[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

beSuSu

Xe điện
Các cụ thử từ "tiếng Anh" trong các comment trên = môn khác như Toán, Lý... Và nghĩ xem nó ntn :))

Và 1 tổ chức tư nhân nào đó cấp chứng chỉ ABC cho môn Toán, Lý, Hoá... Thì cũng bị phản ứng thế thôi.

bmwp0wer

Xe tăng
Một số địa phương quy đổi 4.5 thành 10đ thi vào 10 e thấy là vớ vẩn. Đến 6.0-6.5 làm nhiều khi còn sơ sót chưa chắc đã 10.
E ủng hộ Bộ trong việc này. TA quan trọng nhưng đừng thần thánh quá. Đặc biệt là cái chứng chỉ ielts này
ko thần thánh nhưng các em ielts từ tầm 7 trở lên tư duy nó cúng khác bọt lăm đó cụ. Logic và tư duy tốt, hiểu nhanh các vấn đề, cơ bản cũng sẽ và đã học giỏi thêm các môn khác ngoài TA. Nó là tiêu chuản toàn cầu, chỉ có tiêu chuẩn ta mới ko đáng tin thôi cụ.

Chelski

Xe điện
ko thần thánh nhưng các em ielts từ tầm 7 trở lên tư duy nó cúng khác bọt lăm đó cụ. Logic và tư duy tốt, hiểu nhanh các vấn đề, cơ bản cũng sẽ và đã học giỏi thêm các môn khác ngoài TA. Nó là tiêu chuản toàn cầu, chỉ có tiêu chuẩn ta mới ko đáng tin thôi cụ.
Đúng đấy cụ, Ielts mà đạt 7,0 thì các môn khác cũng chả kém đâu, trước em làm trong Ban phụ huynh lớp, thường xuyên trao đổi với giáo viên chủ nhiệm, cô giáo dayh tiếng Anh và Zalo các nhóm phụ huynh F1 nhà em thì biết mà...Những đứa đạt 7.0 Ielts trở lên đều học khá giỏi các môn khác. Không đứa nào học dốt mà lại được tiếng Anh 7,0 đâu, vì nó đòi hỏi logic và tư duy cùng một chút năng khiếu ngoại ngữ
.

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Đọc đến 9 trang thớt này và vô vàn thớt tương tự trên OF thấy rất nhiều cụ mợ không cực tả thì cực hữu.
Tôi thấy cái rất quan trọng mà ít cụ đề cập đến là làm thế nào nhận biết được con mình có khả năng học tốt nhất cấu gì và tập trung cho nó học cái đấy.
Không đề cao tiếng Anh (hay các ngoại ngữ khác) và không hạ thấp Toán Lý Hoá hay ngược lại, nhưng một đứa trẻ có thiên hướng học ngoại ngữ hơn hẳn Toán Lý Hoá thì các cụ có cho nó học không hay gò nó vào Toán Lý Hoá để KHKT nước nhà phát triển giống Nhật, Hàn?
khi đã các ngành cơ bản tốt trẻ trâu sẽ tự biết bổ sung thêm ngoại ngữ để có thể đọc thêm các nguồn thông tin từ các tổ chức danh giá .

còn chỉ có toeic , ielts , toefl thì vịt nghe sấm khi đi làm việc à , kể cả đi thông ngôn .

khi đã các ngành cơ bản tốt trẻ trâu sẽ tự biết bổ sung thêm ngoại ngữ để có thể đọc thêm các nguồn thông tin từ các tổ chức danh giá .

còn chỉ có toeic , ielts , toefl thì vịt nghe sấm khi đi làm việc à , kể cả đi thông ngôn .
Trong thớt bàn về giáo dục, ta cứ vui lòng trao đổi một cách lịch sự bác nhỉ?

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Trong thông báo tối 23/2, Bộ giáo dục cho biết một số địa phương đã đưa nội dung "không đúng quy định" vào kế hoạch tuyển sinh lớp 10 công lập. Cụ thể là tuyển thẳng, cộng điểm cho thí sinh đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh, có chứng chỉ ngoại ngữ.
Mình thấy Bộ dừng là đúng vì chủ trương này sẽ tạo ra 1 lứa học sinh chỉ giỏi tiếng Anh nhưng kiến thức cơ bản lại khá yếu. Chỉ làm lợi cho các trung tân luyện thi IELTS hiện nay mà thôi. Việc học ngoại ngữ tích hợp vào các môn Toán, Khoa học,...cần được chú trọng nhiều hơn là chỉ học mỗi phần ngôn ngữ.
Rất hoan nghênh quyết định sáng suốt của Bộ.
Nếu là quyết định cá nhân của một vài trường tư, lấy lợi nhuận là trên hết, thì không nói, nhưng nếu là quyết định của cơ quan hành chính cho phép tuyển thẳng bằng chứng chỉ tiếng Anh (hay bất kỳ một ngoại ngữ nào), thì người kỳ quyết định theo cá nhân em phải đưa ra tòa về tội phản quốc.

