[Funland] Vợ em bỏ Ngân hàng !

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Làm để kiếm vị trí làm sếp kiếm thêm thôi, lương đáng gì

Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Cụ nào có vợ làm NH thì cố mà khuyên nhủ đi mà kiếm tìm hạnh phúc như em nhé.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cuj chủ chuẩn. Chả tích sự gì chỉ dược cái bạn với đi làm lắm, lương thì bèo nhèo mà không ra cái khoản gì cả.

Định Simba

Xe buýt
Nên vậy cụ ạ, như NV tín dụng dính phải nợ xấu cũng tự chia ra bù trước rồi mới tìm cách đi đòi

Nhà e 2 vk ck đều ở nhà gặp nhau 24/7 nên oánh nhau suốt e đang tìm chỗ làm cho vk lương 3 cọc 3 đồng cũng đc để gđ hp nhưng mà chưa tìm đc vì vk bằng tc

IP man

Xe lăn
Vãi các bố trẻ làm 10 năm lương 10tr là kém 😂 giờ lương còn *** đc 10tr ý các bạn ạ. Ngày xưa lương cứng cứ đủ năm, đủ thi đua, đủ kinh nghiệm là tăng lương. Giờ ngoài Big4 thằng bỏ mẹ nào cũng KPI làm lâu năm với bọn mới vào *** khác mẹ gì nhau cả mà thị trường cạnh tranh khốc liệt thì trong nghề tín dụng kinh nghiệm đã bị kéo tụt xuống mức thấp nhất nhìn sang MB đi lương sàn bây giờ còn chưa nổi 7tr kinh nghiệm hay không như nhau hết. Xác định là làm ngân hàng sau 30 tuổi mà ko lên đc quản lý thì toàn dặt dẹo thôi 🤣
Cày hơn chục trang em thấy cụ nói đúng trọng tâm nhất. Em thấy làm công nhân ngân hàng là xác định vắt chanh bỏ vỏ, vì thế cái ngành này không có sự trung thành. Khi bị vắt hết ở ngân hàng này thì nhảy sang ngân hàng khác, đến khi sang những chỗ khác cũng bị vắt hết đến mức không đi được đâu nữa thì phải out thôi.
Muốn được lên vị trí ăn uống này nọ thì phải trả giá chứ đừng tưởng dễ dàng.
Năm nay nghỉ ngân hàng là chuẩn, tăng trưởng tín dụng đang thấp, dự là ngân hàng đói to, rủi ro lại cao. Dăm ba năm nữa lại dắt nhau ra toà cả mớ.

duongnhatvnn

Xe tăng
Làm Bank cũng có nhiều mặt lắm. Không thể dựa vào tình huống của vk cụ để đánh giá toàn hàng được. Nhưng kinh nghiệp 10 năm mà vẫn lương hơn 10 củ là vị trí nhàn và cố định kiều như bộ phận back chứ em làm mảng tín dụng của bank cổ phẩn thì không chăm chăm vào vào lương được. :D

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Cháu có thằng bạn làm 10 năm cho VCB, nó bảo lương cơ bản thì chỉ hơn chục củ, nhưng thưởng tháng quý năm gì đó thì đủ tiền mua nhà & đổi xe, chả biết như nào.
Đận li dị vợ cũ, nó bị bỏ bom khoản nợ 2 tỏi do vợ cũ thua chứng khoán, nhà & xe mang tên vợ hết nên ko khấu trừ được gì. Thế mà nó làm có 1 năm đủ giả hết nợ nần, còn mua trả góp được căn chung cư rẻ rẻ ở ngoại ô nữa,

Chỉnh sửa cuối:

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Lương chục củ cũng là mơ ước của nhiều người đó cụ. Cụ mạnh nên vợ cứ nghỉ thoải mái

Xedap4banh2

Xe tăng
trong đội bọn e đá bóng, mấy thằng làm ngoài quỹ chưa đến tháng đã đóng, mấy thằng NH ( Nông, TP, Vietin ) tháng nào cũng chậm, mà call điện thoại lucc nào cũng tỷ này tỷ nọ, Nhưng thằng e e cũng làm GĐ chi nhánh Nông thì khủng, nhà xe tít mù :)

mrducpru88

Xe buýt
Bạn e toàn bank, hôm họp lớp toàn khoe thu nhập 30-40 cụ :( e nghe mà nản hết thằng người :((

