[Funland] Vợ chồng lại cải nhau chuyện về quê ăn tết

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi gd đều có hạnh phúc & khó khăn riêng. Mợ may mắn hp vì đã có thời gian đẹp. Tính cách mợ dễ thương mà, ối người muốn chịu. Chỉ khó tìm khi tuổi đó không còn nhiều người độc thân thôi.

Bạn nhà em tâm lý ổn định, tự tin hơn em nhiều, ra ngoài ai cũng quý mợ ạ. Phải cái tính cách là true introvert.
Cảm ơn cụ! :)
Dễ thương mà thương chả dễ :P
Nên khó tìm bạn hợp, vì em cũng yêu cầu đối tác phải tử tế, em lại có nhạy cảm cao, nếu sểnh ra là em đã nhìn ra cái sự ko tử tế, ko phù hợp rồi. Kiểu giác quan T6 ấy :)
Sói nhà em lại cởi mở và hay nói, hài hước :) Nhưng xuất phát điểm thấp nên có tự ti ;) sau này cv tốt lên, thì dần đỡ hơn đấy.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có con sn 95 thì cũng là thế hệ khá cao rồi chứ tầm 9x đổ tới cận 2k thì ko biết điều nhiều lắm ạ
Ko phải đâu cụ, em thấy như con em cũng biết điều mà, hihihi. Nòi nào ra giống ấy =))

Hanoi1919

Xe tăng
Ối trời ơi, sao ông bất công thía. Người muốn về thì chả có quê. Người "phải" về thì năm nào cũng hằm hè cay đắng. Thật chả biết đâu mà lần. Nhà chồng có chiều bao nhiêu cũng không vừa lòng. Đơn giản là quê thì không giông phố. Chỉ có rể quê là chiều được obn phố thôi còn dâu phố thì ngược lại . Của rất hiếm ạ. Kk😁
Nhà em thì ngược lại ạ. Dâu phố nhà em thì đòi về quê suốt, mấy thớt trước em cũng có kể với cccm rồi - tối nay lại vừa bắt em ngủ sớm để mai đưa mấy mẹ con về thăm ông bà nội dù em thì chẳng muốn về vì ngại dịch bệnh.
Rể quê thì từ ngày cưới vợ đến nay là 16 năm rồi chưa hề gặp lại Nhạc phụ đại nhân lần nào dù cùng sống trong 1 thành phố. Cuộc đời này có nhiều hoàn cảnh rất trớ trêu :(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ. Tết phải vui, phải xả stress sau 1 năm vất vả chứ cứ đến Tết lại lục đục thì chán thật. Em mong các cụ mợ chỉ phải lập thớt kiểu này ở 1-2 năm đầu mới cưới thôi, sau đó mọi người hãy kiềm chế cái tôi, hãy biết tự điều chỉnh và cân nhắc xem có cần phải gây chiến tranh vì những việc đơn giản không?
Nếu ở với ông chồng/bà vợ biết điều, biết nghĩ cho vợ/chồng mình thì ko có cái topic này mỗi năm đâu :)
Vì ai cũng chỉ nghĩ tới bản thân mình, nhà mình mà ko chịu đặt mình vào cái vị trí của đối tác, thì sinh ra lục đục thôi. Nên ko chỉ chuyện Tết của nhà họ đâu mà vô số chuyện khác, vì họ ích kỷ, chỉ muốn mình và gia đình mình được lợi cái đã, còn người khác thì ...kệ :)

