Vô thủy vô chung - 2

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Vấn đề là em gúc gồ thì gúc nó nói Nhện không bay được (em cũng nghĩ thế) mà hôm nay thì ngược lại.
Hay em phát hiện loại Nhện mới trên thế giới :D vớ vển em đặt tên con nhện này là nhện Óp phơ chứ chẳng chơi :D
Các cụ khai sáng em phát em còn giải thích với F1 (2 bố con nhìn tận mắt nó bay)
Bay thì phải có cánh chứ, nhện lại không có cánh thì chỉ thăng thiên bằng cách cuộn tơ thôi.
Hay là cụ với chưa tới cái đường tơ của nó? hay là cái rác nhỏ bay lên và cụ hoa mắt?...
Em trùng quan điểm với bác Trâu ở trên là hoa mắt.
Nhưng em còn nghĩ bác chủ thớt nên đi kiểm tra thị lực, đồ rằng đã có sự mai một vì không nhìn thấy sợi tơ treo con nhện nên trông như con nhện nó bay =))

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Em trùng quan điểm với bác Trâu ở trên là hoa mắt.
Nhưng em còn nghĩ bác chủ thớt nên đi kiểm tra thị lực, đồ rằng đã có sự mai một vì không nhìn thấy sợi tơ treo con nhện nên trông như con nhện nó bay =))
Loài này là côn trùng họ nhện, nó có cánh và bay được đấy. Loài côn trùng cánh cứng Ptinidae có chiều dài ngắn 1-5mm, màu nâu hoặc đen, và có nhiều chân dài, mảnh đi đến tên gọi chung của nhóm: nhện côn trùng cánh cứng.

gaconcongchuong

Xe tải
Vâng, em nhớ mang máng là cụ có avata con rùa, nhưng ko nhớ tên nick của cụ. Câu chuyện của cụ em nghĩ là nó như " 1 thông điệp của ng âm" điềm báo và cụ là ng nhân thông điệp đó cụ ạ. Còn đi sâu thì khéo nhiều cụ lại bảo em giải thích kiểu mê tín thì nó ko hay. Cứ tạm hiểu là vậy và em tin câu chuyện của cụ là thật:)
Vâng em cũng nghĩ giống cụ!
Cảm ơn cụ!:)

hoalocvung

Xe điện
Em hôm nay vui các cụ ạ. Sinh được thêm đứa con gái theo thỏa nguyện của mẹ nó., lúc về già có người chăm bẵm , nhất là chải tóc cho mẹ.Nay về tới nhà lập cái lá số tử vi., thoáng buồn lo cho con gái. Mệnh vô chính diện.,la đà độc thủ tại sửu .là cách hay còn tốt thì không. Chỉ muốn con gái mình yên lành. Nhưng la đà độc thủ thì ôi có thành công cũng lao công khổ tứ cả đời. Em tâm sự vậy các cụ chia sẻ với e nhé. Có kiến giải để e đỡ bùn chút
Đà la chứ nhể ;)) buộc cái con Đà la này vào 1 chỗ, kiếm 1 con Chính tinh cho VCD đỡ bồng bềnh là ổn cả gì đâu mà buồn hả cụ:))
Đà la nguy hại nhất là ở Đất của Thiên La Địa Võng - tại đất đó bao Anh hùng cái thế bỗng phút chốc thành Hổ giấy. Chứ tại Sửu thì ko lo
Kình Dưong - Đà la : như đạo quân của Thủy quân lục chiến ứng phó ko phức tạp mấy đâu

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Đà la chứ nhể ;)) buộc cái con Đà la này vào 1 chỗ, kiếm 1 con Chính tinh cho VCD đỡ bồng bềnh là ổn cả gì đâu mà buồn hả cụ:))
Đà la nguy hại nhất là ở Đất của Thiên La Địa Võng - tại đất đó bao Anh hùng cái thế bỗng phút chốc thành Hổ giấy. Chứ tại Sửu thì ko lo
Kình Dưong - Đà la : như đạo quân của Thủy quân lục chiến ứng phó ko phức tạp mấy đâu
Thủy quân lục chiến mà lại còn viễn du lên vùng sơn cước phỏng lão?:D

trauxanh

Xe lăn
Loài này là côn trùng họ nhện, nó có cánh và bay được đấy. Loài côn trùng cánh cứng Ptinidae có chiều dài ngắn 1-5mm, màu nâu hoặc đen, và có nhiều chân dài, mảnh đi đến tên gọi chung của nhóm: nhện côn trùng cánh cứng.
Ớ ờ, bác này giỏi thật, cụ xichlo có nhẽ hết théc méc rồi...

