[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

VCHDHN

Xe container
Giải pháp của bố mẹ chồng và chồng là hợp đạo lý. Mà sao không nghe nhỉ ?

Bố mẹ tôi rất thương con dâu nên cũng suy nghĩ rất nhiều. Hôm qua, bố tôi gợi ý một giải pháp, đó là hai vợ chồng cố gắng tiết kiệm, làm thêm để có tiền trả nợ mua nhà, ông bà cũng sẽ giúp một ít, để không phải bán căn nhà do bố mẹ vợ tôi để lại. Chúng tôi sẽ tiếp tục qua lại thắp hương cho các cụ ở đấy, như vậy cũng ấm áp. Tôi suy nghĩ, thấy đây là phương án tốt nhất, có thể dung hòa hai bên.
Nếu vợ chồng đã ở riêng thì giải pháp đấy không tốt.

Tony_Le

Xe container
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
Thờ cúng là vấn đề tâm linh, tưởng nhớ tới người sinh thành ra mình/tổ tiên của mình. Bố mẹ vợ không thờ cùng thì thờ cúng ai mà luôn có câu tứ thân phụ mẫu. Nhà em bố vợ mất sớm cứ thờ bình thường, giỗ chạp thì mẹ vợ em làm, vợ em về. Mai mốt các cụ qui tiên hết thì xếp hết lên, thành kính là chứ chứ quan trọng gì.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra xem các thầy thì thường khuyên là không nên để chung mâm cụ ạ. Nói chung cái vụ tín ngưỡng này nó lằng nhằng. Nghĩ thoáng nì nó thoáng thôi.
Với tôi thì tôi có lòng tin tới những người tôi biết hoặc biết là đã từng tồn tại: Ông bà, papa, ông bác, Đức ông Hưng Đạo, kiểu vậy.

Còn mấy ông thầy không có chỗ trong cái List đó.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhà em thì mẹ em đang thờ bà cô ruột chết trẻ, cũng chung bàn thờ với hai cụ nội nhà em luôn mà ông già em cấm có ho he gì mặc dù ông già cũng thuộc dạng gia trưởng.
Tùy mà cụ, quan trọng sống với nhau ấm êm, chứ chết rồi với em là hết. Nhưng giỗ chạp, tảo mộ... em đều tham gia nếu có thể, để biết anh biết em, sau con em cũng phải dẫn nó đi, để nó biết cội nguồn của nó.

• Vodka
Reactions: hdv

Trục

Xe ba gác
Như ở quê em, sẽ thờ ở nhà Cháu, tức là không có con trai, thì con chú con bác sẽ thờ, cháu ngoại có trách nhiệm mang hương hoa và đóng góp cũng như tảo mộ...
Dù sao thì cũng quan trọng lúc sống, chết rồi thì do tâm linh!
Cũng nhiều tục lệ phết Cụ ạ.
Chú không có con trai thì cháu thứ, con anh trưởng lo việc hậu sự.
Nếu anh trưởng chỉ có con trưởng thì cháu thứ con anh thứ sẽ lo việc này.
Toàn hàng thứ mới lo việc này.

nguarung

Xe điện
Nếu ở nhà chồng thì cần xin phép bố mẹ chồng, còn nhà riêng 2 vợ chồng thì thờ có sao đâu, bên nào thì cũng là bố mẹ cả mà.

NNS

Xe ngựa
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
giờ mà vẫn có cụ mở ra đọc những thứ rác rưởi mấy thằng lều báo xỏ chân gầm bàn thủ dâm bàn phím gõ ra câu view này nhể =))

provtc

Xe container
Nhu cầu đời sống tâm linh chính đáng có gì đâu mà ủ mưu, sau này vợ em nó chỉ cần đề đạt là em ok ngay.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thế giờ giải quyết tạm cho đến khi bố mẹ chồng mất thì là thờ 2 họ chung ah

Ông bà nội có giải pháp giữ lại nhà cũ của bên ngoại là nơi thờ tự là giải pháp rất căn cơ, lâu dài. Kể cả đến đời cháu thì cũng vẫn ổn.

Ông bà nội sẵn sàng hỗ trợ tài chính để giữ lại ngôi nhà đó cơ mà. Sao cô vợ không nghe. Có lẽ những người đã mất cũng mong muốn được thờ tư ngay tại ngôi nhà của mình, mình đã sống chứ.
Mà nhà ông bà ngoại cũng có phải quá xa xôi cách trở đâu