Mợ giống gấu nhà em sợ về nội rét, sáng dậy sớm. Thế nên bao năm trước có về nhà chồng thì đều đăng ký chân rửa bát để ngủ dậy muộn. Sáng sớm 4 rưỡi 5 giờ là cùng, ck với bmc hoặc em ck dậy sớm làm cỗ. Nhà em trưởng nên bm bảo phải ăn xong trước 8h30 để mọi người còn đến lễ tết. Dậy sớm ở quê là ác mộng với đội dâu phố. Ở nhà mình thì ấm áp, nước vòi nóng lạnh dẫn đến mọi nơi, đến tận... chân giường, chủ động, chả có ai đến lễ tết sớm nên khoái hơn là đúng rồi.
Sáng mồng 1 thì cúng kiếng gì nhỉ? Nhìn chung nên tương đối thôi, gà có thể luộc hay mổ sẵn từ hôm trước mà. Với lại mổ gà qué ai lại bắt phụ nữ làm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật em ngạc nhiên pha chút ghen tị với các mợ khi cứ phải hằm hè nặng nhẹ chuyện về quê ăn Tết. Em sinh ra ở HN, lấy chồng HN luôn nên chẳng được cảm nhận cái Tết quê thực sự nó như nào, nhưng em rất thích cái không khí Tết ở quê, xa một chút, nhà hơi thiếu thiếu một chút thì càng tốt, để khi đó em có thể mua sắm lỉnh kỉnh mang về, rồi nấu những món mà có thể ở quê ko mấy khi nấu... đại loại thế. Nói thì nghe hơi sến, nhưng mà em thích Tết quê lắm. Chứ HN ngày 1 ông bà nội, ngày 2 ông bà ngoại, mà bố mẹ anh em gặp nhau quanh năm rồi, chẳng thấy háo hức mấy.
Cơ mà bây giờ muốn có Tết quê thì lại phải đi lấy chồng, rõ ngại, nên có lẽ em thôi, coi như kiếp này ko được hưởng cái ước mơ giản dị đó.
Vì chưa được "hưởng" thôi cụ :)
Nếu cụ được hưởng cái cảnh như bạn em: ngày nấu mấy mâm cỗ mỗi bữa, rửa mấy mâm bát, quần quật 3 ngày Tết đúng nghĩa :) phải dậy sớm, thức khuya, ko biết mặc quần áo đẹp vào giờ nào, hix.
Chứ nếu về quê mà vui, chỉ là ăn chơi, tụ tập, ngủ dậy muộn, ... thì ai chả thích :)
Các ông chồng có phải làm gì đâu, nên làm gì chả thích về quê mình nhiều.
Em mà như các bà ấy, em xin mời chồng em nấu cỗ, dọn nhà v.v đừng có mà ngồi ăn và chúc rượu khách ko :) Thì các ông ấy cũng khiếp Tết nhà họ và xin đi sang thăm ông nhạc sớm :)

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em là phụ nữ mà em thấy vợ cụ không biết điều.chẳng làm tròn bổn phận làm dâu
Đáng ra ở nhà mẹ đẻ cả năm thì nên về nhà chồng ăn tết từ sớm chứ chẳng phải chia ngày mới phải đạo

sakai_yo

Xe lăn
Sáng mồng 1 thì cúng kiếng gì nhỉ? Nhìn chung nên tương đối thôi, gà có thể luộc hay mổ sẵn từ hôm trước mà. Với lại mổ gà qué ai lại bắt phụ nữ làm.
Như nhà e thì chiều 30 luộc 2 con gà- e phải rất để tâm để sao k bị nứt da, chín tới, nói chung là việc quan trọng nhất trong dịp Tết của e. Mẹ chồng e sẽ ngâm gạo nếp và bổ gấc. Đêm giao thừa cúng 1 con gà, con còn lại để sáng m1. 7h30 sáng m1 e dậy chuẩn bị làm mâm cơm cúng. Mẹ chồng e đồ xôi, cắm cơm. Lòng gà e xào su hào, cà rốt. Bỏ măng trong tủ lạnh ra (đã ngâm-luộc- xào) nấu bát miến cùng nước luộc gà và mọc (cũng đã chuẩn bị từ trước). Em rán thêm 5 cái chả nem (gói sẵn 30 cái từ trước tết). Thắt thêm khoanh giò nữa là xong mâm cúng nhà e ạ. 8h30 bmc em cúng, 9h xong là cả nhà thụ lộc rồi tản mát đi chúc Tết đến 4h chiều về lại sắp bữa tối.