dodomummim

Xe tải
Con la đà nầy ở nam giới cũng ổn. Nhưng ở nữ nó chẳng lành gì. Ở mệnh có cả " khúc xương" . Thôi bớt đc phần nào. Mặt xấu nhưng biết làm thơ...
Em đang gõ nhớ đến câu thơ của cao bá quát có la đà ...chém luôn ., hãi thật
Em chúc mừng bác có con gái đã, niềm ao ước của em đấy mà chắc cả đời này em chả đẻ được con gái...

Còn bác đừng lo lắng quá, đâu khắc có đó bác ạ, "mặt xấu" mà có duyên còn hơn khối đứa vô duyên hềnh hệch. Con còn bé bác đừng xem và nghĩ gì, cứ chăm bẵm cho con tốt đi rồi đâu khắc có đó. Phải thằng con em mới là lá số xấu dã man, đi cấp cứu ốm đau tất cả các viện lớn ở HN, nhưng rồi cuối cùng nuôi cũng lớn bác ạ. Có con là có lộc, bác có con gái là em mừng cho bác rồi :)

ThôiKệ

Xe tăng
Có người hỏi Đức Phật:
  • Ngài có phải là Thượng đế không?
Đức Phật trả lời:
  • Không
Lại hỏi:
  • Là một Bậc Thánh?
  • Không.
  • Là một vị Thần?
  • Không.
  • Vậy Ngài là người thế nào?
  • Ta là người đã Giác Ngộ

Nghe đến đoạn này, XPQ lại hỏi:
- Thế Ngài có còn là một chúng sinh ko?
Nghe thế, Ngài liền xoa đầu XPQ và... :))

Chỉnh sửa cuối:

cxo

Đi bộ
Hi, thớt buồn em ném hòn sỏi.
Lại nói, từ một cục đất người ta nặn thành một bức tượng, bức tượng đem bán ngoài chợ. Khi đó có người mua họ mua tượng về. Mua về xong, họ cho bức tượng ngồi trên một cái bàn gỗ, mua thêm đia hoa quả, thanh thủy... rồi mời tượng ăn. Họ ngồi tâm sự với bức tượng này, nào chuyện ăn ở, sống và họ cầu xin bức tượng ban cho sự may mắn.
Bức tượng vẫn là bức tượng, họ biết, bởi, bức tượng không biết ăn, không biết nói, không biết cười, không biết đi. Vì vậy tượng không thể ăn và nghe những điều tâm sự của họ.
Để giải thích được hiện tượng trên, chỉ có thuyết niềm tin, thuyết này truyền vào lòng tin cho họ, họ tin sẽ được che chở, được hạnh phúc vì thế họ mới ngồi, quỳ tâm sự với bức tượng đó. Vì thế, có niềm tin là có hạnh phúc và tôi hạnh phúc vì tôi có niềm tin.

whitehorsena

Xe hơi
Chu nhat ma thot vang qua. Cac cu ap dung ca luat lao dong vao day nua a.

