[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Bọn em toàn phải viết quy trình. Quan trọng nhất không phải là tiếng Anh mà là hiểu và nắm chắc quy trình. Chứ nội dung khéo có vài nghìn từ thôi. Bọn em phải viết tiếng Anh, thi thoảng bị buộc dịch ra tiếng Việt. Xưa phải dịch thế rất khổ vì khó tìm từ tương đương và mất thời gian. Nhưng giờ ngay trong Word cũng đc nhúng phần Translate tool rồi. Mấy chục hay cả trăm trang dịch thô rồi sửa lại thủng thỉnh vài ngày là xong.
Bây giờ thì AI nó dịch giỏi hơn bất cứ ông nào học tiếng Anh vì nó có thể dịch tự động ở tất cả các lĩnh vực. Đầu vào tiếng Việt của cụ chuẩn thì nó dịch chuẩn, chỉ cần sửa chút ít thôi. Cơ mà để dịch bằng cơm hoàn hảo, người đọc dễ hiểu và không hiểu sai ý người viết thì cũng khoai đấy cụ.

caisua

Xe lăn
Sao cụ lại phải khoe cái đấy ra làm gì? Học càng nhiều càng thấy biết ít. cụ làm ncuu sao lại nói là khcn không thần thánh
chỉ để làm màu rồi lại toang như kid test, thôi cứ lao vào đi rồi có lúc cụ sẽ tự hiểu. Lêu phêu ở ngoài nghe chém gió thì nó vậy vậy thôi

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe tăng
Bây giờ thì AI nó dịch giỏi hơn bất cứ ông nào học tiếng Anh vì nó có thể dịch tự động ở tất cả các lĩnh vực. Đầu vào tiếng Việt của cụ chuẩn thì nó dịch chuẩn, chỉ cần sửa chút ít thôi. Cơ mà để dịch bằng cơm hoàn hảo, người đọc dễ hiểu và không hiểu sai ý người viết thì cũng khoai đấy cụ.
Vâng. Em ném file vào và nó dịch cả sơ đồ khối luôn. Mất công chỉnh lại cho thoát ý và chính xác với thực tế xử lý. Nên ngoại ngữ giờ cũng ko phải rào cản quá lớn.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Vâng. Em ném file vào và nó dịch cả sơ đồ khối luôn. Mất công chỉnh lại cho thoát ý và chính xác với thực tế xử lý. Nên ngoại ngữ giờ cũng ko phải rào cản quá lớn.
Sau khi có AI em cho nó viết slides, chuẩn bị report, email, speeches.... tóm lại các cụ cho nó nhiều dữ liệu là nó viết rất hay. E THẤY XÓA BỎ CÁI IELTS LÀ THỨ HAY NHẤT MÀ A DỤC LÀM ĐC GẦN 10 NĂM NAY

bomon

Xe tăng
Vẫn chưa hết tranh luận à, quan điểm em cũng giống như nhiều cụ, là cấp nào cũng được, dùng để quy đổi điểm tiếng Anh thôi, chứ chỉ nhờ nó mà tuyển thì không nên, trừ chuyên nghành biên/phiên dịch tiếng Anh, nhưng mức quy đổi nó phải hợp lý, theo sự nỗ lực của người học tầm 7.0 tương đương 10 điểm chắc là vừa.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Sau khi có AI em cho nó viết slides, chuẩn bị report, email, speeches.... tóm lại các cụ cho nó nhiều dữ liệu là nó viết rất hay. E THẤY XÓA BỎ CÁI IELTS LÀ THỨ HAY NHẤT MÀ A DỤC LÀM ĐC GẦN 10 NĂM NAY
Sắp tới đa số người dân không cần học bất cứ thứ gì vì đã có AI nó làm hộ. Chỉ cần biết nói để ra lệnh.cho.AI là đủ, bỏ IELTS đã là cái đinh gỉ gì mà phải bàn luận.

