[Funland] Vợ chồng trẻ có nên mua chung cư cũ nội thành Hà Nội

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Thu nhập của gđ cụ như vậy nếu duy trì đều thì sau này có con sẽ tk đc khoảng 100-150tr/năm.
Số tiền cụ đang có là 700, gọi là có chút nền tảng được vun vén thì sẽ có khoảng 1tỷ sau cưới.

Em thấy ở xa hay gần là do tư duy của gđ cụ như thế nào.
Nếu thích văn hoá khu nào, cơ sở hạ tầng khu nào (trường học và văn hoá khu vực sẽ ảnh hưởng đến con), thì chọn khu đó.

Nếu thích khu trung tâm, cơ sở tốt hơn, con cái lợi hơn (đi học gần, trg tốt hơn, thời gian đi lại ít hơn...) thì nên mua trả góp 1 căn cho cả nhà ở lâu dài. Xác định ở đó đến khi con lớn thì phải có căn 3 ngủ. Có đk thì mua ngay căn 3 ngủ vì xác định con cái lâu dài có thể cần phòng riêng. Nếu thu nhập tăng nhanh và có điều kiện tiết kiệm thì cứ mua căn 1 ngủ trước, 5-10 năm khi các con lớn có nhu cầu phòng riêng thì đổi, đỡ áp lực mà lại có thời gian tích góp.

Nếu chấp nhận ở xa thì 1 là thời gian đi lại mỗi ngày mất thêm vài giờ, 2 là cơ sở hạ tầng, văn hoá, tiện ích không bằng, nhưng được chỗ ở rộng rãi, tâm trạng thư thái nếu biết hài lòng...

Em nghĩ vậy :) cụ tự cân đối thôi ko ai thay cụ đc.
Em viết ra đây vì em đang suy nghĩ như thế, chứ thực ra em có đc quyết gì đâu :)) mấy chuyện này gấu em phân tích tốt hơn em, em chỉ việc nghe thôi :))

Hainguyen.98

Xe tải
Em nghĩ lên ở thuê, rồi lấy tiền đó đầu tư cụ ạ. Sau ăn lên làm ra rồi thì mua nhà sau

The Gunner

Xe tải
em khuyên cụ sau khi lấy vợ nên thuê chung cư tầm 5-6tr/tháng ở khoảng 1 năm, nếu hai vợ chồng hạnh phúc và không có trục trặc gì, cùng chung chí hướng xây dựng gia đình thì sau đó 2 vc bàn bạc và xin thêm ý kiến gia đình 2 bên (hỗ trợ thêm tiền) để mua chung cư. Cụ thêm tham khảo các dư án chung cư mới tầm nội thành, cung chỉ 25-30tr/m2. Sau khi mua nhà rồi, dc 1-2 năm sau, cụ tính trả nợ nhà cũng hòm hòm thì nghiên cưu mua xe (tầm đó cụ có thể đã có con, mua xe đi lại là cần thiết)

The Gunner

Xe tải
e cũng tuổi như cụ, quê cũng xa tầm đó, cũng dự định lấy nhà và cân nhắc việc mua xe. Nếu e là cụ thì làm tạm căn nhỏ cách chỗ làm 10km quay đầu, xong xe pháo thì đợi 1 năm nữa có con nhỏ r vay mượn mua morning cũ tầm 250 cũng đc. Việc mua xe thực ra không khó lắm so với thu nhập của 2 vc cụ, nhưng hiện tại thì nếu chỉ để 2vc về quê mà mua xe thì không ổn cho lắm. Vì chi phí nuôi 1 tháng cũng đi mất 5tr cho xe cỏ r, chưa tính lãi vay, chưa kể đi xe trong nội thành HN cũng khá bất tiện.
P/s: em rất phục cụ ở khoản tiết kiệm dc 700tr, không hiểu sao e thu nhập same cụ, chưa vợ con mà chả để ra được đồng nào :((
chắc cụ tiêu pha nhiều quá, chứ thu nhập như cụ chủ tiết kiệm tầm đó là chuẩn rồi, về xe cụ có thể nghiên cưu Vinfast Fadil cũng hơn 300tr lăn bánh xe mới rồi. Sao phải Morning cũ làm gì cụ.

quanquan8888

Xe hơi
Cụ tính kĩ chi tiết như này thì chắc lên hỏi cho vui
Cụ phải ở hoàn cảnh người ko có tiền như em mới quyết được
Chứ có tiền vào người nó nhát nó tính chi li luẩn quẩn lắm
Để em tính cho cụ này
Mua 1 cái nhà,mua thêm cái xe.Tổng ra kham được bao nhiêu (cụ rõ nhất) thì chốt
Ok chưa?
Mà em hỏi tí,sao cụ vội thế.Lấy le với nhà vợ à?
Lùi 1 bước trời cao bể rộng mình đàn ông đi đâu mà dục.

vietpq75hanes

Xe container
Mua nhà trước, có 700 thì mua nhà tầm 1 tỷ đổ lại thôi, ổn định rồi sau đó mua xe, khi 2 vợ chồng cưới nhau, 2 nhà cùng vun vén cho thì mua xe, hay trả nợ ko khó. Cách đây gần 20 năm mình cũng theo phương án này, mua nhà trước khi xác định xây dựng gia đình, có tầm bao nhiêu mua nhà gần sát với mức đó, rồi khi xây dựng gia đình ổn định kinh tế mới mua xe.
Hoặc có thể chọn phương án thuê nhà, và mua xe trước: nhưng phương án này phải thuyết phục đc phụ huynh, mà các cụ thì ko thích pa này rồi.

Chỉnh sửa cuối:

eddyhrm

Xe đạp
em khuyên thật là đừng mua xa, một ngày mất vài tiếng đi lại, vài tiếng của cuộc đời dành cho mặt đường là không nên. Mua gần, đắt tí, cố thêm một tí, có thời gian dành cho vợ chồng con cái thích hơn.

Cụ giờ giống hệt nhà em mấy năm trc thu nhập cũng y hệt, tiền mặt, vay mua xe trước, xong em trả trong vòng hơn 1 năm, 1 năm sau em mua nhà :D Nhưng cái này nhiều khi vợ cụ phải thuận cơ
Cám ơn cụ, cái này gấu em thì vẫn muốn phương án xong cái nhà cho yên tâm trước cụ ạ. Tâm lý thoải mái làm ăn cũng sẽ okie hơn.
e cũng tuổi như cụ, quê cũng xa tầm đó, cũng dự định lấy nhà và cân nhắc việc mua xe. Nếu e là cụ thì làm tạm căn nhỏ cách chỗ làm 10km quay đầu, xong xe pháo thì đợi 1 năm nữa có con nhỏ r vay mượn mua morning cũ tầm 250 cũng đc. Việc mua xe thực ra không khó lắm so với thu nhập của 2 vc cụ, nhưng hiện tại thì nếu chỉ để 2vc về quê mà mua xe thì không ổn cho lắm. Vì chi phí nuôi 1 tháng cũng đi mất 5tr cho xe cỏ r, chưa tính lãi vay, chưa kể đi xe trong nội thành HN cũng khá bất tiện.
P/s: em rất phục cụ ở khoản tiết kiệm dc 700tr, không hiểu sao e thu nhập same cụ, chưa vợ con mà chả để ra được đồng nào :((
Thu nhập đấy mà ko để ra được đồng nào là cụ tiêu cũng ác đấy :-t

eddyhrm

Xe đạp
Cụ tính kĩ chi tiết như này thì chắc lên hỏi cho vui
Cụ phải ở hoàn cảnh người ko có tiền như em mới quyết được
Chứ có tiền vào người nó nhát nó tính chi li luẩn quẩn lắm
Để em tính cho cụ này
Mua 1 cái nhà,mua thêm cái xe.Tổng ra kham được bao nhiêu (cụ rõ nhất) thì chốt
Ok chưa?
Mà em hỏi tí,sao cụ vội thế.Lấy le với nhà vợ à?
Lùi 1 bước trời cao bể rộng mình đàn ông đi đâu mà dục.
Cám ơn cụ đã tư vấn, thực ra quan điểm của em hơi khác một tý, em cũng chả vội nhưng nghĩ cảnh đi xe máy lặn lội mưa nắng, Lễ Tết chạy vạy thuê xe rồi nhảy xe khách...thương mình ít thương gấu nhiều. Xe cũng không phải thuộc dạng trang sức nên em cũng chẳng cần lấy le làm gì cụ ạ.
Mua nhà trước, có 700 thì mua nhà tầm 1 tỷ đổ lại thôi, ổng định rồi sau đó mua xe, khi 2 vợ chồng cưới nhau, 2 nhà cùng vun vén cho thì mua xe, hay trả nợ ko khó. Cách đây gần 20 năm mình cũng theo phương án này, mua nhà trước khi xác định xây dựng gia đình, có tầm bao nhiêu mua nhà gần sát với mức đó, rồi khi xây dựng gia đình ổn định kinh tế mới mua xe.
Hoặc có thể chọn phương án thuê nhà, và mua xe trước: nhưng phương án này phải thuyết phục đc phụ huynh, mà các cụ thì ko thích pa này rồi.
Chuẩn cụ ạ, chắc em kiếm căn nào loanh quanh 1 tỏi hơn, vì tiền nhàn rỗi gửi tiết kiệm cũng chả được bao nhiêu, dịch bệnh lại càng khó kiếm kênh đầu tư tốt :D

Gaubeo

Xe tăng
Giá hợp lý cụ nhỉ?
90m2 mà 26,5 triệu 1m em tính ra là 2,385 tỷ chứ cụ?
Vâng các cụ, giá em down xuống 2,2x tỷ là vừa, đang có khách hẹn mai cọc, giá chỉ hơn CHTT Thành Công 500 triệu.

thuê hay mua cũng được nhưng bác cứ phải ở nội thành, tiện đường đi làm cho cả 2.Đường xá tắc nghẽn như bây giờ ở xa mệt lắm.

Website
connguoithep.com
Cụ mua chung cư 1 tỷ thì nên tìm hiểu kỹ. Chung cư thường hay dính phốt, không chuyện nọ thì chuyện kia. Lúc chưa mua thì không sao, đến lúc ở rồi mới phát sinh nhiều chuyện. Tốt nhất làm như nhiều cụ trên kia nói, thuê lấy 1 năm, nếu thấy ok thì chọn mua lấy 1 căn. Cái hay khi thuê chung cư là được tham gia các hội nhóm sinh hoạt ở đó, mình biết được hay dở nhà khu đó thế nào, nên sau này mua dễ tìm được căn tốt hơn.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Là mình thì mình cũng chọn phương án 2 như bạn.
Mua nhà HN để hòa vào cuộc sống của HN, chứ mua ở vùng xa thì thà về quê cho lành!

Wilson07

Xe hơi
Thực ra cụ cũng đã có quyết định rồi mà (theo em nhận thấy từ những comment của cụ), chẳng qua cụ đang cần động viên để đi theo hướng mà mình đã chọn thôi :)
Phương án nào cũng có ưu và nhược điểm, nhưng chỉ có người trong cuộc mới đưa ra được quyết định đúng đắn và phù hợp nhất (với chính bản thân họ) thôi cụ ạ.
Chúc cụ vạn sự may mắn.

phamconghung

Xe tăng
Cụ nào có mua Chcc cuối đường Láng Hạ (thực tế là 137 Nguyễn Ngọc Vũ), tầng 18 rộng gần 90m2 có 3PN em bán 26,5tr/m2. Nhà tên em, tính ra gần 2,2x tỷ.
chất lượng cc này có ổn ko cụ, cảnh quan có chỗ đi bộ ko nhỉ? cụ inbox em thông tin chi tiết cái.

phamconghung

Xe tăng
Kính thưa các cụ các mợ,
Hiện tại em 26t, đang chuẩn bị có phương án lập gia đình và mua nhà Hà Nội. Em đang hơi băn khoăn về việc xây dựng tổ ấm, kính nhờ các cụ các mợ có kinh nghiệm về nhà cửa cho em xin lời khuyên. Em xin trình bày hoàn cảnh nhà em như sau:
Thu nhập tổng 2 vợ chồng làm công ăn lương: 40-50tr/tháng, mức chi tiêu không nhiều, để ra mỗi tháng được khoảng ~25-30 triệu
Tiền mặt hiện có: Khoảng 700 triệu (chưa kể vay họ hàng, hoặc cuối năm cưới nhau có thể được 2 bên gia đình họ hàng "lì xì" thêm)
2 phương án em đưa ra như sau:
- Phương án 1: Mua chung cư ở khu xa xa, ngoại thành (Hà Đông/ Nhổn/ Đại lộ Thăng Long...) giá khoảng từ 1,5ty-2ty (căn 2 ngủ) chưa nội thất khoảng 70m2
Với phương án này em phải vay khá nhiều và sẽ mất khá nhiều thời gian mới có thể mua xe (dự định em mua xe để đi lại cho tiện, quê em cách HN ~90km), chưa kể các chi phí khác, đi làm cũng xa, lo lắng về pháp lý, bàn giao...