my.eb

Xe điện
Vì chưa được "hưởng" thôi cụ :)
Nếu cụ được hưởng cái cảnh như bạn em: ngày nấu mấy mâm cỗ mỗi bữa, rửa mấy mâm bát, quần quật 3 ngày Tết đúng nghĩa phải dậy sớm, thức khuya, ko biết mặc quần áo đẹp vào giờ nào, hix.
Chứ nếu về quê mà vui, chỉ là ăn chơi, tụ tập, ngủ dậy muộn, ... thì ai chả thích :)
Các ông chồng có phải làm gì đâu, nên làm gì chả thích về quê mình nhiều.
Em mà như các bà ấy, em xin mời chồng em nấu cỗ, dọn nhà v.v đừng có mà ngồi ăn và chúc rượu khách ko :) Thì các ông ấy cũng khiếp Tết nhà họ và xin đi sang thăm ông nhạc sớm :)
À vâng e hiểu chứ vì đúng là người ko có thì thấy thiếu hihi
Cơ mà em tự nhận thuộc diện chiều chồng con nên nếu em y chồng thì cho ông ấy 6 ngày Tết (định 5 nhưng thôi lầy 6 cho đẹp :D) hâm nước mắm thoải mái đi, miễn là 359 ngày còn lại y thương mẹ con em vô điểu kiện :))
Còn nói gì thì nói, kể cả ở Hn hay ở quê cũng thế thôi, ngày Tết lả một mớ phong tục tập quán, quê có cái khó của quê, tỉnh có cái vướng của tỉnh, làm dâu phố nhớn với tầng tầng lớp lớp cô dì chú bác anh em họ hàng soi vào, cũng chẳng nhẹ nhàng hơn rửa mấy mâm bát là mấy đâu. Mà Tết ở Hn em cũng đầy đủ mâm bát cỗ bàn cúng kiếng mà, có chăng là số lượng ít hơn và đồ dùng trang thiết bị hỗ trợ tốt hơn thôi,
Chốt lại em quay về câu hơi sến đó là tình yêu sẽ hoá giải tất cả hihi 🥰:D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
À vâng e hiểu chứ vì đúng là người ko có thì thấy thiếu hihi
Cơ mà em tự nhận thuộc diện chiều chồng con nên nếu em y chồng thì cho ông ấy 6 ngày Tết (định 5 nhưng thôi lầy 6 cho đẹp :D) hâm nước mắm thoải mái đi, miễn là 359 ngày còn lại y thương mẹ con em vô điểu kiện :))
Còn nói gì thì nói, kể cả ở Hn hay ở quê cũng thế thôi, ngày Tết lả một mớ phong tục tập quán, quê có cái khó của quê, tỉnh có cái vướng của tỉnh, làm dâu phố nhớn với tầng tầng lớp lớp cô dì chú bác anh em họ hàng soi vào, cũng chẳng nhẹ nhàng hơn rửa mấy mâm bát là mấy đâu. Mà Tết ở Hn em cũng đầy đủ mâm bát cỗ bàn cúng kiếng mà, có chăng là số lượng ít hơn và đồ dùng trang thiết bị hỗ trợ tốt hơn thôi,
Chốt lại em quay về câu hơi sến đó là tình yêu sẽ hoá giải tất cả hihi 🥰:D
Đúng vậy, nếu cụ yêu chồng, chồng cụ cũng yêu vợ, thì cái gì cũng nhẹ như lông hồng :)
Cơ mà nhiều ông chồng hâm nước mắm ko chỉ 6 ngày mà hâm nguyên năm luôn =))
Khi người ta ko vì mình, mình ko thể hy sinh mãi được, ngu mãi được, hihii.
Ở HN, cụ có làm cỗ còn có đầy người phụ giúp, trang thiết bị đầy đủ, chứ ở quên ra giếng rửa bát lạnh chết mẹ đi, hixx.
Em thì quan điểm rõ ràng, ko thể hiện mình đảm đang làm gì, ko rơi vào cái bẫy này của chính mình, mà em cũng dặn con em như thế, khi nó đi làm dâu, hihii. Lần đầu về quê chồng, em chả rửa bát được, em cũng chả nấu bếp rơm được, thôi thì nhờ các cô giúp, sau này các cô lên nhà chị, thì chị phục vụ tận răng :)

