[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

Tĩnh Lặng

Xe tải
Hôm trước em có ông bạn rất thân gọi điện hỏi vay 1 tỏi. Hỏi vay việc gì? Đáp: tôi vay hộ cho 1 ông bạn rất thân, hẹn 1 tháng trả. Hỏi: sao biết 1 tháng trả? Đáp: ông kia hẹn tôi 1 tháng trả, đang rao bán mảnh đất rồi.
Em đành từ chối.
Vẫn đang suy nghĩ mình có lỗi với bạn không? Nếu không thì bạn mình có dễ tính và tin người quá không?
Cho vay mất bạn. Có điều kiện, đúng hoàn cảnh cho luôn có khi đỡ lăn tăn

Diep1979

Xe container
Tôi bằng tuổi thớt, 2 năm trước mua được cái chung cư thì vay gia đình, họ hàng một nửa. Làm IT, 2 job một lúc, tất cả chi phí + trả nợ vẫn dư trên 2 chục mỗi tháng. Hồi đó cũng nhiều người gạ đầu tư bđs, cổ phiếu, vàng, bitcoin mà lười. Giờ đợi người yêu học nốt cao học rồi cưới. Thấy cuộc sống cũng chill chill.
Cụ thế là giỏi đấy
Nhà cháu 4x mà vẫn ngửa tay xin vk tiền ăn sáng, xăng xe đây này 😅

Diep1979

Xe container

caisua

Xe lăn
Em thì cũng chỉ cho vay trong hạn mức mình sẵn sàng chấp nhận mất thôi. (Tuỳ mối quan hệ).
Còn bản thân thì cực kỳ hạn chế chuyện đi vay.
Tiền tỏi em chỉ cho anh em ruột mượn, đến hàng cháu ruột thì chỉ tiền trăm và hỏi rõ lý do. Đến bạn bè thân cũng chỉ dám cho mượn tiền chục còn vì ảnh hưởng ko lớn, bạn thường thường hoặc qua cầu vay hộ thì 2 tuần lương thôi. Bạn cụ vay hộ cả tỏi thì vui tính quá.
Em mua cho thằng nhóc con xe PKL có 400 thôi mà còn bị mụ nhà giận 2 bố con cả tháng ko thèm nói câu nào, nó xin tiền đăng ký còn ăn mắng

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Cái giá phải trả do gặp may mắn nhất thời tưởng rằng mình giỏi + Ko tính được đường lùi ...cái này nhiều người bị chứ ko ít /:)
Giống y cu bạn em, mua mảnh 700mil, sau mấy năm lãi 6 lần, đi học đầu tư lớp này lớp kia, hớp vào cái lk của anh Lô va trong ĐN, nhà ko thấy đâu mà mồm đắng ngắt.
Cái gì cũng phải đổ mồ hôi, thấy đỏ tưởng chín là hỏng bét.

Diep1979

Xe container
xe xịn thế
e già rồi
ko dám mua pkl, sợ dắt nặng, dễ đổ
Có tuổi lại đam mê cái môn bóp, nhả này cụ ạ 😁
Lâu mẫu dỗi vk là phóng đi đâu đó xa xa vài ngày rồi về 😀

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hê hê
Gấu nhà cháu bẩu: "Ông chỉ cần ngoan, thế thôi" 😅

Mà cháu chạy con này, grap cũng bí bách 😂

Gấu nhà cụ yêu cầu thế là quá cao đấy. Gấu nhà em nó bảo ông cứ ăn hại thôi cho vợ con đỡ khổ chứ đừng phá hại nữa :))

toyota219

Xe điện
Giống y cu bạn em, mua mảnh 700mil, sau mấy năm lãi 6 lần, đi học đầu tư lớp này lớp kia, hớp vào cái lk của anh Lô va trong ĐN, nhà ko thấy đâu mà mồm đắng ngắt.
Cái gì cũng phải đổ mồ hôi, thấy đỏ tưởng chín là hỏng bét.
Aqua fi na hả cụ🤔🤔🤔🤔

Tĩnh Lặng

Xe tải
Em thì cũng chỉ cho vay trong hạn mức mình sẵn sàng chấp nhận mất thôi. (Tuỳ mối quan hệ).
Còn bản thân thì cực kỳ hạn chế chuyện đi vay.
Em sợ nhất đi vay. Vay xong chỉ lo chắt bóp trả nợ. Có người nợ em mấy chục có người nợ hơn trăm mà mấy năm chả thấy nói gì, chắc họ quên rồi.

