[Funland] Vợ dạo này cứ gạ ở riêng cccm ạ

landaumuaxe

Xe điện
Để đơn giản thì nhà bm vợ giống nhà cụ chủ,và cụ chủ giống cô vợ em giả định 😁
haha, vợ e nó gạ ở riêng cho rộng, nhưng vẫn thích có mẹ chồng ở cùng mà kaka, e lấy luôn chuyện nhà vợ e nhé
bố vợ e 3 cô con gái, 2 người lấy chồng có nhà riêng ở, còn 1 người lấy chồng thì chưa có nhà riêng, thuê nhà ở gần , đến khi bố vợ e mất, thì bọn e nhất trí mời ông cọc chèo và bà chị kia về ở cùng mẹ vợ, thế là xong

xitrum145

Xe tải
1. Chọn hôm mưa rào to mà hòa nhịp tiếng ca
2. Làm phòng cách âm cho êm nếu có kt
3. Chọn 1-2 cái quạt nó rung lắc, kêu đều ko dứt...
nếu vấn đề chị nhà băn khoăn từ 1 số tiếng ồn muốn có :D ahihi

BS729555

Xe hơi
Bà lớn tuổi rồi, tuổi đó bà lủi thủi một mình cũng tội
Niềm vui tuổi già là dc bên con cháu

hongnhungdo

Xe buýt
Em hỏi một tình huống. Nhà chỉ có 2 con gái, bố mẹ vợ già trên 70 tuổi, thì các cụ có chịu ở rể để chăm mẹ già vợ không? 😊
Bố mẹ thường thích ở gần con cháu cho vui. Nhưng bố mẹ nào cũng hiểu tâm lý các con đứa nào cũng thích ở riêng. Riêng với bố mẹ vợ, họ thương yêu con gái đủ để muốn con hạnh phúc vui vẻ thoải mái nên sẽ tạo điều kiện để con rể cũng thoải mái mà từ đó yêu con gái mình, mang lại hạnh phúc cho con gái mình, vì vậy họ dù muốn cũng vẫn ủng hộ con gái ở riêng, chỉ cần ở gần thôi. Vì vậy trừ khi là lý do kinh tế không có, còn lại nên thuê nhà gần bố mẹ, cạnh bố mẹ là tốt nhất. Vẫn gần vẫn quan tâm mà vẫn ở riêng thoải mái.

Khongdanhvong

Xe điện
Bố mẹ thường thích ở gần con cháu cho vui. Nhưng bố mẹ nào cũng hiểu tâm lý các con đứa nào cũng thích ở riêng. Riêng với bố mẹ vợ, họ thương yêu con gái đủ để muốn con hạnh phúc vui vẻ thoải mái nên sẽ tạo điều kiện để con rể cũng thoải mái mà từ đó yêu con gái mình, mang lại hạnh phúc cho con gái mình, vì vậy họ dù muốn cũng vẫn ủng hộ con gái ở riêng, chỉ cần ở gần thôi. Vì vậy trừ khi là lý do kinh tế không có, còn lại nên thuê nhà gần bố mẹ, cạnh bố mẹ là tốt nhất. Vẫn gần vẫn quan tâm mà vẫn ở riêng thoải mái.
😄 do quan niệm nho giáo từ xưa cụ ạ, chứ giờ các ông bà ngoại thích ở với con lắm. Làm sao bố mẹ vợ thì muốn con rể thoải mái mà bố mẹ chồng lại không muốn con dâu thoải mái, thế có phải ích kỷ không? 😉

