[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Yeuyenthanh

Xe tải
Có thể con bạn giỏi ngoại ngữ nhưng bạn khiêm tốn, Cũng có thể con bạn năng lực trung bình chỉ tầm 7.0-7.5, nhưng gặp may trong đợt thi hôm ấy, con bạn trúng tủ (ko phải trúng tủ theo kiểu trúng đề như thi toán lý hóa, mà theo kiểu đề Ielts đợt thi ấy có bài nghe, bài viết, bài đọc hiểu có nội dung tương tự như một bài nghe, bài đọc, bài viết mà con bạn đã đọc được, nghe được ở trên các kênh truyền thông...với nhiều từ vựng con bạn đã quen, thì con bạn thi được điểm cao. Mình biết có những bạn nhỏ khi học khá xuất sắc, cũng đặt mục tiêu 7.0-7.5, nhưng đúng đợt thi vớ phải cái đề khó như điên, đầy từ vựng lạ hoắc nên thi chỉ được 6.0.
Vâng, có thể con em trúng tủ ạ. Nên tầm nhìn của em nó hơi hạn hẹp. Tks cụ😊

Mrquickdn

Xe tải
Thằng hỏi nó chẳng quan tâm nội dung trả lời đâu, nó chỉ quan tâm việc sử dụng ngôn ngữ, phản xạ ngôn ngữ đến đâu thôi.
Nhưng cũng phải có kiến thức cơ bản, thì mới có vốn từ mà nói chứ.

Mytv

Xe điện
Miệt thị là cụ tự kỷ ám thị vận vào mình, ko phải lời của em. Đến con em cũng học dốt tiếng Anh nhưng em vẫn ủng hộ bên xét chứng chỉ Ielts. Ngoại ngữ mà học được thì chỉ có ấm vào thân thôi, ko tin giờ cứ phụ huynh nào ko biết tiếng Anh thử đi du lịch nước ngoài xem : SẼ THẤY MÌNH NHƯ NGƯỜI CÂM NGƯỜI ĐIẾC, TẤT CẢ ĐỀU PHPỤ THUỘC VÀO NGƯỜI KHÁC! Đưa đi đâu, chơi cái gì cũng phải nhờ người ta dịch hộ. Như trường hợp của em thôi: Có lần bay từ châu Âu về transit ở Thượng Hải 15 tiếng, mọi người xếp hàng xin Visa tạm 24h bên Hải quan TQ để ra ngoài dạo chơi phố phường Thượng Hải, ăn uống mua sắm. Nhưng em ko đc cho ra ngoài vì khi hải quan hỏi bằng tiếng Anh mấy câu em ú ớ ko trả lời được, nên đành phải quay vào vạ vật trong sân bay 15 tiếng để chờ! Vì dốt ngoại ngữ đấy, phỏng ạ!
Cụ phát biểu những ông ủng hộ qđ của Bộ là những ông có con học kém TA. như thế ko phải miệt thị à? Cụ ko đọc các còm của team ủng hộ trong thớt hết sao? Có ai phản đối coi thường môn TA ko? Mọi người chỉ ko đồng ý việc áp dụng tuyển thẳng, miễn thi đối với hs C2 thôi. Chứ chả ai nói "tao éo cần tiếng anh tiếng em làm j, ko có chúng nó tao vẫn sống tốt' :D . E xin phép nhắc lại là ngoại ngữ vô cùng quan trọng, nhưng đừng thần thánh nó quá.

Đối với bản thân e cũng giống cụ thôi. Luôn coi TA rất quan trọng. E đi nc ngoài cũng vậy, như vịt nghe sấm, ú ớ các kiểu. H bảo e tự xách balo lên là chịu chết. Đi toàn có người khác lo hộ mới dám đi. Cũng vì ko có TA đó cụ.

Yeuyenthanh

Xe tải
Thằng hỏi nó chẳng quan tâm nội dung trả lời đâu, nó chỉ quan tâm việc sử dụng ngôn ngữ, phản xạ ngôn ngữ đến đâu thôi.
Em hết rượu mời cụ. Em cũng hiểu như cụ ạ

Mrquickdn

Xe tải
Cụ phát biểu những ông ủng hộ qđ của Bộ là những ông có con học kém TA. như thế ko phải miệt thị à? Cụ ko đọc các còm của team ủng hộ trong thớt hết sao? Có ai phản đối coi thường môn TA ko? Mọi người chỉ ko đồng ý việc áp dụng tuyển thẳng, miễn thi đối với hs C2 thôi. Chứ chả ai nói "tao éo cần tiếng anh tiếng em làm j, ko có chúng nó tao vẫn sống tốt' :D . E xin phép nhắc lại là ngoại ngữ vô cùng quan trọng, nhưng đừng thần thánh nó quá.

Đối với bản thân e cũng giống cụ thôi. Luôn coi TA rất quan trọng. E đi nc ngoài cũng vậy, như vịt nghe sấm, ú ớ các kiểu. H bảo e tự xách balo lên là chịu chết. Đi toàn có người khác lo hộ mới dám đi. Cũng vì ko có TA đó cụ.
Thì đấy, nếu bộ cứ cho phép tuyển thẳng bằng chứng chỉ Ielts, hoặc cộng điểm khi tính môn ngoại ngữ đi, sẽ tạo động lực cho các cháu học ngoại ngữ, sau này đi ra thế giới sẽ đỡ khổ hơn lớp cha chú như mình.

Yeuyenthanh

Xe tải

Đúng rồi ạ. Em thấy các con bây giờ có lợi thế hơn thế hệ mình ngày xưa, được học ngoại ngữ bài bản nên hội nhập tốt hơn. Chứ giờ em đi nước ngoài toàn phải phụ thuộc vào chồng hay con, khó chịu phết ạ😂

theanh90

Xì hơi lốp
Nhưng cũng phải có kiến thức cơ bản, thì mới có vốn từ mà nói chứ.
Nhiều người nói tiếng anh kém là do sợ mình nói sai nên không dám nói. Thi ielts cũng vậy thôi, phần nói kém là vì nghĩ phải trả lời đúng, trong khi yêu cầu của nó là dùng câu dùng từ, phát âm thế nào. Có trung tâm ielts nào bắt học viên đi đọc sách chuyên môn để có bài viết bài nói tốt đâu.

Mrquickdn

Xe tải
Nhiều người nói tiếng anh kém là do sợ mình nói sai nên không dám nói. Thi ielts cũng vậy thôi, phần nói kém là vì nghĩ phải trả lời đúng, trong khi yêu cầu của nó là dùng câu dùng từ, phát âm thế nào. Có trung tâm ielts nào bắt học viên đi đọc sách chuyên môn để có bài viết bài nói tốt đâu.
Thôi cụ đi so việc nói trong giao tiếp hàng ngày với phần Speaking trong bài thi Ielts thì em xin phép dừng lại ở đây!

Roman

Xe điện
Tiếng Anh giỏi như mấy thằng Tây còn thấy thất nghiệp và vô gia cư. Theo cá nhân cháu thì tiếng anh chỉ là 1 trong các công cụ kỹ năng.

Mytv

Xe điện
Thì đấy, nếu bộ cứ cho phép tuyển thẳng bằng chứng chỉ Ielts, hoặc cộng điểm khi tính môn ngoại ngữ đi, sẽ tạo động lực cho các cháu học ngoại ngữ, sau này đi ra thế giới sẽ đỡ khổ hơn lớp cha chú như mình.
Nó ko phù hợp & thiếu công bằng đối với hs C2 cụ ạ. Tại sao ko phù hợp & ko công bằng thì mấy hôm nay trên báo có các chuyên gia phân tích rồi. Theo quan điểm của e thì chúng ta chú trọng TA như bh là hợp lý. Coi nó là 1 môn chính thôi.

nq19832005

Xe tăng
Chỉ những phụ huynh có con học tiếng Anh kém mới phấn khởi khi Bộ bắt bỏ xét tuyển thẳng học sinh có chứng chỉ Ielts lên lớp 10 ! Đủ thứ lý do nào là bất công, nào là học lệch, lãng phí tiền bạc...để bao biện cho việc con cái mình không học giỏi ngoại ngữ như con người ta. Internet nó phổ biến ở Việt Nam từ thời nào rồi, rất nhiều cháu học trường thường ở huyện tự học Ielts, tự luyện SAT qua mạng nhưng vẫn thi được 8.0 Ielts, 1500 SAT đấy các cụ ạ (ko tin mời google). Ngoại ngữ là chìa khóa đưa bọn trẻ ra với thế giới. Nói thật chứ cháu nào lớp 9 mà thi ielts đc tầm 7.0 trở lên thì nó cũng chẳng cần được tuyển thẳng vào 1 trường cấp 3 bình thường (trừ khi được vào lớp chuyên Anh ở trường chuyên).
đúng cụ ạ. Các cháu được điểm IELTS cao cũng chứng tỏ các cháu có tư duy, trí nhớ, khả năng giao tiếp, tự học...tốt, rất đang hoan nghênh.

Tuy nhiên đứng từ góc độ quan điểm nhà quản lý giáo dục, người ta phải bỏ để đảm bảo nền giáo dục cân bằng, chứ ko thì về lâu về dài các cháu bỏ bê hết tất cả các môn khác.

theanh90

Xì hơi lốp
Thôi cụ đi so việc nói trong giao tiếp hàng ngày với phần Speaking trong bài thi Ielts thì em xin phép dừng lại ở đây!
Nếu cụ là phụ huynh mong cụ tỉnh táo đừng nghe truyền thông nó lừa, tương lai F1 cụ nằm trong tay cụ. Còn nếu cụ là truyền thông thì thôi cũng đành chịu.
Bản chất ielts nằm trong cách học ielts rồi.
Còn mấy trò tuyển thẳng, cộng điểm để nâng giá cho chứng chỉ này thôi, chứ chẳng có bất kỳ luận cứ nào về khoa học giáo dục cả.

Mrquickdn

Xe tải
Nó ko phù hợp & thiếu công bằng đối với hs C2 cụ ạ. Tại sao ko phù hợp & ko công bằng thì mấy hôm nay trên báo có các chuyên gia phân tích rồi. Theo quan điểm của e thì chúng ta chú trọng TA như bh là hợp lý. Coi nó là 1 môn chính thôi.
Vẫn chưa đủ, theo em. Tại sao phải chú tâm học thứ tiếng Anh như Ielts, Toefl? Bởi nó là thứ tiêu chuẩn ngôn ngữ hàn lâm, ko chỉ dừng lại ở việc giao tiếp được không thôi. Để giao tiếp được trong đời sống hàng ngày bằng tiếng Anh, dễ lắm. Nhưng để diễn đạt cho đúng ngôn từ, cho súc tích, cho dễ hiểu, thì mới cần bỏ công sức ra để học! Khi đi ra với thế giới, chỉ cần cụ để ý sẽ thấy, bọn Sing, bọn Ấn, bọn Pakistan, những nước mà tụi nó được đào tạo tiếng Anh bài bản, với điểm Ielts tốt, thì bỏ qua vấn đề Giọng điệu (thổ tả như nhau), nhưng với cùng 1 vấn đề, cùng 1 nội dung, nó truyền đạt rất súc tích, dễ hiểu và chính xác, khác hẳn với bọn kém Ielts như em. Em tiếp xúc nhiều với đủ các loại người trên thế giới rồi em biết điều đấy!

Mrquickdn

Xe tải
Nếu cụ là phụ huynh mong cụ tỉnh táo đừng nghe truyền thông nó lừa, tương lai F1 cụ nằm trong tay cụ. Còn nếu cụ là truyền thông thì thôi cũng đành chịu.
Bản chất ielts nằm trong cách học ielts rồi.
Còn mấy trò tuyển thẳng, cộng điểm để nâng giá cho chứng chỉ này thôi, chứ chẳng có bất kỳ luận cứ nào về khoa học giáo dục cả.
Em là phụ huynh, và cho dù bộ có tuyển thẳng hay ko với chứng chỉ Ielts, em vẫn đầu tư cho F1, F2 ...học Ielts. Đối với em ngoại ngữ nó không chỉ dừng lại ở mục đích thi cử. Nó còn là cuộc sống, là chìa khóa để bọn trẻ ra với thế giới!

isak

Xe tăng
Em nghĩ dừng lại ở việc:
Các cháu có chứng chỉ Ngoại Ngữ ở một mức độ nào đó (IELTS, TOEFL):

- Sẽ được MIỄN thi môn Tiếng Anh khi thi Tốt Nghiệp (miễn chứ không phải QUY ĐỔI thành điểm 10). HOẶC sẽ được MIỄN học môn TIẾNG ANH ở trong chương trình học (khi mà đầu ra thấp hơn trình độ điểm cháu đang có).