Nhạc

Xe container
Lại nói, từ một cục đất người ta nặn thành một bức tượng, bức tượng đem bán ngoài chợ. Khi đó có người mua họ mua tượng về. Mua về xong, họ cho bức tượng ngồi trên một cái bàn gỗ, mua thêm đia hoa quả, thanh thủy... rồi mời tượng ăn. Họ ngồi tâm sự với bức tượng này, nào chuyện ăn ở, sống và họ cầu xin bức tượng ban cho sự may mắn.
Bức tượng vẫn là bức tượng, họ biết, bởi, bức tượng không biết ăn, không biết nói, không biết cười, không biết đi. Vì vậy tượng không thể ăn và nghe những điều tâm sự của họ.
Để giải thích được hiện tượng trên, chỉ có thuyết niềm tin, thuyết này truyền vào lòng tin cho họ, họ tin sẽ được che chở, được hạnh phúc vì thế họ mới ngồi, quỳ tâm sự với bức tượng đó. Vì thế, có niềm tin là có hạnh phúc và tôi hạnh phúc vì tôi có niềm tin.
Ko phải mua về đặt lên mời ăn hoa quả là ngồi tâm sự cầu khấn
trước pho tượng đc đâu cụ nhé. Còn làm những lễ nọ lễ kia để thần thánh hiển linh vào đấy rồi sau đó quỳ trước tượng là quỳ trước thần thánh.E hóng được thế : D

lewin

Xe điện
Nghe đến đoạn này, XPQ lại hỏi:
- Thế Ngài có còn là một chúng sinh ko?
Nghe thế, Ngài liền xoa đầu XPQ và... :))
... Và Ngài bất giác chưởi : cha tiên nhân anh ... Đua đòi đú đởn quá , đã trọc đầu lại còn rẽ ngôi ! :-"

Ps : Ngài mắt đã mờ chân đã chậm ! Hic !

Chỉnh sửa cuối:

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Ko phải mua về đặt lên mời ăn hoa quả là ngồi tâm sự cầu khấn
trước pho tượng đc đâu cụ nhé. Còn làm những lễ nọ lễ kia để thần thánh hiển linh vào đấy rồi sau đó quỳ trước tượng là quỳ trước thần thánh.E hóng được thế : D
.. còn lễ Khai quang điểm nhãn... Hô thần nhập tượng - Lễ an vị.. không hề đơn giản.

lewin

Xe điện
Chết , có phải âm hồn nhà cxc ko ? Cứ xe đập mà đập lại chuyển xe đập điện à ? :D

metalins

Xe tăng
Cụ Vừng cho em mạn phép hỏi tò mò thêm về chuyện cụ kể. Vụ bát hương hóa cả bó thì khả năng toàn bộ bên trg bát hương cháy hết rất nóng và ủ rất lâu. Ở trg nhà có khi nửa ngày đến cả ngày. Ko thể thắp hương đc vì cắm que nào là chân hương cháy gãy ngay. Ko biết lúc đó hương cụ cắm thêm đó có bị như vậy.

Em thì ko đọc hay tìm hiểu như các cụ ở đây, em nhớ có phim hài Death at the Funeral năm 2007 cũng có thể phần nào gần với những gì các cụ bàn luận trên này (theo nhận thức hạn hẹp của em). Dù tốt dù xấu xảy ra cũng là điều tự nhiên, kể cả khi chúng ta cố gắng gượng ép để theo ý mình mong muốn thì kết quả của điều gượng ép ấy cũng sẽ là một sự tự nhiên ko dễ biết trc đc. Phải chăng cái đó gọi là Duyên ạ? Em đoán đạo diễn kết hợp yếu tố nhạo báng trực diện của phương Tây với triết lý nhân quả phương Đông.

Em đánh võng thớt đi một tý, cụ/mợ nào ko thấy phù hợp thì bỏ qua cho em nhé :)