Hai vợ chồng ở riêng rồi cụ nhé

" Vợ tôi cãi, bảo rằng hương hồn bố mẹ cô ấy ở cạnh con gái và con rể mình chứ chẳng ăn nhờ ở đậu nhà ai. “Đây nhà là của chúng ta, có phải của riêng anh đâu mà anh nói ở nhờ con rể? Nếu ở nhà ông bà nội thì em không dám, cũng không muốn đưa ông bà ngoại về đó. Vả lại nhà mình hiện nay cũng chỉ mới thờ thần linh táo quân gì đó chứ đã thờ ai đâu”.
Nếu vợ chồng đã ở riêng thì giải pháp đấy không tốt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cũng nhiều tục lệ phết Cụ ạ.
Chú không có con trai thì cháu thứ, con anh trưởng lo việc hậu sự.
Nếu anh trưởng chỉ có con trưởng thì cháu thứ con anh thứ sẽ lo việc này.
Toàn hàng thứ mới lo việc này.
Thế nên nhiều khi em tặc lưỡi, bố mình con thứ, mình khỏe hơn ông anh con bác bấy nhiêu. Lễ lạt giỗ chạp mình xác gà mang thịt xuống, phụ nấu ăn chuẩn bị, nhưng con trưởng bao nhiêu cái phải lo.
Nhưng với các cụ, đừng dại mang cái tư tưởng canh tân về mà cãi vã, từ mặt luôn đấy nhé :))
Dù gì thì trong dòng tộc, có vai có vế, có cao niên, có luật lệ riêng, khi về với dòng tộc thì mình phải tuân theo cho phải đạo.
Còn khi xa xứ, ở xa quê, nhà mình thì mình thờ ai, làm gì... tùy mình :D Kể cả đội vợ lên đầu cũng đc cơ mà, nhưng cứ về đi họ, đàn ông cứ phải mâm trên cơ, mặc dù mình không muốn thế :))

hoitccb

Xe máy
Thờ cũng cha mẹ đó là truyền thống của dân tộc ta. Lấy vợ, lấy chồng, thì việc thờ cũng tứ thân phụ mẫu là việc đương nhiên.Nên đơn giản cách nghĩ, quan trọng lúc còn sống liệu đối đáp 2 bên thôi, còn mất rồi thì không nên care nhà nội với nhà ngoại

Dở người

Xe điện
Chuẩn quá cụ!
Em cũng đồng ý với cụ! nhà em chỉ có 2 cô con gái, thế chúng nó định vứt chúng em ko thờ cúng gì ah :D Mặc dù với em chết là hết nhá, hihihi.
Với em chết cũng là hết, mợ ạ.
Em chết rồi, chúng nó quẳng cho chim ăn hay đốt phừng phừng em cũng chả quan tâm. Cúng hay không cúng chúng nó ăn chứ em có ăn éo đâu.
Nhưng quyền chính đáng của mỗi thành viên trong gia đình thì quan điểm của em là phải tôn trọng. Ở đây là quyền được thờ cúng cha mẹ của cô vợ. Đây là quyền tự do, chính đáng, hợp pháp, hợp lễ nghĩa của cô ấy và không ai, kể cả chồng, con, cha mẹ chồng cô ấy được quyền ngăn cản.
Cha mẹ chồng cô ấy vô duyên đành đạch, em thật. Tộ sư, con người ta còn sống mà kêu đưa lên chùa. Ủa, nhỡ ông bà ấy không thích lên chùa, cô con dâu cũng không thích chùa thì sao? Nhà riêng của vợ chồng cô ấy, cô ấy có toàn quyền sử dụng cho những việc chính đáng, ví dụ như thờ cha mẹ đẻ. Nhà ông bà đâu mà ngăn cản với e ngại, vớ vẩn.
May lão già nhà em sống tử tế biết điều. Chứ loại chồng này vào tay em thì em vo viên làm chả ngay và luôn.

Trục

Xe ba gác
Thế nên nhiều khi em tặc lưỡi, bố mình con thứ, mình khỏe hơn ông anh con bác bấy nhiêu. Lễ lạt giỗ chạp mình xác gà mang thịt xuống, phụ nấu ăn chuẩn bị, nhưng con trưởng bao nhiêu cái phải lo.
Nhưng với các cụ, đừng dại mang cái tư tưởng canh tân về mà cãi vã, từ mặt luôn đấy nhé :))
Dù gì thì trong dòng tộc, có vai có vế, có cao niên, có luật lệ riêng, khi về với dòng tộc thì mình phải tuân theo cho phải đạo.
Còn khi xa xứ, ở xa quê, nhà mình thì mình thờ ai, làm gì... tùy mình :D Kể cả đội vợ lên đầu cũng đc cơ mà, nhưng cứ về đi họ, đàn ông cứ phải mâm trên cơ, mặc dù mình không muốn thế :))
Em về với họ thì chỉ thấp hơn một vài người, nên nhàn lắm, chả mấy khi bị sai vặt.
Gia quy thế nào, phong tục thế nào thì mình tuân thủ thế đó. ;))
Về HN thì một mình một Chi, muốn làm gì thì làm. :D
Về Quê thì cứ trưởng họ mà theo, anh mình chứ có phải ai xa lạ đâu. =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bản thân em không câu nệ chuyện ấy, ai thờ cũng được, nhưng em tông trọng nhất vẫn là ý nguyện của người được thờ :)
Trước khi lâm chung các cụ muốn gì!
Mà thời đại mới rồi, thờ cúng tùy nhà, nhiều khi dẫn con ra mộ, đặt một nhành hoa, kể về người đã khuất cho thế hệ sau, nó còn ý nghĩa hơn hương khói nghi ngút và chè chén no say!
Em chết rồi, chúng nó quẳng cho chim ăn hay đốt phừng phừng em cũng chả quan tâm. Cúng hay không cúng chúng nó ăn chứ em có ăn éo đâu.
Nhưng quyền chính đáng của mỗi thành viên trong gia đình thì quan điểm của em là phải tôn trọng. Ở đây là quyền được thờ cúng cha mẹ của cô vợ. Đây là quyền tự do, chính đáng, hợp pháp, hợp lễ nghĩa của cô ấy và không ai, kể cả chồng, con, cha mẹ chồng cô ấy được quyền ngăn cản.
Cha mẹ chồng cô ấy vô duyên đành đạch, em thật. Tộ sư, con người ta còn sống mà kêu đưa lên chùa. Ủa, nhỡ ông bà ấy không thích lên chùa, cô con dâu cũng không thích chùa thì sao? Nhà riêng của vợ chồng cô ấy, cô ấy có toàn quyền sử dụng cho những việc chính đáng, ví dụ như thờ cha mẹ đẻ. Nhà ông bà đâu mà ngăn cản với e ngại, vớ vẩn.
May lão già nhà em sống tử tế biết điều. Chứ loại chồng này vào tay em thì em vo viên làm chả ngay và luôn.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Thế giờ giải quyết tạm cho đến khi bố mẹ chồng mất thì là thờ 2 họ chung ah