- Sẽ được TUYỂN THẲNG hoặc QUY ĐỔI ra điểm tiếng Anh, với các cháu thi vào CHUYÊN ANH / Đại học Ngoại Ngữ/Sư Phạm ngoại ngữ Tiếng Anh (Nhưng em phản đối phương án CỘNG ĐIỂM vào điểm thi TIẾNG ANH, nếu khi xét tuyển có bài thi môn Tiếng Anh thì xin mời cháu thi như bình thường, nếu IELTS cháu cao nó sẽ thể hiện ở điểm thi luôn, không được nhận thêm điểm cộng nữa, lúc đó nếu cộng hoá ra lại là cộng cho các cháu có tiền đi thi lấy chứng chỉ)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
View attachment 8385823
View attachment 8385824
Tất cả các ngành đều tuyển bằng chứng chỉ ngoại ngữ cụ nhé, ko phải chỉ CLC hay liên kết. Em thấy nếu chính sách như vậy thì con người ta có xu hướng chọn con đường nhàn nhã là thi TA tầm 5.5, bỏ bê các môn khác. Cụ bảo "Cái này quy đổi IELTS mỗi điểm tiếng Anh" nhưng với hệ số rất cao 6.5 là 10 rồi, cộng với 2 điểm học bạ nữa tầm 6,7 một môn là đỗ. Điểm học bạ này đạt được quá dễ, vậy việc đỗ ĐH thực chất là hoàn toàn nhờ điểm TA.
Ngoài ra, có các cháu trúng tuyển, trình toán yếu quá thì học mấy ngành phải tính toán như tài chính cũng vất vả đấy ạ. Dùng MỖI tiếng Anh để tuyển ĐH hay vào 10 không có cơ sở khoa học nào cả và khiến học sinh có thể chỉ tập trung vào mỗi TA.
Trường Đại học bây giờ được tự chủ tuyển sinh, họ tuyển hình thức nào, bao nhiêu % thì đã có nghiên cứu và tổng hợp kết quả học tập của sinh viên qua các hình thức xét tuyển. Nếu thấy tuyển bằng hình thức ưu tiên IELTS là OK thì họ làm thôi.
Nếu ai thấy có bằng IELTS dễ và được ưu tiên nhiều khi xét tuyển thì cứ học lấy bằng IELTS, cứ chọn con đường dễ mà đi.
Dù có IELTS thì vẫn phải đạt các tiêu chí phụ khác là điểm học bạ hoặc điểm sàn thì tốt nghiệp PTTH. Đủ ngưỡng điểm sàn chất lượng là OK, vào học thì sẽ biết ai hơn ai, không học được thì bị loại, mà tuyển bằng IELTS mà bị loại nhiều quá thì người ta sẽ điều chỉnh, đơn giản chỉ có vậy.
Ví dụ đầu vào Đại học ở Đức chỉ yêu cầu điểm thi trung bình 6 môn là 36 điểm, không điểm nào dưới 4 và có bằng tiếng Đức B1 hoặc B2 là đủ. Vào học không theo nổi thì sẽ bị loại, cái này F1 nhà cụ học bên Đức thì còn lạ gì.
Vào học Đại học ở VN cũng vậy, nhưng bạn thi đầu vào điểm cao chưa chắc đảm bảo sẽ học giỏi nhất trong quá trình học. Điểm thi Đại học cao cũng không phải là tất cả vì học Đại học nó rất khác học phổ thông.

theanh90

Xì hơi lốp
Em là phụ huynh, và cho dù bộ có tuyển thẳng hay ko với chứng chỉ Ielts, em vẫn đầu tư cho F1, F2 ...học Ielts. Đối với em ngoại ngữ nó không chỉ dừng lại ở mục đích thi cử. Nó còn là cuộc sống, là chìa khóa để bọn trẻ ra với thế giới!
Chìa khoá ra với thế giới là đi đâu ạ? Đi du học, đi du lịch hay đi làm ạ? Đi du lịch trừ trung quốc ra thì cụ cứ bật google dịch là đc. Đi du học thì sẵn thông tin nhan nhản về mức tối thiểu chứng chỉ tiếng anh, sang một số nc như hàn, nga.. họ đều có 1 năm học tiếng (gọi là gì ấy), còn học bổng thì đều phải pv hết chứ ai đặt trọng tâm ielts đâu. Còn đi làm thì cái họ cần là trình độ chuyên môn mới là ưu tiên, biết tiếng anh thì thằng vô gia cư nó cũng biết nói.