Trí.vn

Xe máy
Hê hê e tưởng vợ cụ muốn ở riêng (ngủ riêng) 1 mình cơ :))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ thấy vợ cụ thiệt thòi hy sinh cũng chính là nhìn nhận vấn đề ở chung với mẹ chồng là cái khổ của vợ rồi, vì phải ở chung , phải nhín nhịn không ý kiến đòi hỏi gì nên mới gọi là sự hy sinh phải không cụ. Thật đáng quý vì cụ còn nhìn ra được cái khổ của vợ mà bù đắp chứ nhiều cụ em thấy họ cho rằng đây là điều tất nhiên, họ thản nhiên dẫm lên sức yếu đuối, thản nhiên trước bất lực và sự yếu thế của phụ nữ để hưởng thụ sự hy sinh ấy ,nhưng lại nghĩ mình đang tròn chữ Hiếu với mẹ cha. ĐÓ mới là điều kinh tởm , đâu phải đánh nhau hay đối xử tệ mới là thiếu đạo đức đâu, dần mòn hút máu người đầu gối tay ấp mới thâm á cụ. Cụ có con gái không, gái nhờ đức cha, em luôn nghĩ khi cô con gái có người cha đạo đức sau lấy chồng sẽ sung sướng.
Phụ nữ có cái hay lúc trẻ thì rõ ràng đi làm dâu, cũng từng trải cảnh làm dâu rồi. Nhưng sau này chính những cô gái nayf khi về già có con dâu thì lại hay xét nét con dâu. Thích hoạnh hoẹ chỉ bảo con dâu và khó chịu. Người ta nhanh chóng quên đi hoàn cảnh mà trc kia mà đã từng trải qua. Việc xét đến giới tính hay quan hệ mẹ chồng nàng dâu chả có ý nghĩa gì và làm sai bản chất quan hệ. Bản chất quan hệ ở đây là quan hệ giữa người với người ko máu mủ ruột rà, và mâu thuẫn lợi ích giữa hai con người đó. Người mẹ chồng sẽ ra sức bảo vệ câi vòng tròn lợi ích ở xung quanh bà. Người con dâu muốn có cuộc sống tự tại thì phải tránh xa caia vòng tròn đó. Còn không thì phải chờ đợi khi ngườu con dâu đó tạo được của cải vật chất và bà mẹ chồng già đi sức chi phối kém đi, lúc đó cán cân sẽ đổi chiều và ngườu con dâu sẽ chi phối và quyết định ngược lại

hongnhungdo

Xe buýt
Phụ nữ có cái hay lúc trẻ thì rõ ràng đi làm dâu, cũng từng trải cảnh làm dâu rồi. Nhưng sau này chính những cô gái nayf khi về già có con dâu thì lại hay xét nét con dâu. Thích hoạnh hoẹ chỉ bảo con dâu và khó chịu. Người ta nhanh chóng quên đi hoàn cảnh mà trc kia mà đã từng trải qua. Việc xét đến giới tính hay quan hệ mẹ chồng nàng dâu chả có ý nghĩa gì và làm sai bản chất quan hệ. Bản chất quan hệ ở đây là quan hệ giữa người với người ko máu mủ ruột rà, và mâu thuẫn lợi ích giữa hai con người đó. Người mẹ chồng sẽ ra sức bảo vệ câi vòng tròn lợi ích ở xung quanh bà. Người con dâu muốn có cuộc sống tự tại thì phải tránh xa caia vòng tròn đó. Còn không thì phải chờ đợi khi ngườu con dâu đó tạo được của cải vật chất và bà mẹ chồng già đi sức chi phối kém đi, lúc đó cán cân sẽ đổi chiều và ngườu con dâu sẽ chi phối và quyết định ngược lại
Vì xã hội mình pháp luật lỏng lẻo, " truyền thống " nhiều khi cũng là những điều vô lý thiếu nhân văn, nên cuối cùng con người sẽ rơi vào thế mạnh ai nấy thắng . Mẹ chồng thì cũng là con người bình thường chứ có phải thánh nhân đâu, nên lợi ích của bản thân là trên hết, trên cả lợi ích con trai và tất nhiên con dâu không là gì cả. Vì vậy thường sẽ mang chữ Hiếu, mang tuổi già ra để gây áp lực với con trai. Không phải bà quý con dâu mà muốn ở cùng, mà vì bà muốn gần con trai, muốn nhà có người phục vụ mẹ con bà, lo giỗ tết nấu nướng dọn dẹp..... Chứ bà không cần người phục vụ thì việc gì phải ở cùng con dâu phải không ạ ?

Người chồng - nếu chưa trưởng thành, và khoogn được cha mẹ họ dạy dỗ cẩn thận để biết tự lập thì chắc chắn cực sợ ở riêng. Họ rất sợ phải lăn xả mua nhà mua nhà cửa, phải tự tay chăm sóc con , và lại mất công qua lại chăm sóc mẹ . Nên có thể nói lấy chồng hèn là nhọ nhất cho phụ nữ. Thiệt khổ đơn kép luôn . Tôi nói phổ biến nhé, vẫn có những trường hợp số ít ở chung nhưng đàn ông vẫn đáng mặt trượng phu và mẹ chồng rất chăm chỉ tốt tính không dựa dẫm các con.

Cô con dâu nào cũng ao ước ở riêng, chỉ không dám lên tiếng khi biết chồng không có khả năng mà thôi, hoặc lười biếng , hoặc nghèo nên cần nhà cửa của mẹ chồng, cần người giữ con. Họ chọn lựa ở chung vừa là tình thế bắt buộc vừa là " mặt nạ" lý do báo hiếu trách nhiệm với bố mẹ chồng. Thực tế thì con người dựa vào nhau mà sống cũng không có gì không tốt .

Tôi nói đây là thực tế, bản chất vấn đề chứ không nói ai xấu ai tốt trong câu chuyện này cả. Tôi sinh toàn con trai, và ngay từ bé tôi và chồng đã nghĩ không thể nuôi dạy con trai theo kiểu ngày xưa được, từ học hành tử tế tới việc nhà, đi chợ, nấu nướng.... đều phải biết để con tôi nó có thể sống thoải mái, tự lập. Nó chia sẻ được với vợ mọi việc, và cũng để vợ nó cũng không có cái cớ sau này nấu được bữa cơm đẻ dc đứa con mà lên giọng hy sinh thiệt thòi vì chồng. Tôi không dám chắc sau này tôi thích con dâu tôi, và nhìn từ thực tế thời bây giờ thì thấy rằng : nhà nào cũng 1-2 đứa con, con gái cũng được bố mẹ yêu thương chăm chút từng tí, học hành hiểu biết, lo được cho bản thân, đích thực con vàng con ngọc được nâng niu ,đâu phải như ngày xưa đẻ con gái chỉ mong như bát nước đổ đi,... vì vậy há mong tương lai sau này con dâu mình nó lại lại như phụ nữ xưa, phụ thuộc và chịu thiệt với chồng ư ? Làm gì có, mình mà có con gái cũng tìm mọi cách để con sung sướng , thậm chí còn lo cho nó trước con trai bởi nó chân yếu tay mềm . Cái dòng đậm đậm của bác: Hết đời bà già đời tôi. Từng ấy năm làm dâu thì phụ nữ cũng dần chai sạn chứ, uất ức rồi lại dồn lên con dâu họ nên về già nhiều cụ được tự do là cực kỳ ghê gớm, áp đặt, quyền hành ... Thời của tôi sẽ khác, khác vì con dâu không đứa nào nó chịu cảnh khổ , nên mình phải thay đổi thôi.

hongnhungdo

Xe buýt
😄 do quan niệm nho giáo từ xưa cụ ạ, chứ giờ các ông bà ngoại thích ở với con lắm. Làm sao bố mẹ vợ thì muốn con rể thoải mái mà bố mẹ chồng lại không muốn con dâu thoải mái, thế có phải ích kỷ không? 😉
Có mấy lý do sau:

1. Vì xã hội mình ảnh hưởng phong kiến Trung Quốc, phụ nữ chỉ như người ở thôi, lấy chồng theo chồng. Việt Nam bị phỉ nhổ cái văn hóa này từ bọn Tung Của thôi, cũng chả tốt đẹp gì mà kêu gọi truyền thống.
2. Xã hội mình còn nghèo và lạc hậu, an sinh xã hội kém, người già không có tổ chức nào chăm sóc, nếu không phải nhờ con cái thì khó có nơi nương tựa, vì vậy dùng tuổi già và chữ Hiếu để ép con ở chung là điều dễ dàng nhất. Chồng và nhà chồng sẽ dùng vật chất ( ở đây là nhà cửa) để ràng buộc người con dâu. Bởi con gái lấy chồng bố mẹ đẻ chả cho gì, coi như bát nước hắt đi. Lại lấy chồng sớm, khi tuổi còn đang cần chú tâm lao động học hành tích lũy vật chất thì lại dành cho sinh nở, phục vụ gia đình ... Tuổi xuân qua đi họ không còn cơ hội làm lại, kinh tế , nơi ăn chốn ở phụ thuộc, và đây là cái thiệt thòi lớn nhất khiến họ không thể tự lập được nữa, nhà chồng chiếm luôn thế bề trên, quyền sinh quyền sát nhiều hơn. Mạnh ai nấy thắng ?
3. Con người ai cũng ích kỉ, nếu ở thế được sinh sát, nhất là với người không máu mủ thì sao phải quan tâm họ sướng khổ. Con dâu dâu máu mủ gì nhà chồng, vợ dẫu có là người mà chồng từng thương yêu thì cũng chả máu mủ, nên quyền lơi của người làm vợ, làm dâu luôn dưới cùng , đàn ông họ yêu bản thân họ nhất chứ không mấy ai yêu vợ thực sự. Nên nhớ họ muốn vợ làm dâu cũng là quyền lợi của bản thân họ, vì họ sẽ không phải tự tay chăm sóc cha mẹ mà vẫn được tiếng có hiếu. Nhìn xem được mấy đàn ông tự tay báo hiếu bố mẹ hay đẩy hết việc nhà cửa cơm nước và mọi khốn khổ tâm lý cho vợ ? Nên nghe câu anh yêu em đừng vội tin, với đàn ông phải xem họ làm chứ đừng nghe họ nói.

Mọi cái sẽ thay đổi khi phụ nữ có học vấn, có hiểu biết và kiếm ra tiền, như thời con cái mình trở đi. Pháp luật cũng bảo vệ phụ nữ , xã hội cũng đã có cái nhìn khác xưa rất nhiều. Giờ các mẹ chồng mà cất lời nói xấu con dâu thì cà xóm họ nói cho chứ không mấy ai bênh. Các ông chồng mà giờ cất lời bắt vợ thế nọ thế kia với mẹ mình cũng bị xã hội chửi cho ngay chứ không như xưa..... Muốn vợ ở chung là phải biết điều . Mấy bác hàng xóm nhà tôi toàn bảo tôi: bác ngại với con dâu, giữ ý với con dâu. Thời bây giờ khác rồi, mình không thích nó mà không dám nói nó đâu. Vì nó hoàn toàn có thể thuê nhà vác cháu mình đi mất, con trai hèn không bảo vệ được vợ sẽ bị chê cười chứ không phải dễ mà giơ tay vớt ngay được vợ khác hiền lành. Các bà cũng bảo tôi là : con dâu nó thế nào với mẹ chồng là ở chồng nó tài cán đức độ ra sao làm vợ nó nể mà theo, chứ nó cũng chả ơn nghĩa sinh gì mà phải tốt với mình. Tôi thấy rất đúng cụ ạ, đúng bản chất vấn đề luôn.

omaha

Xe đạp
E cứ trêu vợ là a phân tích rất logic cho e rồi, e cũng đồng ý, nhưng 1 lúc sau lại đổi ý, hóa ra nhiều khi pn họ cần người nghe họ nói, chứ ko cần người phân tích họ đúng sai, và cần phải làm gì =)) =))
Cụ chuẩn! Họ thường quyết theo cảm tính do vậy cũng dễ xúc động, dỗi hờn sáng nắng chiều mưa là thường:)

CB4OO

Xe hơi
Nhà em cũng đang rơi vào hoàn cảnh này nhưng còn tủi nhục hơn. Mẹ chồng nàng dâu sáng nắng chiều mưa 7 năm nay, thêm được nhà anh con trưởng ở riêng rồi nhưng vẫn đâm chọc để cụ Bà gây khó dễ với gia đình em. Con giun xéo mãi cũng quằn đến khi em vạch bộ mặt thật của bà dâu trưởng là người chuyên đâm chọc thì bị gán cho tiếng là anh em đố kị tranh giành tài sản của cha mẹ.