trauxanh

Xe lăn
Cái này là tất yếu của cuộc sống con người ta thôi. Ai cũng có nhu cầu xây dựng biểu tượng (hay thần tượng) tùy theo sự thúc giục cá nhân. Nên trong cuộc đời người ta có thể chỉ có một thần tượng, hay có rất nhiều thần tượng tùy theo là con người đó đơn giản hay phức tạp.
Có người lấy tiền là thần tượng, mặc dù tiền cũng chỉ cơ bản là kim loại thường, là xen lu lô (sau này có thêm pô ly me)...rồi in ấn vài hình lên đó, thế là có giá trị.
Có người lấy cha mẹ làm thần tượng do công lao và đức độ của thế hệ trước mà con người cụ thể cảm nhận được.
Có người lấy lãnh tụ đã chết lâu rồi làm thần tượng, lấy danh nhân làm thần tượng...thậm chí bọn trẻ còn lấy K-Pop singger làm thần tượng đến nỗi có thể bỏ ăn bỏ ngủ...bỏ nhà luôn.
Nhiều nhiều loại thần tượng lắm, cũng do là nhu cầu tâm linh, tâm lý, khát khao vươn lên, sự thán phục, sự giải thoát...
Các loại thần tượng đó có thể nhất thời, và cũng có thể là cả đời tùy theo sự sâu sắc và sự tổng kết tự thân các lựa chọn đó.
Và đất, là loại vật liệu cơ bản, luôn gặp và dễ thực hiện cho mọi ý tưởng, chưa kể đến cái ý nghĩa triết học sâu xa của "Đất".
Sự lựa chọn chỗ dựa tinh thần là nhu cầu không ngơi nghỉ của con người, bất kể già trẻ lớn bé, giới tính, hoàn cảnh sống...và ai lựa chọn thì cũng có cái lý của người ta, ai không chọn cái đó thì chắc chắn sẽ phải chọn cái khác. Người nào không còn động lực để lựa chọn cái gì đó nữa, thì chắc không còn tồn tại.
Pho tượng chỉ là pho tượng, nhưng đó là nơi người ta gửi gắm niềm tin, ước mơ và sự cứu rỗi. Giá trị của nó rất lớn với người lựa chọn nó, và là giá trị tinh thần. Chính vì vậy pho tượng bằng đất hay bằng vàng chỉ có giá trị khác nhau khi người ta muốn bán nó đi thôi.

trauxanh

Xe lăn
Cụ Vừng cho em mạn phép hỏi tò mò thêm về chuyện cụ kể. Vụ bát hương hóa cả bó thì khả năng toàn bộ bên trg bát hương cháy hết rất nóng và ủ rất lâu. Ở trg nhà có khi nửa ngày đến cả ngày. Ko thể thắp hương đc vì cắm que nào là chân hương cháy gãy ngay. Ko biết lúc đó hương cụ cắm thêm đó có bị như vậy.

...Em đánh võng thớt đi một tý, cụ/mợ nào ko thấy phù hợp thì bỏ qua cho em nhé :)
Em không nhớ nội dung cụ đang hỏi cụ Vừng ở đoạn nào, nhưng cứ chen ngang trước lão ấy để bàn với cụ một chút thế này:

Bát hương hóa thì có hai dạng cụ ạ. Hóa âm thì cháy hết chân hương phần cắm sâu phía dưới, kiểu hóa này nóng âm ỉ rất lâu như cụ đã nói, và phần chân hương phía trên lại không bị cháy mà đổ rạp ra các phía. Còn hóa dương thì lại chỉ cháy trụi phần trên, nhưng phần chân hương cắm sâu lại không cháy.
Vậy cụ cần chi tiết thì đợi cụ Vừng nói lại xem vụ cháy đó là dạng nào nhé.

metalins

Xe tăng
Em không nhớ nội dung cụ đang hỏi cụ Vừng ở đoạn nào, nhưng cứ chen ngang trước lão ấy để bàn với cụ một chút thế này:

Bát hương hóa thì có hai dạng cụ ạ. Hóa âm thì cháy hết chân hương phần cắm sâu phía dưới, kiểu hóa này nóng âm ỉ rất lâu như cụ đã nói, và phần chân hương phía trên lại không bị cháy mà đổ rạp ra các phía. Còn hóa dương thì lại chỉ cháy trụi phần trên, nhưng phần chân hương cắm sâu lại không cháy.
Vậy cụ cần chi tiết thì đợi cụ Vừng nói lại xem vụ cháy đó là dạng nào nhé.
Em cám ơn cụ Trâu đã giải thích, em nhắc đến đúng là hóa âm rồi. Cụ Vừng có đoạn ra thắp hương ở Am bên cạnh đó. Các cụ cho em hỏi thêm hóa âm, hóa dương ý nghĩa có như nhau ko? Chuyện hóa này nhiều khi liên quan đến tâm linh vì gắn với một vài hiện tượng, sự kiện ko giải thích đc nhg cũng có khi là trùng hợp ngẫu nhiên các yếu tố gió, lửa, khí... mà cháy bùng.

Chỉnh sửa cuối: