Vợ chồng em du lịch bụi Bromo (ngọn núi lửa hùng vĩ) - Bali (thiên đường hạ giới)

hieutcnd

Xe container

archledung

Xe tải
Nhìn cụ đi thích quá! Em cũng đang tính đưa cả nhà đi tự túc đâu đó chơi nhưng tính đưa cả các cụ đi nên chắc lựa chọn nơi nào nhẹ nhàng an toàn chứ k kiểu phượt đc! Chắc là làm chuyến Singapore 4 ngày cho nhàn! Mặc dù đi nhiều rồi nhưng toàn đi có đoàn và đi cùng đối tác nên tính ra kinh nghiệm tự đi lại chưa có mấy! Chưa biết đi đâu chơi, ở đâu và làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Nhìn cụ đi thích quá! Em cũng đang tính đưa cả nhà đi tự túc đâu đó chơi nhưng tính đưa cả các cụ đi nên chắc lựa chọn nơi nào nhẹ nhàng an toàn chứ k kiểu phượt đc! Chắc là làm chuyến Singapore 4 ngày cho nhàn! Mặc dù đi nhiều rồi nhưng toàn đi có đoàn và đi cùng đối tác nên tính ra kinh nghiệm tự đi lại chưa có mấy! Chưa biết đi đâu chơi, ở đâu và làm gì?
Thực ra đi Bali cụ mua tour cũng dc mà. Nhưng đi tour thì phụ thuộc. Nói thật mình ko thích Singapore, vì chẳng có nhiều cái để khám phá :D

Chỉnh sửa cuối:

Nhật Hạ

Xe tải
VC cụ có chuyến đi thú vị quá.

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sing e chẳng thích lắm. Cảnh quan bình thường, giá cả đắt đỏ.
Vào ngắm cái núi lửa của cụ xem có cho vào list được không :)

tuanemvp

Xe hơi
Thực ra đi Bali cụ mua tour cũng dc mà. Nhưng đi tour thì phụ thuộc. Nói thật mình ko thích Singapore, vì chẳng có nhiều cái để khám phá :D
Nếu đi theo tour thì giá khoảng tầm bao nhiêu cho 2 vợ chồng hả cụ? em cũng đang tính đến dịp 30/4 này 2 vợ chồng đi đâu chơi

hieutcnd

Xe container
Nếu đi theo tour thì giá khoảng tầm bao nhiêu cho 2 vợ chồng hả cụ? em cũng đang tính đến dịp 30/4 này 2 vợ chồng đi đâu chơi
Đi tour thì em ko rành bác lên mạng search xem. Vì nhà em thích tự lọ mọ, từ lúc săn vé rẻ, đặt phòng rẻ, nghiên cứ thông tin nơi ăn, ở, chỗ đi, tự thuê xe và đi. Đấy cũng là một quá trình rất thú vị :D

Chuột bạch

Xe container
cụ hieutcnd táo nhỉ ? post phụ cụ ảnh Bromo

hieutcnd

Xe container
Ấn tượng nhất ở Ubud là con người rất thân thiện và hiền lành, họ làm du lich rất bài bản, đồng bộ và vẫn giữ dc những nét văn hóa truyền thống, nhang nhác như Hội An của mình nhưng ở quy mô lớn hơn nhiều. Ko thấy có khái niệm chặt chém ở đây

Tranh thủ làm mấy kiểu ảnh ở Homestay

2 vc tranh thủ chợp mắt nghỉ trưa. Đen cái là trời đổ mưa to, đành phải đợi mưa ngớt mới đi dc. Theo lịch trình đi ngôi đền Ulun Danun thơ mộng, nằm gữa hồ, đợi mãi mưa cũng tạnh, lại lên đường (mượn dc áo mưa của chủ nhà để đề phòng nếu có mưa trở lại).

Hai vc thuê luôn xe máy của nhà trọ, đi đổ đầy xăng (xăng ở Indo rất rẻ, chỉ khoảng 12K tiền mình/lít, lúc vc mình đi tháng 4/2014 xăng ở VN khoảng 24K/lít). Đi mua cái sim 3G để có GPS (25 rupiah), sẵn sàng lên đường. Rủi cái lúc đó trười mưa lại rất to, như trút nước, đường thì cứ đồi dốc lên xuống, chú bán SIM bảo mày mà đi bây giờ thì lúc về sợ nguy hiểm vì đường khá xa mà trời lại tối nhanh. Mặc dù vậy vẫn quyết tâm đi. Nhưng càng đi càng thấy mưa mịt mùng, đập rát mặt, sau 1 hồi thảo luộn 2 vc đành phải quay lại, dù tiếc đứt ruột :(

Thôi thì đành đi loanh quanh Ubud vậy. Đường phố Ubud cổ kính, thanh bình rất đẹp, kiểu như Hội An của mình nhưng quy mô lớn hơn

Hai vc vào rừng khỉ chơi

Mô hình rồng Kodomo

Sau đó lại loăng quăng tiếp, ra bảo tàng chơi nhưng do muộn giờ nên bảo tàng đóng cửa :(

Trên đường đi gặp 1 cổng hoa trang trí đám cưới, 2 vc vào chụp ké :)

Tối đấy đi ăn ở quán bar có cả ban nhạc sống, mấy chú đệm đàn phong cách Flamenco rất phiêu.