Mytv

Xe điện
Em nghĩ dừng lại ở việc:
Các cháu có chứng chỉ Ngoại Ngữ ở một mức độ nào đó (IELTS, TOEFL):

- Sẽ được MIỄN thi môn Tiếng Anh khi thi Tốt Nghiệp (miễn chứ không phải QUY ĐỔI thành điểm 10). HOẶC sẽ được MIỄN học môn TIẾNG ANH ở trong chương trình học (khi mà đầu ra thấp hơn trình độ điểm cháu đang có).

- Sẽ được TUYỂN THẲNG hoặc QUY ĐỔI ra điểm tiếng Anh, với các cháu thi vào CHUYÊN ANH / Đại học Ngoại Ngữ/Sư Phạm ngoại ngữ Tiếng Anh (Nhưng em phản đối phương án CỘNG ĐIỂM vào điểm thi TIẾNG ANH, nếu khi xét tuyển có bài thi môn Tiếng Anh thì xin mời cháu thi như bình thường, nếu IELTS cháu cao nó sẽ thể hiện ở điểm thi luôn, không được nhận thêm điểm cộng nữa, lúc đó nếu cộng hoá ra lại là cộng cho các cháu có tiền đi thi lấy chứng chỉ)
Rất hay. E ủng hộ phương án này của Bác. Nếu làm như Bác có thể đảm bảo cả quyền lợi đối với những bạn có Ielts. Mời bác nhiều quá e tặng 🌹🌹🌹 thay rượu vậy.

isak

Xe tăng
Vẫn chưa đủ, theo em. Tại sao phải chú tâm học thứ tiếng Anh như Ielts, Toefl? Bởi nó là thứ tiêu chuẩn ngôn ngữ hàn lâm, ko chỉ dừng lại ở việc giao tiếp được không thôi. Để giao tiếp được trong đời sống hàng ngày bằng tiếng Anh, dễ lắm. Nhưng để diễn đạt cho đúng ngôn từ, cho súc tích, cho dễ hiểu, thì mới cần bỏ công sức ra để học! Khi đi ra với thế giới, chỉ cần cụ để ý sẽ thấy, bọn Sing, bọn Ấn, bọn Pakistan, những nước mà tụi nó được đào tạo tiếng Anh bài bản, với điểm Ielts tốt, thì bỏ qua vấn đề Giọng điệu (thổ tả như nhau), nhưng với cùng 1 vấn đề, cùng 1 nội dung, nó truyền đạt rất súc tích, dễ hiểu và chính xác, khác hẳn với bọn kém Ielts như em. Em tiếp xúc nhiều với đủ các loại người trên thế giới rồi em biết điều đấy!
Em thấy cụ cứ cố tình nhầm lẫn giữa TIếng Anh bài bản với IELTS TOEFL. IELTS TOEFL nó không phải là một tiêu chuẩn ngôn ngữ hàn lâm như cụ nói, nó đơn giản chỉ là một kỳ thi thôi. Và kỳ thi đó nó có mục đích của nó là để kiểm tra trình độ tiếng Anh đối với người muốn nhập cư/đi làm/đi học, nó phần nào phản ánh trình độ tiếng Anh của người đó nhưng không phản ánh năng lực của người đó ở các lĩnh vực khác.

Cụ nói " bọn SIng, Ấn,. Pakistan, được đào tạo tiếng ANh bài bản, điểm IELTS tốt" càng thể hiện cụ chưa hiểu về bài THI này. Thứ nhất là những nước này không phải được đào tạo tiếng Anh, mà tiếng ANh là NGÔN NGỮ chính thức của họ. Thứ hai họ GIÁO DỤC (học) bằng tiếng Anh, vì thế đội này về cơ bản KHÔNG CẦN THI IELTS.

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
:)) :)) :))
Cái này cụ nói chuẩn luôn.
Em làm việc bằng tiếng Anh gần 30 năm nay nhưng vẫn bị chê tiếng Anh ngày càng kém, nhiều khi viết email mà sếp không thể hiểu hết :)).
Một số vị trí kỹ thuật, kỹ sư Việt nam đủ trình độ làm nhưng tây nó không thuê vì tây nó nói thẳng luôn là tiếng Anh của kỹ sư Việt nam kém, trình bày và giải thích vấn đề không gẫy gọn, rõ ý nên vẫn phải thuê Philippin, mặc dù rất thích kỹ sư Việt nam về mặt trình độ kỹ thuật.