[Funland] Vợ chồng trẻ có nên mua chung cư cũ nội thành Hà Nội

eddyhrm

Xe đạp
Kính thưa các cụ các mợ,
Hiện tại em 26t, đang chuẩn bị có phương án lập gia đình và mua nhà Hà Nội. Em đang hơi băn khoăn về việc xây dựng tổ ấm, kính nhờ các cụ các mợ có kinh nghiệm về nhà cửa cho em xin lời khuyên. Em xin trình bày hoàn cảnh nhà em như sau:
Thu nhập tổng 2 vợ chồng làm công ăn lương: 40-50tr/tháng, mức chi tiêu không nhiều, để ra mỗi tháng được khoảng ~25-30 triệu
Tiền mặt hiện có: Khoảng 700 triệu (chưa kể vay họ hàng, hoặc cuối năm cưới nhau có thể được 2 bên gia đình họ hàng "lì xì" thêm)
2 phương án em đưa ra như sau:
- Phương án 1: Mua chung cư ở khu xa xa, ngoại thành (Hà Đông/ Nhổn/ Đại lộ Thăng Long...) giá khoảng từ 1,5ty-2ty (căn 2 ngủ) chưa nội thất khoảng 70m2
Với phương án này em phải vay khá nhiều và sẽ mất khá nhiều thời gian mới có thể mua xe (dự định em mua xe để đi lại cho tiện, quê em cách HN ~90km), chưa kể các chi phí khác, đi làm cũng xa, lo lắng về pháp lý, bàn giao...

- Phương án 2: Mua chung cư cũ ở nội thành hoặc ở khu ven (Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, Vành đai 3...) giá tầm 1ty full nội thất (căn nhỏ tầm 50-60M2). Ở khoảng 5-10 năm sau đó bán đi để lên đời nhà sau.
Với phương án này, em sẽ thoải mái hơn ở kinh tế, có thể không phải vay, mà lại có thể mua xe trả góp OK đỡ đau đầu, đi làm tiện hơn. Tuy nhiên sẽ khó trong khâu lựa chọn chung cư nào tốt, chung cư xuống cấp.

Em đang nghiêng về phương án 2 hơn, vậy các cụ có thể cho em lời khuyên được không? Và tiện cho em hỏi chung cư cũ thì có mất giá khi bán lại không?
Các cụ đừng khuyên em nên thuê nhà nhớ, vì tâm lý em muốn an cư trước hihi :D

Em kính cảm ơn CCCM đã cho em lời khuyên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

fishazt

Xe buýt
sao phải mua nhà ở xa trung tâm hà nội hả cụ! Dì em mới tậu căn nhà xã hội bán cho cán bộ công an ở đường nguyễn huy tưởng thanh xuân, hà nội. 68m2 có mà có 26tr/m2 chưa mặc cả. họ cho trả trước 80% đấy cụ. cụ tìm hiểu xem

anhtd37

Xe hơi
nếu là mình thì mình sẽ ở mỗi chung cư 6 tháng xem tình hình ntn, ổn thì mới chốt mua
trong thời gian đó thì cứ mua xe trước
vợ chồng ở với nhau 1 năm rồi mới ra được kế hoạch chi tiêu cũng như vị trí muốn mua, lúc đó kiếm nhà cũng ko muộn

eddyhrm

Xe đạp
sao phải mua nhà ở xa trung tâm hà nội hả cụ! Dì em mới tậu căn nhà xã hội bán cho cán bộ công an ở đường nguyễn huy tưởng thanh xuân, hà nội. 68m2 có mà có 26tr/m2 chưa mặc cả. họ cho trả trước 80% đấy cụ. cụ tìm hiểu xem
Cám ơn cụ, em đang tính phương án 2 hơn, vì tầm 1,5ty-1,8ty đổ lên mua chung cư mới toe thì em cũng mất thêm mấy năm mới tậu được xe ạ :(

eddyhrm

Xe đạp
nếu là mình thì mình sẽ ở mỗi chung cư 6 tháng xem tình hình ntn, ổn thì mới chốt mua
trong thời gian đó thì cứ mua xe trước
vợ chồng ở với nhau 1 năm rồi mới ra được kế hoạch chi tiêu cũng như vị trí muốn mua, lúc đó kiếm nhà cũng ko muộn
Cám ơn cụ, em thì nói thật là vẫn thích phương án mua xe trước hơn, tuy nhiên có 2 vấn đề:
1. Các cụ ở quê cũng nói em hơi rát tai nếu chưa mua nhà mà đã mua xe, bản thân mình em thì không ngại, nhưng có người lớn nói chuyện thì em cũng khó ăn nói
2. Trót mua 1 cái tiêu sản rồi, sau đó mới mua nhà, nhỡ có vấn đề gì liên quan tới nhà thì cũng hơi mệt vụ tiền nong ạ.
Không biết cụ có cao kiến gì hơn không ạ?

