[Thảo luận] Vỡ mồm khi lần đầu đi UBER - 400k/Lê Đại Hành - Mỹ Đình

pious

Xe hơi
Hôm nay em có tí kinh nghiệm đau thương khi lần đầu đi UBER, các bác rút kinh nghiệm để đừng bị ngu như em nhé.

Chả là em có mấy thằng em nó quảng cáo về UBER nhiều quá, nên sáng hôm nay vừa mưa vừa rét gọi taxi đi làm khó quá nên mới thử UBER để gọi xe xem sao.

Máy em vốn cài UBER từ trước nhưng chưa bao giờ xài đến. Hôm nay mở lên thấy toàn tiếng Anh, mình mày mò 1 lúc thấy không có chỗ nào cho chuyển đổi ngôn ngữ sang tiếng Việt (tiếng Anh em hơi dốt) thôi đành liều cứ dùng thử vì nghĩ chắc nó cũng đơn giản vì em đã sử dụng ứng dụng gọi taxi rồi.

Sau 1 vài thao tác gọi xe, lướt thấy giá 6000đ/km, sau đó nó hiện lên cái số rất to là 3.9

Em nghĩ nó là cái mã xác nhận gì đó mà hàng ngày rất nhiều trang web đang áp dụng. Chắc chẳng sao, cứ thế em nhập theo.

Kết quả là sau khi kết thúc hành trình trên chiếc Kia Morning từ Lê Đại Hành - The Garden em đã phải trả số tiền lên đến 393.000đ. Hơi bị sốc nhưng phần mềm nó tính tiền ra rồi mình vẫn phải trả thôi các bác ạ.

Hóa ra là số tiền em trả đã bị nhân lên gần 3-4 lần. Bình thường em đi tãxi Thanh Nga hoặc Morning thì mất khoảng 120-130k. Tự dưng mất 400 cho 1 cuốc xe đi làm em cảm thấy đau đớn tâm can quá.

Thực ra mình dốt tiếng anh là lỗi của mình thôi, nhưng em thấy ức chế là phần mềm của UBER không thể chuyển sang ngôn ngữ tiếng Việt. Em có nhờ 1 số chuyên gia mà cũng ko chuyển được. Nếu như nó có tiếng Việt thì em đã có thể cân nhắc trước khi bắt đầu chuyến đi đau thương này.

Quãng đường là 11km hay 15km?

Thêm 1 tình tiết nữa mình mới phát hiện ra. Dường như chuyến đi đã bị UBER kéo dài ra hơn so với bình thường. Đây là quãng đường mình đi làm hàng ngày nên dù có đi đường nọ hay đường kia thì cũng chỉ 11km là cùng. Đằng này UBER đã đo đạc kiểu gì mà lên đến 9.7 dặm tương đương 15,52km.

Như vậy quãng đường đã bị kéo dài ra thêm 40-50%. Cứ cho rằng UBER sử dụng công nghệ định vị GPS để đo đạc quãng đường nên mình đồng ý là không thể chính xác như công tơ mét gắn trên ô tô được. Nhưng sai số đến 40-50% thì hơi vô lý.

Mình đã đo thử quãng đường và lộ trình trên google maps và được kết quả như sau:

Lộ trình thì có 1 chút khác, (ở chỗ đường vẽ màu đỏ) nhưng về cơ bản thì chiều dài quãng đường cũng không có khác biệt nhiều so với đường lộ trình màu xanh: Lê Đại Hành - Đại Cồ Việt - Xã Đàn - Tây Sơn - Nguyễn Trãi - Phạm Hùng - The Garden.

Các bác có thể thấy Google Maps cũng đo được quãng đường có 10.7km. Sai số 10% đi nữa thì cũng không thể nào ra được quãng đường 15.52km của UBER.

Liệu đây có phải là hành vi ăn gian của UBER không các bác?

Chỉnh sửa cuối:

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Đúng rồi bác!

Tiền xe chỉ có 101k thôi. Surge chảge là tiền phải trả thêm khi dịch vụ "hot" quá, ở đây là thiếu xe quá. Họ thông báo trc rồi, bác đồng ý ấn mới đi nên họ ko sai... mấy. Lỗi do ngôn ngữ.

Mưa gió bác bắt xe khác khó khăn. Uber thì họ nhận, nnưng nói trc là giá cao. Em nhớ dịp ra svd Mỹ Đình, nủa đêm về, các bác taxi hét 400 về NTSo em vẫn phải gật. Hồi đó đi xem ca nhạc

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Bổ sung:
- giá "nhận cuốc chạy" là 5k. Bác huỷ đi là mất 5k đó
- tiền quãng đg chạy là 78k
- tiền theo giờ bác ngồi trên xe là 18k
Tổng cộng 101k là giá bình thg

Khi surge charge, bác bị tính thêm phần (78+18)x3.9 làm tròn thành 292k. 5k ban đầu ko bị chạc

Bigisbest

Xe container
Hôm nay em có tí kinh nghiệm đau thương khi lần đầu đi UBER, các bác rút kinh nghiệm để đừng bị ngu như em nhé.