Một quyết định thế này có thể làm suy thoái giống nòi, ảnh hưởng đến hiện tại và tương lai cả dân tộc trong suốt thời gian nó được áp dụng, và vài chục năm sau đó nữa.

Chỉnh sửa cuối:

TonyPham2024

Đi bộ
Bản chất chứng chỉ IELST không xấu mà do con người làm nó bị xấu. Mấy năm qua bị thần thánh hóa quá đà. Đánh giá các con không thể chỉ dựa vào khả năng sử dụng ngôn ngữ một cách thành thạo, mà cần một cách toàn diện về kiến thức xã hội - khoa học - toán học vv...
Theo tôi:
  • Các môn xã hội như văn học - lịch sử thì hãy cứ để các con học để tụi nó biết yêu quê hương, đất nước và con người Việt Nam. Muốn giỏi tiếng Anh cần giỏi tiếng Việt đã.
  • Nhưng các môn tự nhiên thì cứ học nước ngoài. Chương trình ngon mà chọn lựa tùy theo khả năng chi trả của mỗi gia đình. Mà muốn tiếp cận nguồn tài liệu phong phú trên thế giới thì không có cách nào là phải có nền tảng tiếng anh. Học toán bằng tiếng anh, học khoa học bằng tiếng anh sẽ là xu thế hợp lý hơn rất nhiều.
Sợ nhất Bộ ra công văn và không giải thích thấu đáo, các phụ huynh hay học sinh hiểu lầm. Nhiều nơi không khuyến khích mà còn bắt con nghỉ học ngoại ngữ luôn. Ở đây cần được hiểu tiếng anh là điều gì đó rất hiển nhiên mà các con em của chúng ta cần trang bị.

Mytv

Xe điện
Có bạn này bạn kia thôi cụ ơi. Ko phải cứ 7.0 trở lên là tư duy logic tốt hơn các bạn khác. E gặp nhiều rồi mới dám mạo muội phát biểu thế. Chứng chỉ toàn cầu nhưng nó chỉ là chứng chỉ ngôn ngữ thôi ạ.

Diep1979

Xe container
Thế thì thay vì chuyên cần học các môn để có kiến thức, chỉ cần học vừa đủ điểm thôi.
Tiếng Anh giỏi thì cần gì các môn kia =))

Nói chung, tỉnh và huyện lại muốn làm lá cờ đầu trong việc thay đổi nền giáo dục đây mà =))

theanh90

Xì hơi lốp
Đúng đấy cụ, Ielts mà đạt 7,0 thì các môn khác cũng chả kém đâu, trước em làm trong Ban phụ huynh lớp, thường xuyên trao đổi với giáo viên chủ nhiệm, cô giáo dayh tiếng Anh và Zalo các nhóm phụ huynh F1 nhà em thì biết mà...Những đứa đạt 7.0 Ielts trở lên đều học khá giỏi các môn khác. Không đứa nào học dốt mà lại được tiếng Anh 7,0 đâu, vì nó đòi hỏi logic và tư duy cùng một chút năng khiếu ngoại ngữ
.
Hay quá, thế thì chuyển trường đh chuyên ngữ thành trường đh khoa học tự nhiên, các cô giáo thầy giáo mở trung tâm tiếng anh luyện ielts 9.0 nên đưa đi đào tạo chuyên gia vi mạch, hạt nhân…. Siêu cường là đây.

Jonhy

Xe buýt
.
Em nói thật em chấp luôn cả mấy ông kễnh aieo 8.0 luôn ấy dù em biết mỗi ồ yeah baby. Em đang thuê mấy cháu toàn aieo cao chót vót làm thuê cho em đây. Các cụ cứ thần thánh hoá quá đáng. Chỉ là cái công cụ giao tiếp thôi chứ có gì mà ghê gớm đến vậy nhỉ 🥶

con dơi 141

Xe tăng
.
Có cụ nói IELTS chuẩn toàn cầu tốt và tiêu chuẩn ta không đáng tin. Điều này cũng đúng khi kết quả thi IELTS là hệ quả của việc học đúng bài bản. Nhưng không, ở nước ta thì việc luyện thi IELTS đc cam kết ra bằng điểm thi chứ ko phải khả năng Tiếng Anh. Việc học, ôn tập bị rút ngắn, bỏ qua mà dồn vào việc luyện thi. Khi luyện thi thì cho mẹo, tips, bài mẫu...

