Vô lăng trả lái chậm sau khi chỉnh độ chụm ?

zero4803

Xe buýt
em mới đưa Altis đi chỉnh xong giờ qua những đoạn quay đầu vô lăng trả lái chậm hơn trước,khi vo lang tự quay gần hết, còn khoảng 1/4 vô lăng vẫn phải dùng tay tự trả là sao nhỉ các cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

laixesecon

Xì hơi lốp
em mới đưa Altis đi chỉnh xong giờ qua những đoạn quay đầu vô lăng trả lái chậm hơn trước,khi vo lang tự quay gần hết, còn khoảng 1/4 vô lăng vẫn phải dùng tay tự trả là sao nhỉ các cụ ?
do trợ lực lái, cảm biến của trợ lực và khi làm thước lại không chuẩn cũng gây ra hiện tượng

zero4803

Xe buýt
Mò mãi đc clip minh họa đây ạ,các cụ để ý 1/4 vòng cuối vẫn phải trả bằng tay

laixesecon

Xì hơi lốp
Em nói thật sự đừng giận muốn biết tại sao thì mang ra kiểm tra có tư vấn mà cụ cứ đăng lên trả được cái gì đâu vẫn đẩy tay. Còn em nói xe cụ nghi bơm trợ lực nhưng không hẳn tại sau khi đi chỉnh chum bị em nghi người ta làm căng tay qua nên vòng xe không nhả hết nên sau cụ chỉnh chụm tìm chỗ chuẩn. em cũng là gara tư vấn vậy mong có gì em sai cụ bỏ qua:)):)):)):))
(Bánh xe nó có độ chụm (nghiêng), độ nghiêng bánh xe này khiến xe có xu hướng đi thẳng. Do đó khi cụ văn vô lăng (xe không còn đi thẳng) thì sẽ xuất hiện phản lực kéo vô lăng quay về vị trí đi thẳng. Xe đi càng nhanh thì lực kéo vô lăng càng mạnh, tay lái càng ổn định. Nguyên tắc của vô lăng khi tự trả về)

zero4803

Xe buýt
có thể do vừa mới đảo lốp trước ra sau,lốp sau mòn ít hơn nên mới bị thế thì phải

tunghoangyen

Xe hơi
Xe cỏ KNM em vừa chỉnh độ chụm và góc lái cũng bị vậy, vô lăng trả lái chậm và không về được vị trí cân bằng. Còn nữa là sau khi chỉnh thì đánh lái nặng như không có trợ lực vậy :(

zero4803

Xe buýt
Xe cỏ KNM em vừa chỉnh độ chụm và góc lái cũng bị vậy, vô lăng trả lái chậm và không về được vị trí cân bằng. Còn nữa là sau khi chỉnh thì đánh lái nặng như không có trợ lực vậy :(
cụ ra chỉnh lại đi,nguyên nhân của e là do đảo lốp ko hợp lý, phải cân lazang & đảo lại.Kq xe nhẹ như trước :D

tunghoangyen

Xe hơi
cụ ra chỉnh lại đi,nguyên nhân của e là do đảo lốp ko hợp lý, phải cân lazang & đảo lại.Kq xe nhẹ như trước :D
Thanks. Cụ cân vành ở đâu vậy? Xe mình đem ra hãng để reset cảm biến góc lái mà không được, vì KNM đời 2010 không cho reset. Thợ hãng bảo chỉ có Forte đời 2011 trở đi mới reset được :(( có lẽ phải cân vành giống xe cụ thật. Mà hôm đi chỉnh độ chụm bên Tidefun mình chỉ thấy họ cho lốp vào máy quay vòng tròn, thỉnh thoảng lấy búa gõ gõ chừng 2-3 phút là ok.
Cụ cân vành như thế nào? có phải tháo lốp ra rồi mới cân chỉnh không?

zero4803

Xe buýt
cụ ra tirefun cân lại cũng được,cân lazang ko phải tháo lốp gì cả chỉ cần tháo kẹp chì rồi cân bt.Quan trọng là đảo lốp đến khi nào tay lái nhẹ thì thôi

trunggt2007

Xe tải
Góc đặt bánh xe bao gồm có: góc nghiêng ngang bánh xe,góc nghiêng ngang trụ đứng,góc nghiêng dọc trụ đứng,và độ chụm bánh xe,tổng hợp các thông số góc đặt bánh xe này làm ảnh hưởng tới lực đánh lái,và tính ổn định lái (là khả năng tự quay lại vị trí chuyển động thẳng sau khi quay vòng)... em nghĩ xe bác có hiện tượng này có thể là do thợ chỉnh các góc đặt bánh xe chưa chính xác khi bác đi điều chỉnh độ chụm rồi

cuongkunhb

Xe tải
Xe em vừa đy làm căn chỉnh chụm lại cũng bị. Đy lái thẳng nhưng đánh lái nhiều ko tự trả lái nữa

zero4803

Xe buýt
vãi thớt của mình bị cụ đào mộ sau 5 năm :)) thôi kệ mợ nó đi cụ ơi, chạy 1 thời gian nó hết ấy mà

gsondang

Xe hơi
Em xác nhận với cụ là đảo lốp và căn chỉnh độ chụm xong xe đánh lái nặng hơn và trả lại chậm hơn. Cũng không rõ tại sao?

zero4803

Xe buýt
Em xác nhận với cụ là đảo lốp và căn chỉnh độ chụm xong xe đánh lái nặng hơn và trả lại chậm hơn. Cũng không rõ tại sao?
không sao đâu, cụ yêu cầu thợ cân lại 4 lazang + đảo lốp là hết ngay. Em trước ko biết lại đi vào hãng reset cảm biến góc lái hết 500k vẫn không hết. Cuối cùng quay lại hàng lốp làm như trên tay lái nhẹ như trước ngay

reallove0810

Đi bộ
Rất có thể là bên căn chỉnh đã chọn sai đời xe của bác. Nhiều bên chỉnh chụm họ mua máy hunter từ rất lâu rồi. Xe mới ra thì ko cập nhật thông số mà vẫn áp từ đời xe cũ lên. Đảm bảo chỉnh xong xe đi vẫn cứng lắm. Do hệ thống khung gầm xe đã thay đổi rồi.
Nếu theo máy hunter thì khi cân bằng động máy sẽ có gợi ý lốp nào lắp ở vị trí nào thì cứ theo đó mà lắp như gợi ý. Nếu lắp ko đúng gợi ý thì cho dù chỉnh chụm đúng thông số thì xe vẫn có thể có hiện tượng nhao lái, vô lăng cứng, trả chậm. Dù thay lốp mới nhưng vẫn phải theo gợi ý của máy cân bằng. Do la-zăng của mình đi theo thời gian nó ko còn đều nhau nữa rồi.