Chả là em có mấy thằng em nó quảng cáo về UBER nhiều quá, nên sáng hôm nay vừa mưa vừa rét gọi taxi đi làm khó quá nên mới thử UBER để gọi xe xem sao.

Máy em vốn cài UBER từ trước nhưng chưa bao giờ xài đến. Hôm nay mở lên thấy toàn tiếng Anh, mình mày mò 1 lúc thấy không có chỗ nào cho chuyển đổi ngôn ngữ sang tiếng Việt (tiếng Anh em hơi dốt) thôi đành liều cứ dùng thử vì nghĩ chắc nó cũng đơn giản vì em đã sử dụng ứng dụng gọi taxi rồi.

Sau 1 vài thao tác gọi xe, lướt thấy giá 6000đ/km, sau đó nó hiện lên cái số rất to là 3.9

Em nghĩ nó là cái mã xác nhận gì đó mà hàng ngày rất nhiều trang web đang áp dụng. Chắc chẳng sao, cứ thế em nhập theo.

Kết quả là sau khi kết thúc hành trình trên chiếc Kia Morning từ Lê Đại Hành - The Garden em đã phải trả số tiền lên đến 393.000đ. Hơi bị sốc nhưng phần mềm nó tính tiền ra rồi mình vẫn phải trả thôi các bác ạ.

Hóa ra là số tiền em trả đã bị nhân lên gần 3-4 lần. Bình thường em đi tãxi Thanh Nga hoặc Morning thì mất khoảng 120-130k. Tự dưng mất 400 cho 1 cuốc xe đi làm em cảm thấy đau đớn tâm can quá.

Thực ra mình dốt tiếng anh là lỗi của mình thôi, nhưng em thấy ức chế là phần mềm của UBER không thể chuyển sang ngôn ngữ tiếng Việt. Em có nhờ 1 số chuyên gia mà cũng ko chuyển được. Nếu như nó có tiếng Việt thì em đã có thể cân nhắc trước khi bắt đầu chuyến đi đau thương này.

Ờ, hay ở điểm là toàn tiếng Anh nhưng riêng "TIỀN MẶT" thì tiếng Việt chuẩn, ko cãi cọ vào đâu được :D.

Prado2014

Xe đạp
Thế là bác chưa bao giờ đi uber rồi, ở đâu cũng vậy. Tôi đi uber bên Mỹ cũng phải đợi khi nào hệ số nhân chỉ còn 1.2 hoặc 1.5 thì mới bắt đầu chấp nhận đi.

pious

Xe hơi
Em vừa nhận thấy quãng đường đã bị ăn gian thêm 50%. Các bác xem lại giúp bài viết em mới chỉnh sửa

leathers

Xe hơi
Ngày mưa chắc nó thế cụ ạ. Lần sau cụ đi đâu gọi cho em. 8k/1km + cafe anh em giao lưu :)

dungphp

Xe điện
Toàn tiếng Anh thì bịp bợm ghê nhỉ

nobody2011

Xe tải
Thế là bác chưa bao giờ đi uber rồi, ở đâu cũng vậy. Tôi đi uber bên Mỹ cũng phải đợi khi nào hệ số nhân chỉ còn 1.2 hoặc 1.5 thì mới bắt đầu chấp nhận đi.
Em chửa đi Uber bao giờ, nhưng qua đây cứ mạnh dạn hỏi các cụ đã từng xài Uber là: có nhiều trường hợp xuất hiện hệ số surge charge ko? Hay hệ số này chỉ xuất hiện trong 1 số TH đặc biệt thôi?

pious

Xe hơi
Em chửa đi Uber bao giờ, nhưng qua đây cứ mạnh dạn hỏi các cụ đã từng xài Uber là: có nhiều trường hợp xuất hiện hệ số surge charge ko? Hay hệ số này chỉ xuất hiện trong 1 số TH đặc biệt thôi?
Em có thử lại mấy lần thì hệ số nhân nó gần như là 100% bác ạ.

otoboi

Xe tải
Thế này thì cũng chiêu trò ra phết nhỉ. Đi xe thường cho lành các cụ nhỉ

xebongac

Xe buýt
ai đi U 1 lần rồi ko bao giờ đi U nữa. chắc nó xin tự rút lui khỏi cuộc chơi chứ ko cần bị cơ quan công quyền ép rút.

ubisapro

Xe trâu
Nhìn cái hệ số nhân mà em muốn chạy thêm uber quá:)) rét mướt, cao điểm e chơi tuốt, x2 là ấm lắm rùi. Vãi uber:))

cutitbaby11

Xe hơi
uber với grab có khác nhau nhiều k bác,e toàn đi grab thấy ok, mà nghe uber nhiều vụ quá nhỉ, chưa thử uber bao h