Vậy thực lòng điểm thi IELTS cao không phản anh trình độ sử dụng ngôn ngữ Tiếng Anh tốt.

Và nhận định những bản 7.0 Ielts trở lên đều học khá giỏi các môn khác. Nhưng cụ thể môn khác là gì? Môn khoa học tự nhiên hay khoa học xã hội? Là Lý, Hóa hay là Sử, Địa? Kể cả học giỏi nhưng kiến thức được trang bị là gì, cũng cần phải đánh giá. Giỏi toán Lý lớp 10 ko thể so với giỏi Lý lớp 12 vì kiến thức được học khác nhau.

Thực tế là các nước trên TG đều tuyển sinh dựa trên bảng điểm và nếu cần thêm chứng chỉ ngôn ngữ phục vụ học tập

Vậy nên mệnh đề trên không đáng tin cậy và cũng không áp dụng IELTS để tuyển thẳng được.

Đây là một tiếng nói ko phải là dũng cảm vì nói sau khi đã có chủ trương của bộ. Nhưng ít nhất cũng là thông tin thực tế.

beSuSu

Xe điện
Em nói thật em chấp luôn cả mấy ông kễnh aieo 8.0 luôn ấy dù em biết mỗi ồ yeah baby. Em đang thuê mấy cháu toàn aieo cao chót vót làm thuê cho em đây. Các cụ cứ thần thánh hoá quá đáng. Chỉ là cái công cụ giao tiếp thôi chứ có gì mà ghê gớm đến vậy nhỉ 🥶
Chi phí thuê bọn 8.0 về làm cho cụ là bn vậy. Có đắt ko, sao ko thuê bọn thấp thấp ấy. Công việc cụ thuê bọn chấm cao về làm gì vậy cụ.

trantien

Xe tăng
Thế thì thay vì chuyên cần học các môn để có kiến thức, chỉ cần học vừa đủ điểm thôi.

Nói chung, tỉnh và huyện lại muốn làm lá cờ đầu trong việc thay đổi nền giáo dục đây mà =))
Hay bỏ hết các môn khác chỉ học mỗi tiếng Anh là đủ cụ nhỉ. 😅😅😅

phuongmit

Xe cút kít
Chi phí thuê bọn 8.0 về làm cho cụ là bn vậy. Có đắt ko, sao ko thuê bọn thấp thấp ấy. Công việc cụ thuê bọn chấm cao về làm gì vậy cụ.
Chắc thuê thế để cho bọn chấm cao và bố mẹ chúng biết thế nào là lễ hội \m/

Jonhy

Xe buýt
Em chém gió ấy mà cụ ơi. Chứ em một chữ tiếng anh chả biết nên có xin được việc đâu, thất nghiệp ở nhà vợ nuôi bao nhiêu năm nay rồi 😑

mylam86

Xe tải
Trong thông báo tối 23/2, Bộ giáo dục cho biết một số địa phương đã đưa nội dung "không đúng quy định" vào kế hoạch tuyển sinh lớp 10 công lập. Cụ thể là tuyển thẳng, cộng điểm cho thí sinh đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh, có chứng chỉ ngoại ngữ.
Mình thấy Bộ dừng là đúng vì chủ trương này sẽ tạo ra 1 lứa học sinh chỉ giỏi tiếng Anh nhưng kiến thức cơ bản lại khá yếu. Chỉ làm lợi cho các trung tân luyện thi IELTS hiện nay mà thôi. Việc học ngoại ngữ tích hợp vào các môn Toán, Khoa học,...cần được chú trọng nhiều hơn là chỉ học mỗi phần ngôn ngữ.
Rất hoan nghênh quyết định sáng suốt của Bộ.
Chính xác a, các cháu học thì tốt, nhưng nên bỏ mấy kiểu dùng lam dk xét thẳng, cả ĐH cũng thế.

Khongdanhvong

Xe điện
.
Thế thì trẻ em Mỹ chắc không nhiều đứa IELTs 7.0 đâu cụ nhỉ 🤣😂😂😂

Khongdanhvong

Xe điện

Cả thế hệ lại đi làm culi cho Anh Mỹ, chỉ cần giao tiếp trôi chảy với ông chủ là được nhận tiền rồi 😄