bona13

Xe tăng
em thấy bank quá vất vả, lương mà chục củ thời điểm này cũ
trong đội bọn e đá bóng, mấy thằng làm ngoài quỹ chưa đến tháng đã đóng, mấy thằng NH ( Nông, TP, Vietin ) tháng nào cũng chậm, mà call điện thoại lucc nào cũng tỷ này tỷ nọ, Nhưng thằng e e cũng làm GĐ chi nhánh Nông thì khủng, nhà xe tít mù :)
Mấy năm nữa cụ lại gặp bạn cụ trên báo ấy mà. Không đơn giản vậy đâu cụ ơi!!!!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cty cháu vừa nhận một cô từ bank về, nghe nói lương bên kia khoảng 10 củ, bên cháu ko bằng, nhưng hơn ở chỗ làm đúng giờ hành chính, ko kèn cựa, nguy cơ bị sếp chén thấp hơn...
Nghe các cụ trên toàn thấy tiêu cực về bank thôi. Cô này mà không muốn thì sếp nào chén được vậy? Người chứ phải vật đâu mà thích làm gì thì làm? Cụ nói vậy em đang tưởng tượng tới một em ngọt nước, chân dài tới nách, kiểu để cho người ta thòm thèm rồi ra đi là cả một trời thương nhớ ấy...Thực tế, đi tiếp khách người ta cũng chỉ nói chuyện công việc, đá đưa chuyện XH. Lấy đâu ra mà lắm sếp chén thế? Sếp vớ vẩn thì kể cả trông hàng họ chả ra sao, được chén vẫn chén như thường. Quan trọng là nhân cách!

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có chồng đại gia như chủ thớt thì quan tâm gì đến thu nhập. Cụ bắt nghỉ là phải. Chứ ko thì cũng phải lo cơm áo gạo tiền thôi, sao thích nghỉ là nghỉ được
Méo tin. Big 4 có kinh nghiệm chục năm lương 10 triệu cộng một ít trăm thì méo tin. Đặc biệt dân tín dụng.
Cụ là banker đang chán việc thì nói ra luôn anh em trên này có xưởng, có nhà máy còn kéo về làm. Big 4 kinh nghiệm 10 năm lương 10 củ thì chỉ có phòng hậu kiểm, back
Vấn đề của cụ là ở đây, điều kiện kinh tế nhà cụ có, cụ gánh được cho cả gia đình. Cái cụ cần ở đây là một gia đình đúng nghĩa chứ không phải là do cv ngân hàng hay không. Chứ giờ thì hầu hết phụ nữ đi làm thì ít công việc có thể vừa làm vừa lo cho gia đình chu toàn được.( Em mà như cụ em cũng cho vợ em ở nhà chăm sóc gđ con cái)
Em nghĩ là nếu điều kiện như cụ thớt thì có thể làm luôn cái thớt là : "vợ đang làm bên hải quan, bên thuế, bên kho bạc. Lương các kiểu đc mỗi vài chục chả bõ, em cho nghỉ"

hanoi1971

Xe tải
Có người bạn cũng làm gần 2 chục năm của một Big4 mới nghỉ trước tết. Cũng do áp lực và rủi ro nên phải nghỉ chứ không liên quan đến thu nhập. Chỉ mong bạn quyết định đúng vì với tuổi đó bắt đầu lại từ đầu rất vất vả.

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Nghe hơi giống bidv =)).
Chính BIDV đấy cụ. Hồi chưa cổ phần lâu lâu lại ck thưởng vài chục củ. Nhớ đợt cổ phần bắt buộc nhân viên phải đăng ký mua cổ phần, ngân hàng chuyển thưởng luôn 50-60tr gì đó cho mua cổ phần. :)

ngân hàng nào tuyển ng 20 tuổi thế :D
Dạ VIB cụ ạ. Năm 2011 Vk e học cao đẳng ngân hàng xong năm cuối bắt đầu đi làm.vk em kinh qua từ nhân viên chăm sóc khách hàng. Rồi thủ quỹ. Rồi GDV, GDV chính. Rồi lên kiểm soát. Giờ là trưởng phòng. Full vị trí rồi

thientudolong

Xe container
Dạ VIB cụ ạ. Năm 2011 Vk e học cao đẳng ngân hàng xong năm cuối bắt đầu đi làm.vk em kinh qua từ nhân viên chăm sóc khách hàng. Rồi thủ quỹ. Rồi GDV, GDV chính. Rồi lên kiểm soát. Giờ là trưởng phòng. Full vị trí rồi
cao đẳng ra trường năm 20 tuổi?

balohanghieu266

Xe tải
Em nghe nói còn áp lực và văn hoá đố kỵ nhau rất bẩn bựa.
Đội nữ lớp em hơn chục mạng đang làm các ngân hàng, có hôm 10h tối mới về.
Trc cách đây chục năm thì thưởng ác phết so với các nghề khác, giờ lương thấp rồi
em học tài chính , trường chuyên đào tạo nhân sự cho bank ở HCM đây. Lớp 80 đứa thì hơn 80% làm bank đây. đúng là cảnh trong chán ngoài thềm, và đấu đá nhiều lắm, và đừng nói bank thưởng cao. Năm ngoái OCB bồ em làm hứa thưởng gửi mail xuống sếp ký , tới cuối cùng cắt cái rụp báo miệng cắt thôi, giám đốc cũng ko đứng ra xin lỗi vì lỡ ký giấy thưởng nữa cơ

greenkar

Xe tăng
Ngoài đội lãnh đạo ra thì các bạn ngân hàng thu nhập cũng ở mức trung bình khá thôi, có gì ghê gớm đâu.
Mấy bạn tín dụng làm với cháu trông cũng nghèo, mỗi lần giải ngân lại bo cho bạn một khoản, cười phe phé cảm ơn rối rít.