anhtd37

Xe hơi
cái đó cụ phải đàm phán với các cụ ở quê thôi, về cơ bản chung cư tầm giá đó thì vẫn là tiêu sản, vì nó ko tăng giá được nữa,
nếu mua nhà và chung cư luôn thì cụ trình bày là chi phí trả hàng tháng cho cả xe + nhà sẽ ntn, áp lực hơi lớn khiến 2 vc gánh sẽ khá căng thẳng, khó mà tận hưởng cuộc sống hôn nhân
còn nếu mua nhà mà ko mua xe thì việc ở chung cư xa sẽ thành bất tiện cho việc đi lại + thêm cái nhà mua chưa tìm hiểu kĩ, ở thử sẽ khiến các bất cập được phóng to -> càng bực mình
nên là nếu các cụ vẫn thích mua nhà thì cụ đi thuê ở để chốt, ko mua cả nhà lẫn xe, 2 vc đi lại vất vả, ít về quê tí cho các cụ thương cho thêm vài trăm mua xe
còn thuyết phục đc thì xin các cụ thêm vài trăm hỗ trợ mua xe :))

eddyhrm

Xe đạp
cái đó cụ phải đàm phán với các cụ ở quê thôi, về cơ bản chung cư tầm giá đó thì vẫn là tiêu sản, vì nó ko tăng giá được nữa,
nếu mua nhà và chung cư luôn thì cụ trình bày là chi phí trả hàng tháng cho cả xe + nhà sẽ ntn, áp lực hơi lớn khiến 2 vc gánh sẽ khá căng thẳng, khó mà tận hưởng cuộc sống hôn nhân
còn nếu mua nhà mà ko mua xe thì việc ở chung cư xa sẽ thành bất tiện cho việc đi lại + thêm cái nhà mua chưa tìm hiểu kĩ, ở thử sẽ khiến các bất cập được phóng to -> càng bực mình
nên là nếu các cụ vẫn thích mua nhà thì cụ đi thuê ở để chốt, ko mua cả nhà lẫn xe, 2 vc đi lại vất vả, ít về quê tí cho các cụ thương cho thêm vài trăm mua xe
còn thuyết phục đc thì xin các cụ thêm vài trăm hỗ trợ mua xe :))
Hahaa cụ fun thế, các cụ nhà em không có nhiều thế đâu ạ =)). E cám ơn cụ đã cho em cao kiến

StepUp

Xe tăng
Kính thưa các cụ các mợ,
Hiện tại em 26t, đang chuẩn bị có phương án lập gia đình và mua nhà Hà Nội. Em đang hơi băn khoăn về việc xây dựng tổ ấm, kính nhờ các cụ các mợ có kinh nghiệm về nhà cửa cho em xin lời khuyên. Em xin trình bày hoàn cảnh nhà em như sau:
Thu nhập tổng 2 vợ chồng làm công ăn lương: 40-50tr/tháng, mức chi tiêu không nhiều, để ra mỗi tháng được khoảng ~25-30 triệu
Tiền mặt hiện có: Khoảng 700 triệu (chưa kể vay họ hàng, hoặc cuối năm cưới nhau có thể được 2 bên gia đình họ hàng "lì xì" thêm)
- Phương án 1: Mua chung cư ở khu xa xa, ngoại thành (Hà Đông/ Nhổn/ Đại lộ Thăng Long...) giá khoảng từ 1,5ty-2ty (căn 2 ngủ) chưa nội thất khoảng 70m2
Với phương án này em phải vay khá nhiều và sẽ mất khá nhiều thời gian mới có thể mua xe (dự định em mua xe để đi lại cho tiện, quê em cách HN ~90km), chưa kể các chi phí khác, đi làm cũng xa, lo lắng về pháp lý, bàn giao...

- Phương án 2: Mua chung cư cũ ở nội thành hoặc ở khu ven (Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, Vành đai 3...) giá tầm 1ty full nội thất (căn nhỏ tầm 50-60M2). Ở khoảng 5-10 năm sau đó bán đi để lên đời nhà sau.
Với phương án này, em sẽ thoải mái hơn ở kinh tế, có thể không phải vay, mà lại có thể mua xe trả góp OK đỡ đau đầu, đi làm tiện hơn. Tuy nhiên sẽ khó trong khâu lựa chọn chung cư nào tốt, chung cư xuống cấp.