Nhà anh trưởng còn gợi ý em ra riêng mà ở để anh chị về ở với bà. Mặt khác lại bơm thổi với cụ Bà để gán cho em cái tiếng nó ở lại chỉ để tham tài sản. Buồn đến cùng cực, em đi vay mượn mua đc cái cc để cho nhà ý toại nguyện thì lại gán cho cái danh bất hiếu.

Ức nghẹn tắt cả lòng, lắm lúc chỉ ước nhà mình không dư dả gì để anh em phải đâm sau lưng nhau thế này.

Mzc

Xe điện
Nhà em cũng đang rơi vào hoàn cảnh này nhưng còn tủi nhục hơn. Mẹ chồng nàng dâu sáng nắng chiều mưa 7 năm nay, thêm được nhà anh con trưởng ở riêng rồi nhưng vẫn đâm chọc để cụ Bà gây khó dễ với gia đình em. Con giun xéo mãi cũng quằn đến khi em vạch bộ mặt thật của bà dâu trưởng là người chuyên đâm chọc thì bị gán cho tiếng là anh em đố kị tranh giành tài sản của cha mẹ.

Nhà anh trưởng còn gợi ý em ra riêng mà ở để anh chị về ở với bà. Mặt khác lại bơm thổi với cụ Bà để gán cho em cái tiếng nó ở lại chỉ để tham tài sản. Buồn đến cùng cực, em đi vay mượn mua đc cái cc để cho nhà ý toại nguyện thì lại gán cho cái danh bất hiếu.

Ức nghẹn tắt cả lòng, lắm lúc chỉ ước nhà mình không dư dả gì để anh em phải đâm sau lưng nhau thế này.
Sao k chửi thẳng mặt thằng anh, cắt đứt quan hệ luôn. Cần éo gì tài sản hả cụ.

landaumuaxe

Xe điện

con trưởng là anh cả của cụ à, hii, cụ gặp nói rõ ràng ra, gọi cả mẹ, mời ông bà cả nói cho ngô khoai, đã mua được nhà rồi thì cũng k phải lệ thuộc, k phải là k có tiền, rồi nói rõ với bà, là con nào chả là con, còn mẹ thương bác cả, yêu bác cả, tin bác ý , nghĩ là con vì ts thì con xin phép tuyên bố là con k lấy, mẹ và bác có thể mang giấy ký, em là e cóc cần nếu đã thế
nhà e may là mẹ chồng con dâu ở chung 14 năm mà k có kêu nhau câu nào luôn, nên giờ lại càng không, vợ e cũng ủng hộ e mời bà về, mà bà ở với bọn e được 2 năm thì lại đau chân, nên bà lại ra nhà cũ cách đấy độ 400m ở tầng 1, và đối diện là nhà chị gái ruột e, cũng vui về, lúc nào bà thích về chơi thì về, vẫn có phòng bà ở đấy

doctor103

Xe điện
haha, vợ e nó gạ ở riêng cho rộng, nhưng vẫn thích có mẹ chồng ở cùng mà kaka, e lấy luôn chuyện nhà vợ e nhé
bố vợ e 3 cô con gái, 2 người lấy chồng có nhà riêng ở, còn 1 người lấy chồng thì chưa có nhà riêng, thuê nhà ở gần , đến khi bố vợ e mất, thì bọn e nhất trí mời ông cọc chèo và bà chị kia về ở cùng mẹ vợ, thế là xong
sau 2 năm tình hình là ra ngoài thuê gần ông bà rồi hả cụ chủ, ngại lội còm quá :D