my.eb

Xe điện
Đúng vậy, nếu cụ yêu chồng, chồng cụ cũng yêu vợ, thì cái gì cũng nhẹ như lông hồng :)
Ở HN, cụ có làm cỗ còn có đầy người phụ giúp, trang thiết bị đầy đủ, chứ ở quên ra giếng rửa bát lạnh chết mẹ đi, hixx.
Em thì quan điểm rõ ràng, ko thể hiện mình đảm đang làm gì, ko rơi vào cái bẫy này của chính mình, mà em cũng dặn con em như thế, khi nó đi làm dâu, hihii. Lần đầu về quê chồng, em chả rửa bát được, em cũng chả nấu bếp rơm được, thôi thì nhờ các cô giúp, sau này các cô lên nhà chị, thì chị phục vụ tận răng :)
Hâm cả năm thì cho ông ý hâm một mình thôi hihi, em nhất trí.
Nói chung nhập gia tuỳ tục, cố gắng hài hoà mọi chuyện vì con người vốn dĩ ko ai hoàn hảo, đôi khi nếu biết là đang sở hữu một cục đồng đen :D thì nên rửa vài mâm bát hay nấu mấy bữa cỗ ngày Tết để giữ lấy đại cục :)). Còn nếu họ ko hiểu thiện chí của mỉnh mà cứ cho họ là quân vương còn mình là nô tì mãi thì thôi cỗ của nhà họ tất ;))
Ở trên HN em cũng ko có ai giúp đâu ạ, chưa kể hồi con bé còn câp nách vài đứa con combo bao việc trong khi quan văn quan võ chì ngồi uống nước nói chuyện, nhưng thôi, họ đến nhà mình laf quý rồi, mỉnh lo hậu phương cho ông chồng lên tuyến đầu là ok fine nên em ko vấn đề gì chuyện đó :)
Chúc mợ hoàn thành tiếp câu mở đoạn nhé hihi

Leanh65

Xe container
Tục lệ quê em sáng mồng 1 làm cơm cúng cụ, không cúng giao thừa như ngoài này và cũng không giết gà. Mâm cơm cúng có thịt, lòng lợn, các món xào xáo, miến, đa nem, tôm... vv. Pn ở quê không ai phải làm gà, đến em còn chả biết giết gà nữa là dâu. Bố em làm tất đến cả khi cụ mất ở tuổi 80.😔
Dâu có dậy cũng chỉ ong ve rau thơm, rau mùi hoặc cuộn rán chả nem.. Nói chung là tham gia cho vui thôi.

Leanh65

Xe container
Đấy là quê 30 năm trước rồi mợ ơi. Quê em HD giờ chả khác nào ngoài phố. Sắm đến cả mrb, nồi chiên, nồi hầm, đh hai chiều, nóng lạnh sun tay, bếp gas, bếp từ đủ hết. Giữ bếp củi để lấy hương vị quê thôi chứ lấy đâu ra rơm rạ nữa. Em muốn lấy bao rơm rạ mục ra làm vườn mà đi khắp xóm chả bói đâu ra. Đi chơi mãi mới gặp đống rơm mà gấu thả sức seo phì như của hiếm.🤣

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hâm cả năm thì cho ông ý hâm một mình thôi hihi, em nhất trí.
Nói chung nhập gia tuỳ tục, cố gắng hài hoà mọi chuyện vì con người vốn dĩ ko ai hoàn hảo, đôi khi nếu biết là đang sở hữu một cục đồng đen :D thì nên rửa vài mâm bát hay nấu mấy bữa cỗ ngày Tết để giữ lấy đại cục :)). Còn nếu họ ko hiểu thiện chí của mỉnh mà cứ cho họ là quân vương còn mình là nô tì mãi thì thôi cỗ của nhà họ tất ;))
Ở trên HN em cũng ko có ai giúp đâu ạ, chưa kể hồi con bé còn câp nách vài đứa con combo bao việc trong khi quan văn quan võ chì ngồi uống nước nói chuyện, nhưng thôi, họ đến nhà mình laf quý rồi, mỉnh lo hậu phương cho ông chồng lên tuyến đầu là ok fine nên em ko vấn đề gì chuyện đó :)
Chúc mợ hoàn thành tiếp câu mở đoạn nhé hihi
Cảm ơn cụ!
Em đã hoàn thành xong rồi cụ ah! :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là quê 30 năm trước rồi mợ ơi. Quê em HD giờ chả khác nào ngoài phố. Sắm đến cả mrb, nồi chiên, nồi hầm, đh hai chiều, nóng lạnh sun tay, bếp gas, bếp từ đủ hết. Giữ bếp củi để lấy hương vị quê thôi chứ lấy đâu ra rơm rạ nữa. Em muốn lấy bao rơm rạ mục ra làm vườn mà đi khắp xóm chả bói đâu ra. Đi chơi mãi mới gặp đống rơm mà gấu thả sức seo phì như của hiếm.🤣
Em nói thời của bạn em và em chứ ko phải hiện nay nữa :)
Nhưng đất lề quê thói vẫn rất sợ cho nhiều chị em phụ nữ, nên Tết đến là nỗi ám ảnh của họ, vì vậy họ càng mong được về nhà họ, được sống đúng nghĩa là Tết, hixx.