Diep1979

Xe container
Gấu nhà cụ yêu cầu thế là quá cao đấy. Gấu nhà em nó bảo ông cứ ăn hại thôi cho vợ con đỡ khổ chứ đừng phá hại nữa :))
Chắc cụ ăn nhiều hơn nhà cháu 😂
Nhà cháu cứ dỗi là vác xe đi phượt vài ngày một mình, gấu lại nhắn tin bảo: "Thế không về ăn cơm à?" 😁

xe đạp Japan

Xe tăng
Em sợ nhất đi vay. Vay xong chỉ lo chắt bóp trả nợ. Có người nợ em mấy chục có người nợ hơn trăm mà mấy năm chả thấy nói gì, chắc họ quên rồi.
Chắc họ xác định quên cho nhẹ đầu cụ à. Chỉ có người cho vay là sót ruột.

red_dragon88

Xe tăng
Nick cụ 2019 mà tầu ngầm được gần chục năm nhỉ? :)

Cụ rất bản lĩnh khi dám dùng đòn bẩy để đầu tư đất, em rất khâm phục.

À mà nợ không trả được mới là vỡ nhé, chứ như cụ là chưa vỡ đâu :D
Em thấy ai đầu tư đất đều dùng đòn bẩy cả mà, thế nên mới có chuyện khi thị trường ảm đạm thì chả ai mua cả vì mua vào còn lâu mới đẩy đi được lấy tiền đâu trả lãi.

anphudong

Xe tăng
Ờ ờ, bóc ngắn cắn dài thì rủi ro cao lắm, nếu tiền mình có đến đâu đầu tư đến đó thì thị trường lên xuống cũng kệ thôi, lúc nào được giá thì quất đi thu tiền về. Nhưng kiểu đó thì ko giàu nhanh được, âu cái gì cũng có giá của nó, đã xác định dùng đòn bẩy thì khi nó gãy sẽ xảy ra tai nạn thôi.

nvk155

Xe điện
Ông anh em phá sản xe cũng bán sạch, giờ tự kỷ ám thị ở nhà vì giờ ra đường đi xe máy không quen.
Không quen không phải vì không đi được mà hình ảnh từ trước h là thanh đạt, đi lại bằng ô tô.
Ông ấy không thể chấp nhận khi người khác nhìn thấy ông ấy lạch cạch cái xe máy.
H đang loay hoay sang trader :(
Quan sát thế hệ trước cháu thấy có ít nhất 4 kiểu: hán danh, hám tiền, hám việc, hám quyền. Về già phá sản khổ con cháu.
ông hám việc cứ vẽ việc ra làm, làm rất tốn kém mà chả thành công được, làm nhỏ thì cũng ko chịu làm vì làm to nó quen rồi. Cứ loay hoay làm nọ chai nhưng ko biết kiến thức đã quá lạc hậu.
Ông hám danh thì vẫn mải oai sĩ, tiền có cũng nhoằng cái hết. Con cháu cho xèng như muối bỏ bể. Lúc khó khăn bí xèng còn có thể dùng tí thủ đoạn để “móc” xèng con cái anh em.
Ông hám tiền thì đỡ, nhưng nặng nghiệp thời trẻ để lại. Con cháu khó khăn ko ai muốn giúp… xã hội quay lưng.
Hám quyền thì cháu ko rõ, “phá sản” chắc nhà nc nuôi
Chốt lại là đừng ham quá, biết điểm dừng. Biết đc cái gì của mình, cái gì không phải.

Chỉnh sửa cuối:

savisevic

Xe tải
Tiền tỏi em chỉ cho anh em ruột mượn, đến hàng cháu ruột thì chỉ tiền trăm và hỏi rõ lý do. Đến bạn bè thân cũng chỉ dám cho mượn tiền chục còn vì ảnh hưởng ko lớn, bạn thường thường hoặc qua cầu vay hộ thì 2 tuần lương thôi. Bạn cụ vay hộ cả tỏi thì vui tính quá.
Em mua cho thằng nhóc con xe PKL có 400 thôi mà còn bị mụ nhà giận 2 bố con cả tháng ko thèm nói câu nào, nó xin tiền đăng ký còn ăn mắng
Những đứa trẻ được đút bột vào mồm thường chả làm được gì