theanh90

Xì hơi lốp
chỉ để làm màu rồi lại toang như kid test, thôi cứ lao vào đi rồi có lúc cụ sẽ tự hiểu. Lêu phêu ở ngoài nghe chém gió thì nó vậy vậy thôi
Vớ vẩn, đánh đồng người yếu kém trong ncuu lại bảo khcn là không giá trị. Cụ nằm trong số người yếu kém hay chém bừa. Rất bất bình với cái quan điểm này

caisua

Xe lăn
Vớ vẩn, đánh đồng người yếu kém trong ncuu lại bảo khcn là không giá trị. Cụ nằm trong số người yếu kém hay chém bừa. Rất bất bình với cái quan điểm này
Vấn đề ko nằm ở người nghiên cứu mà ở những người quyết định việc sử dụng kết quả nghiên cứu và nhiều thứ khác nữa. Thôi cụ chưa hiểu nên sẽ còn nhiều bất bình lắm, đội của em cũng đã từng uất ức hơn cụ nhiều
Chảy máu chất xám đâu phải ngẫu nhiên nó có, cụ tìm hiểu thêm lý do thì sẽ sáng ra tương đối và bất bình cũng sẽ đúng đối tượng hơn

moly

Xe điện
tiếng anh đứa lớn nhà em đang tập trung học để lớp 10 tầm 7.0iels. Nhung đứa bé thì mới tiểu học em lại thấy từ từ không gấp vì vài năm nữa Ai nó cải thiện, việc học tiếng anh cực dễ và ít tốn tiền. cứ đến giò vào học nó xây dựng lộ trihf hết rồi, chấm chữa và luyện nói hơn cả giáo viên nhiều. Giờ cugx ko biết con càn học sâu vào gì hay thế nào, hơi mất phương huowngs để định hướng cho con vì học tiếng anh sau này thằng AI nó làm ngon hơn nhiều, Nhưng các môn khác, văn thì nó viết còn mượt hơn, viết nội dung theo đơn đặt hàng luôn. ....khoa học và vẽ với đủ thứ, thiết kế nhà cửa ...Mà giờ cắm đầu vào học đủ thứ chả thấy thời gian cho chơi bời đâu nữa nhất là giai đoạn thì vào 10

RongPhuongBac

Xe điện
Học Ai Eo để rồi thấm câu: mặt trời không bao giờ lặn trên đất Eng:v

theanh90

Xì hơi lốp
Vấn đề ko nằm ở người nghiên cứu mà ở những người quyết định việc sử dụng kết quả nghiên cứu và nhiều thứ khác nữa. Thôi cụ chưa hiểu nên sẽ còn nhiều bất bình lắm, đội của em cũng đã từng uất ức hơn cụ nhiều
Chảy máu chất xám đâu phải ngẫu nhiên nó có, cụ tìm hiểu thêm lý do thì sẽ sáng ra tương đối và bất bình cũng sẽ đúng đối tượng hơn
Ncuu khoa học là cơ sở để nền kinh tế bền vững, còn cụ kêu mặt trái này nọ rồi bảo chả cần ncuu gì sất là phi lý.

caisua

Xe lăn
Ncuu khoa học là cơ sở để nền kinh tế bền vững, còn cụ kêu mặt trái này nọ rồi bảo chả cần ncuu gì sất là phi lý.
Lý thuyết như cụ phán thì ai ai cũng biết, em ko bảo chả cần nghiên cứu nhưng cũng đừng nên đề cao quá mức vì chúng ta cần ứng dụng hơn nhiều, và bọn tổ chức triển khai tốt lại chính là bọn đã được trang bị các kỹ năng chứ ko nặng về kiến thức hàn lâm chuyên sâu gì đâu ạ
Vài chục năm nay chúng ta hô hào khẩu hiệu quá nhiều rồi, chi cũng ko ít nhưng nhìn lại xem NCKH được tới đâu. Khi nào cụ đem kết quả nghiên cứu của cụ đem ra ứng dụng sẽ hiểu nó muôn vàn khó khăn gấp bội so với nghiên cứu