- Phương án 2: Mua chung cư cũ ở nội thành hoặc ở khu ven (Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, Vành đai 3...) giá tầm 1ty full nội thất (căn nhỏ tầm 50-60M2). Ở khoảng 5-10 năm sau đó bán đi để lên đời nhà sau.
Với phương án này, em sẽ thoải mái hơn ở kinh tế, có thể không phải vay, mà lại có thể mua xe trả góp OK đỡ đau đầu, đi làm tiện hơn. Tuy nhiên sẽ khó trong khâu lựa chọn chung cư nào tốt, chung cư xuống cấp.

Em đang nghiêng về phương án 2 hơn, vậy các cụ có thể cho em lời khuyên được không? Và tiện cho em hỏi chung cư cũ thì có mất giá khi bán lại không?
Các cụ đừng khuyên em nên thuê nhà nhớ, vì tâm lý em muốn an cư trước hihi :D

Em kính cảm ơn CCCM đã cho em lời khuyên ạ.
26t lương trên 20/tháng chịu khó phấn đấu đầu tư vào chuyên môn thì chỉ cần sau 5-7 năm thu nhập sẽ gấp 3-4 lần, lúc đó mua thoải mái ấy mà. Giờ mua tạm chỗ bình thường ở để vợ nó quen kham khổ rồi cùng phấn đấu. Luyện vợ quan trọng hơn tiêu tiền nhiều.

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
Cùng cảnh và đang chọn phương án mua nhà CC cũ trước như cụ

Dinh Tran.ARC

Xe tải
theo em nếu bác chọn phương án 2 thì bác bỏ ra tháng 5-6 tr thuê 1 cái cc tôt tố ở, còn tiền thì đầu tư vào mảng gì đó , mua con xe nữa cũng đc . Ở 1 vài năm lúc đó có thêm tiền mua cc cao cấp hoạc nhà đất . em thì làm bên thiết kế thấy ở cc nhiều cái bất tiện lắm .

quanduc

Xe buýt
Hãy bỏ cái tư tưởng cố hữu là phải sở hữu nhà đi, tận hưởng cuộc sống đã. Vì vậy, Phương án thế này là hợp lý nhất.
1. Mua 1 chiếc xe cũ tầm khoảng 250-300 triệu là đi tốt rồi, phục vụ việc đi lại đỡ nắng mưa.
2. Kiếm 1 căn hộ nhỏ thuê tầm khoảng 3-5 triệu/tháng
===> Tiền con dư có thể đầu tư gì đó (CK) hoặc cứ tiết kiệm đó. Cuộc sống mà lúc nào cũng lo trả nợ nó bí bách lắm, sống không hoang phí, tiết kiệm đủ tiền thì mua.

Hãy bỏ cái tư tưởng cố hữu là phải sở hữu nhà đi, tận hưởng cuộc sống đã. Vì vậy, Phương án thế này là hợp lý nhất.
1. Mua 1 chiếc xe cũ tầm khoảng 250-300 triệu là đi tốt rồi, phục vụ việc đi lại đỡ nắng mưa.
2. Kiếm 1 căn hộ nhỏ thuê tầm khoảng 3-5 triệu/tháng
===> Tiền con dư có thể đầu tư gì đó (CK) hoặc cứ tiết kiệm đó. Cuộc sống mà lúc nào cũng lo trả nợ nó bí bách lắm, sống không hoang phí, tiết kiệm đủ tiền thì mua.
em cũng đồng tình với cụ này. đi thuê cho đỡ đau đầu sau có tiền mua nhà ở cho đàng hoàng sau