Em đang nghiêng về phương án 2 hơn, vậy các cụ có thể cho em lời khuyên được không? Và tiện cho em hỏi chung cư cũ thì có mất giá khi bán lại không?

em khuyên thật là đừng mua xa, một ngày mất vài tiếng đi lại, vài tiếng của cuộc đời dành cho mặt đường là không nên. Mua gần, đắt tí, cố thêm một tí, có thời gian dành cho vợ chồng con cái thích hơn.

Cụ giờ giống hệt nhà em mấy năm trc thu nhập cũng y hệt, tiền mặt, vay mua xe trước, xong em trả trong vòng hơn 1 năm, 1 năm sau em mua nhà :D Nhưng cái này nhiều khi vợ cụ phải thuận cơ

TreeBoo

Xe buýt
vợ chồng cụ làm ở khu nào thì nên chọn mua / thuê nhà khu đó. Nếu làm ở Hoàn Kiếm thì đừng cố mua ở Linh Đàm. Hối hận đấy, em thật. Cơ mà em nghĩ vợ chồng trẻ chưa con cái, cứ thuê mà ở trước. Vì ko ở nhà nhiều đâu :D sẽ đi ăn chơi suốt thôi. Tầm 1-2 năm sau biết đâu kinh tế lúc đó tốt hơn thì lại dễ chọn lựa hơn.

tranhien1979

Xe tăng
Mua chỗ nào gần chỗ làm lại ít ngập lụt sẽ ưu tiên đầu tiên. Mua thì mua nhà đất, chung cư nên đi thuê, hoặc là căn nhà thứ 2. Nhà gần chỗ làm thì xe ô tô không phải quan trọng, khi nào có em bé có sẽ tốt hơn. Nhà ông bà cách 90km, đi xe mất 2 2,5h mỗi lượt nhưng cả tháng mới về 3 4 lần, thì thuê xe cũng chấp nhận được, có khi rẻ hơn tiền nuôi xe.
Nhìn thu nhập và tiết kiệm nhà bạn thì cũng không phải là thuộc nhóm sang chảnh, nên cũng không cần xe ô tô làm trang sức

Quoccuong25

Xe tải
mua tạm căn 50m của chung cư t-t riverview . chất lượng xây dựng tốt .loanh quanh 1,1tỷ . cách hồ hoàn kiếm 3km .

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Mới cưới, chưa có con thì cụ cứ đi ở thuê trước (thuê rẻ thôi để có tích lũy). 1 năm sau hoặc khi có con rồi hẵng tính. Mua nhà thì không nên chỉ dùng đúng số tiền mình có để mua mà nên vay thêm bank để có được căn hộ chất lượng hơn. Quan trọng là tính sao cho tiền lãi suất trả cho bank ít hơn hoặc bằng tiền đi thuê nhà thôi.

Gaubeo

Xe tăng
Cụ nào có mua Chcc cuối đường Láng Hạ (thực tế là 137 Nguyễn Ngọc Vũ), tầng 18 rộng gần 90m2 có 3PN em bán 26,5tr/m2. Nhà tên em, tính ra gần 2,2x tỷ.

Vinh Vinh

Xe máy
e cũng tuổi như cụ, quê cũng xa tầm đó, cũng dự định lấy nhà và cân nhắc việc mua xe. Nếu e là cụ thì làm tạm căn nhỏ cách chỗ làm 10km quay đầu, xong xe pháo thì đợi 1 năm nữa có con nhỏ r vay mượn mua morning cũ tầm 250 cũng đc. Việc mua xe thực ra không khó lắm so với thu nhập của 2 vc cụ, nhưng hiện tại thì nếu chỉ để 2vc về quê mà mua xe thì không ổn cho lắm. Vì chi phí nuôi 1 tháng cũng đi mất 5tr cho xe cỏ r, chưa tính lãi vay, chưa kể đi xe trong nội thành HN cũng khá bất tiện.
P/s: em rất phục cụ ở khoản tiết kiệm dc 700tr, không hiểu sao e thu nhập same cụ, chưa vợ con mà chả để ra được đồng nào :((

sauxanh

Xe hơi
Kính thưa các cụ các mợ,

Theo em thì mới cưới, chưa có con cứ chọn phương án nào trong tầm của mình không phải vay bank, sau này có con + tích lũy thêm có thể chuyển sang nhà lớn hơn, lúc đó bán nhà cũ đi thêm tiền vào mua căn lớn. (Nhà cũ mua ban đầu giá thấp nên thanh khoản cũng cao thôi vì cũng có nhiều cặp đôi mới cưới ra ở riêng cũng chưa có điều kiện).