CB4OO

Xe hơi
Sao k chửi thẳng mặt thằng anh, cắt đứt quan hệ luôn. Cần éo gì tài sản hả cụ.
con trưởng là anh cả của cụ à, hii, cụ gặp nói rõ ràng ra, gọi cả mẹ, mời ông bà cả nói cho ngô khoai, đã mua được nhà rồi thì cũng k phải lệ thuộc, k phải là k có tiền, rồi nói rõ với bà, là con nào chả là con, còn mẹ thương bác cả, yêu bác cả, tin bác ý , nghĩ là con vì ts thì con xin phép tuyên bố là con k lấy, mẹ và bác có thể mang giấy ký, em là e cóc cần nếu đã thế
nhà e may là mẹ chồng con dâu ở chung 14 năm mà k có kêu nhau câu nào luôn, nên giờ lại càng không, vợ e cũng ủng hộ e mời bà về, mà bà ở với bọn e được 2 năm thì lại đau chân, nên bà lại ra nhà cũ cách đấy độ 400m ở tầng 1, và đối diện là nhà chị gái ruột e, cũng vui về, lúc nào bà thích về chơi thì về, vẫn có phòng bà ở đấy
Mình kinh tế không mạnh nên nói kiểu gì cũng k lại các Cụ à. Em có thử và đã thất bại :( . Dù sao gia đình em chọn ra đi rồi, đợi trả xong nợ nhà e sẽ làm 1 thread tâm sự với các cụ. Tầm này thì lâu lâu ngoi lên OF bồ hóng với bóng bàn thôi :D

khongbietgi456

Xe máy
Vc e cũng 14 năm rồi, con cái cũng đủ nếp tẻ, nhà thì có mỗi e con giai, ngay từ khi lấy nhau về ở với bố mẹ, cs mẹ chồng nàng dâu chưa bao giờ to tiếng, vì vợ e biết điều lắm, nhưng sâu thẳm e biết vợ e cũng muốn ở riêng, để được tự do. Mà e thì chưa muốn vì n lý do:
1. Nhà chỉ có e con giai, bố đã mất, mẹ già ở mình thế là e ko thích rồi.
2. Đk kinh tế giờ nuôi con cái đi học, gọi là có tích góp chút, nhưng bỏ tiền mua cái cc như vợ e thích thì hết vốn, mà mua cc ở xa thì lại ko thuận tiện con cái, cv.
Dạo này thêm con, nhà chật, muốn thuê ngv mà thấy chỗ ở cũng chật, nên lại thôi.
Các cụ vào tư vấn e xem có cách nào hay không? E cũng nói với vợ rõ quan điểm, mẹ già năm nay cũng 74, chả biết ntn, nên k thể để mẹ ở 1 mình, nên k chuyển đi đâu cả. Vợ nó cũng chỉ ra 1 vài TH bạn bè e, vợ e, họ hàng, nhà cũng chỉ có 1 con giai mà vc vẫn ở riêng,...e thì quan điểm là k đồng ý
Trao đổi chút e ko ok là thôi, vợ e cũng nói rõ là biết e sẽ k đi đâu, nhưng n khi muốn nói chia sẻ mong muốn của m để thoải mái.
Em thì bên ngoài nói vậy, nhưng thực tâm cũng có chút suy nghĩ.
Lan man cuối tuần, mời các cụ chỉ giáo
P/s: Em đã hoàn thành nhiệm vụ được hơn 2 năm . Hiện người vui và hạnh phúc nhất là vợ em, vì có căn nhà nhỏ nhỏ mơ ước từ ngày còn là con gái , nói chung là thấy vui và phấn khởi lắm. Cảm ơn các cụ đã chia sẻ và độn viên e có thêm động lực
Mua căn biệt thự 400m2 e nghĩ ổn

Mytv

Xe điện
E h đầu cứ lăn tăn suy nghĩ. Đi hay ở. Đi thì lo bố mẹ già rồi & bà già doạ tử tự. Ở thì quá mệt mỏi với 2 ông bà. Ông hâm dở 1 kiểu, bà điên loạn 1 kiểu.