Ông bà nội có giải pháp giữ lại nhà cũ của bên ngoại là nơi thờ tự là giải pháp rất căn cơ, lâu dài. Kể cả đến đời cháu thì cũng vẫn ổn.

Ông bà nội sẵn sàng hỗ trợ tài chính để giữ lại ngôi nhà đó cơ mà. Sao cô vợ không nghe. Có lẽ những người đã mất cũng mong muốn được thờ tư ngay tại ngôi nhà của mình, mình đã sống chứ.
Mà nhà ông bà ngoại cũng có phải quá xa xôi cách trở đâu
Như cụ nói thì đó là giải pháp tốt nhất, nhưng điều quan trọng là người vợ không chấp nhận điều đó.

Việc tâm linh này nó tùy thuộc vào từng người, đối với nhiều người thì nó đơn giản nhưng đối với những người khác nó là việc hệ trọng.(*) Thế nên không bao giờ em đánh giá ai đúng ai sai trong việc này.

Cô vợ trong bài mong muốn được thờ cúng và ở gần bố mẹ hàng ngày, điều này em nghĩ cũng không có gì quá đáng cả bởi theo (*) em đã nói như trên. Thế nên nên nghĩ ra biện pháp nào hài hòa nhất có thể để 2 vợ chồng cùng được hòa thuận và thỏa mãn trong tâm tưởng.

ammara

Xe hơi
cứ thoải mái thờ, riêng mình chẳng có gì lăn tăn
Căn bản lúc ăn ở thôi, lên nóc tủ rồi thì hơn thua gì nữa.

grandis2012

Xe buýt
Em thấy thằng chồng mới là thằng vừa hèn vừa cổ hủ. Đã lấy nhau thì bố mẹ là chung, thờ cúng cũng là thể hiện tấm lòng của con cái, làm gương cho trẻ con sau này chứ các cụ có ăn được đâu, mất mát gì.
Đưa về thờ chung vừa dung hòa được vợ chồng, vừa làm gương cho cả con trai lẫn gái.
Nhà em thờ tất cả bên vợ, bên chồng chả có gì phải so đo. Thậm chí, cụ nhà em còn bảo về sau thờ vợ chồng tao cùng bố mẹ vợ chung bàn thờ cho vui và tiện. Bây giờ còn sống vẫn ngồi giao lưu thoải mái thì về sau chết lại càng không mâu thuẫn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề con gái em chúng nó sẽ khổ sở cả đời ấy, vì ko được thờ cúng bố mẹ đúng chỗ, đúng lúc :P
Hoặc chúng sẽ phải giữ nhà bố mẹ cả đời chỉ để thờ cúng riêng, quá bất cập và việc này nó sẽ như là một cái sẹo lồi trong cuộc sống hôn nhân của chúng. Nếu loại con rể này em cũng tư vấn con em dẹp đi, haha

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em về với họ thì chỉ thấp hơn một vài người, nên nhàn lắm, chả mấy khi bị sai vặt.
Gia quy thế nào, phong tục thế nào thì mình tuân thủ thế đó. ;))
Về HN thì một mình một Chi, muốn làm gì thì làm. :D
Về Quê thì cứ trưởng họ mà theo, anh mình chứ có phải ai xa lạ đâu. =))
Các cụ bô lão bảo gì cứ gật thôi (chuyện dòng tộc), còn chuyện khác thì một là ậm ừ 2 là bảo đừng bàn chuyện ấy ở đây =))