện Thống nhất (TpHCM) nên không lên TN được. Gặp nhau mừng mừng, tủi tủi, ông Mười không nhận được ai trong số đó cả, ông đã quên hết nhưng mọi người vẫn còn nhớ ông. Trò chuyện một lúc thì ông sôi nổi hẳn lên và nhớ lại hết.
Lúc đến chở ông Mười đi, ông vui lắm: Để bác mặc cái áo dài tay cho nó đàng hoàng cháu nhé!

Ông nóng ruột ngóng chờ mọi người.

"Anh Mười ơi, sao đến nông nỗi này vậy anh? Tàn tạ quá vậy anh?"

Qua giây phút xúc động, họ lại như ngày xưa, cười nói, chọc ghẹo nhau, vui vẻ ôn lại thời oanh liệt trên rừng.

chube_way

Xe tăng
cánh cửa mở rồi cụ chủ,những cố gắng của cụ giúp cụ Mười dần sáng hơn,cố lên cụ nhé.

khongthuphi

Xe điện
Mọi việc không hề đơn giản như vậy đâu cụ ạ.

antheo_noileo

Xe điện
Mọi việc không hề đơn giản như vậy đâu cụ ạ.
cụ gửi bài đăng báo, em nghĩ sẽ có tác dụng đấy
có thể môt số đông đôi cũ củ ông 10 biêt được và có thêm sự trợ giúp để ông 10 tim được lại mình

khongthuphi

Xe điện
cụ gửi bài đăng báo, em nghĩ sẽ có tác dụng đấy
có thể môt số đông đôi cũ củ ông 10 biêt được và có thêm sự trợ giúp để ông 10 tim đợc lại mình
Tuần trước đã có nhà báo lên tâyninh gặp em, xin đưa đến gặp ông mừoi. Sau một ngày tác nghiệp cậu ấy đã bỏ chạy, vì đến cơ quan nào cũng bị từ chối tiếp xúc, lý do vì bận.

tuangiangqbth

Xe tải
Xem hết 10 trang em thấy rưng rưng, chúc cụ chủ tìm lại cho ông 10 danh dự và yên ấm lúc cuôí đời.

khongthuphi

Xe điện
Một tuần mới bắt đầu. Chúc các cụ/mợ sức khỏe và thành công trong công việc!
Tuần này sẽ nhiều việc phải làm cho ông Mười. Hy vọng sẽ tốt đẹp để có chuyện kể hầu các cụ/mợ!

mi pha

Xe hơi
thương quá nhỉ??? 1 quân nhân có huân chương hạng nhất mà sinh sống thế này sao???

huyhai

Xe buýt
Mong cho cụ Mười tìm lại được những gì đã mất, sống thanh thản yên ấm lúc cuối đời. Cụ chủ tốt quá, Chúc cụ thành công.

kienkid

Xe container
Không biết có phải là tàn dư của chiến tranh không.

Trạng thái
Thớt đang đóng