theanh90

Xì hơi lốp
Lý thuyết như cụ phán thì ai ai cũng biết, em ko bảo chả cần nghiên cứu nhưng cũng đừng nên đề cao quá mức vì chúng ta cần ứng dụng hơn nhiều, và bọn tổ chức triển khai tốt lại chính là bọn đã được trang bị các kỹ năng chứ ko nặng về kiến thức hàn lâm chuyên sâu gì đâu ạ
Vài chục năm nay chúng ta hô hào khẩu hiệu quá nhiều rồi, chi cũng ko ít nhưng nhìn lại xem NCKH được tới đâu. Khi nào cụ đem kết quả nghiên cứu của cụ đem ra ứng dụng sẽ hiểu nó muôn vàn khó khăn gấp bội so với nghiên cứu
Chán cụ, cụ không phân biệt được ncuu cơ bản, ncuu ứng dụng và ncuu để lấy tiền ngân sách. Thế mà nói là đi làm hàng chục ncuu.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Hoc ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không khó nếu học đúng cách.
Học ielts mức 7.5 đến 9.0 cần một ít năng khiếu và bài bản, có thể như cụ nêu ở trên.
Mức ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không cần học ở bất cứ trung tâm nào. Chỉ cần học thêm hoặc gia sư nắm chắc ngữ pháp, gia sư sinh viên luyện thi 4 tháng, tuần 1 đến 2 buổi là thi được. Trong 4 kỹ năng thì kỹ năng nói là cần người luyện cùng cho trôi chảy, còn 3 kỹ năng còn lại đều tự học được. Mà bây giờ có AI thì có thể luyện nói cùng AI, chắc cũng tự luyện được nếu chăm chỉ.
Tiếng Anh để làm việc và giao tiếp bình thường thì không khó, lúc cần thì tự học thêm và hoàn thiện dần trong quá trính làm việc. Cái này gọi nôm na là tiếng Anh bồi thì ai cũng làm được. Nhưng trình độ để viết văn bản hướng dẫn hoặc giải thích kỹ thuật cho người khác đọc như sách thì không đơn giản, cái này cần trình độ ielts càng cao càng tốt. Học vớ vẩn không làm nổi đâu.
Em ngày xưa toàn bị dí viết doc cho phần mềm, củng 1 ông bạn đồng nghiệp học Nhật về. Chả thằng nào biết iellts bẻ đôi.
Sách của Nhật hình minh họa rất nhiều, khoanh đỏ, mũi tên, cầm tay , chỉ việc
Viết doc tài liệu thầu, proposal thí khó hơn tý, muốn viết nhiều chữ thì cũng mở bài thân bài, lịch sủ quá khứ hiện tại tương lai ,bôi ra như viết văn. Chứ phần chính kỹ thuật phải ít chữ, hình ảnh, công thức, chính xác.
Ví dụ em dùng máy tính điện thoại ko bao giờ để ngôn ngũ tiếng việt.
Chác mấy người dịch giao diện đấy iellts ko kém, mà ko ngửi đc.

Vẫn chưa đủ, theo em. Tại sao phải chú tâm học thứ tiếng Anh như Ielts, Toefl? Bởi nó là thứ tiêu chuẩn ngôn ngữ hàn lâm, ko chỉ dừng lại ở việc giao tiếp được không thôi. Để giao tiếp được trong đời sống hàng ngày bằng tiếng Anh, dễ lắm. Nhưng để diễn đạt cho đúng ngôn từ, cho súc tích, cho dễ hiểu, thì mới cần bỏ công sức ra để học! Khi đi ra với thế giới, chỉ cần cụ để ý sẽ thấy, bọn Sing, bọn Ấn, bọn Pakistan, những nước mà tụi nó được đào tạo tiếng Anh bài bản, với điểm Ielts tốt, thì bỏ qua vấn đề Giọng điệu (thổ tả như nhau), nhưng với cùng 1 vấn đề, cùng 1 nội dung, nó truyền đạt rất súc tích, dễ hiểu và chính xác, khác hẳn với bọn kém Ielts như em. Em tiếp xúc nhiều với đủ các loại người trên thế giới rồi em biết điều đấy!
Mình cũng đồng ý với cụ về việc nên học ngôn ngữ thứ 2 nhưng đừng áp dụng nó vào thi cử và thần thánh nó quá.

Chelski

Xe điện

RaptorLake

Xe tải
Nghe chừng Ielts vẫn có giá lắm, tóm lại không đơn giản khi nó là chứng chỉ ngoại ngữ được quốc tế công nhận .

Quy đổi IELTS sang điểm tiếng Anh thì đúng với bản chất của chứng chỉ tiếng Anh quốc tế còn gì nữa :))

Mytv

Xe điện
Nghe chừng Ielts vẫn có giá lắm, tóm lại không đơn giản khi nó là chứng chỉ ngoại ngữ được quốc tế công nhận .

E chỉ cực lực phản đối dùng ielts để xét tuyển thẳng, miễn thi vào 10 thôi. Còn dùng để quy đổi, xét vào ĐH thì ủng hộ. Tuy nhiên mức quy đổi nhiều trường hơi thấp một chút.

Chelski

Xe điện
E chỉ cực lực phản đối dùng ielts để xét tuyển thẳng, miễn thi vào 10 thôi. Còn dùng để quy đổi, xét vào ĐH thì ủng hộ. Tuy nhiên mức quy đổi nhiều trường hơi thấp một chút.
Ok cụ ! Dùng Ielts tuyển thẳng vào lớp 10 thì thì hơi quá, Học viện tài chính quy định tuyển sinh 5,5 Ielts như dưới đây thì cũng là khá mở cửa...