Sau đó đi xem múa Kecak, điệu múa truyền thống của người Bali

To be continued...

https://hieutcnd.wordpress.com

hieutcnd

Xe container
Sáng hôm sau, theo lịch trình phải quay lại Depansar, thấy lưu luyến Ubud quá, thấy cuộc sông rất thanh bình, còn nhiều nơi cần khám phá mà chưa đi được. Tự nhủ lần sau sẽ quay lại dài ngày để đi lại

Hai vc nhờ homestay thuê xe cho để về Depansar, mất 230 rupiad. Lúc trả tiền nhà nghỉ, dc tip lại 5 rupiah vì cậu bé phụ trách nói do các bạn thuê xe đổ đầy xăng mà chưa đi dc nhiều (vì chiều qua mưa to ko đi dc Ulu Danun). Cậu bé ấy có điệu cười rất hiền :)

Tạm biệt Ubud, hẹn gặp lại

heo lịch, sáng mai phải ra sân bay Depansar sớm để về nên 2 vc thuê cái ks ở Kuta gần sân bay. Đến nơi, chưa đến giờ nhận phòng, 2 vc gửi tạm đồ ở quầy lễ tân, ra thuê xe máy để đi Talah Lot. Chú cho thuê xe đưa cho cái card có bản đồ để ra đổ xăng, bảo cách đây 500m. Hix, đi mãi mà chẳng thấy cây xăng đâu. Gặp 2 chú cảnh sát, các chú chỉ thẳng đường cách đây 200m. Lại leo lên xe đi, đi mãi phải đến 2km mới thấy cây xăng. Về sau 2vc mới nghiệm ra dc rằng người dân ở Bali ước lượng khoảng cách rất kém, nói 200m thì phải đến 2km :D

Đổ xăng xong, mở GPS ở đt ra để đi Talah Loh. Trời thì nắng rát, 2 vc ko có kinh nghiệm nên chồng mặc quần short,áo phông cộc tay, vợ mặc váy, áo sát nách, nắng cháy da L. May có mang mấy bộ đồ bơi của vợ đi, thế là vợ lấy ra để buộc vào 2 cánh tay J. Đến ngã 4, tranh thủ đèn đỏ, lôi kem chống nắng ra bôi. Mọi người xung quanh nhìn rất ngạc nhiên, vì quanh đấy ai cũng chống nắng kín mít, mỗi 2 đứa dở hơi là mặc quần áo ngắn :D

Phải công nhận bên này đường đẹp, mặt đường nhẵn, 2 bên đường nhiều cây khá là mát. Mọi người chạy xe rất nhanh, do đi bên trái đường chưa quên nên mình ko dám đi nhanh, các xe khác cứ vù vù vượt qua xe 2 đứa

Dọc đường đi, thấy có 1 đám cưới 2 đứa nhảy vảo chụp hình 2 vc. Mọi người rất thân thiện với 2 đứa, cú mời bọn mình lên trên đền dự lễ, nhưng 2 vc thấy hơi ngại nên thôi.

Dọc đường đi, đang mùa lúa chín. Dừng lại làm kiểu ảnh rồi đi tiếp :D.

Đến Talah Lot, do trời nắng quá, 2 vc làm 2 cái mũ đội đầu. Người bán hàng đòi 10 rupiah, trả giá 5 rupiah, sau một hỗi cũng bán :D. Mũ mình lại dc chữ Bali phía trc :D

Talah Lot, rất đẹp, để ra được đền phải lội nc 1 đoạn. Vào cái suối thần ở dưới chân đền, làm tý nc thần rửa mặt. Xong mình dc mấy người coi đền dí mấy hạt gạo vào trán, chác là cầu bình an gì đấy :D

Đến giờ ăn cơm trưa, tranh thủ ăn rồi còn quay về chơi combo mấy môn trên bãi biển mà vợ đã mua voucher từ trc

Thế là là quay vè Kuta, bật GPS để đi Jl. Gunung Payung để chơi mấy trò trên biển

Thật ko may là hôm đó ko có gió nên ko chơi dc parasailing. 2 VC chỉ thích đi dù lượn để ngắm tòa cảnh Bali, vì thế thống nhất ko đi nữa. Lại lên đường đi Dream Land Beach. Bật GPS để đi đường tắt, đi qua cánh đồng và đường nhỏ tý, đen đủi là đang đi trên đường thì đt hết pin, ko track dc GPS, đường thì vắng hoe chẳng hỏi dc ai. Mò mẫm mãi mới ra dc đường lớn để ra Dream Land.

To be continued....

hieutcnd

Xe container
Bù lại bãi biển Dream Land rất đẹp. Có vài anh hướng dẫn lướt ván cứ tưởng 2 đứa là đại gia đến từ TQ, mời chào dậy 2 vc học lướt ván, 100 USD/1hour :D. Mình bảo tao lướt mãi, chán rồi :D

Biển Dream Land gần giống Nha Trang, cát hạt to và khá dốc.

Tắm biển xong, theo lịc trình đi ngôi đền Uluwatu huyền thoại để xem múa kecak lúc hoàng hôn

Xem múa xong, trời đã tối, ra hỏi đường để đi về Kuta do dt hết pin nên ko còn dùng dc GPS. Đường đi khá xa, cứ dc 1 đoạn lại phải hỏi người bên đường, cứ chỉ thẳng hỏi “Kuta, Kuta?”, họ gật đầu hoặc “Yes” thì đi tiếp. Phải thừa nhận đường ở Bali rất đẹp, chất lượng cũng rất tốt, xe máy cứ phóng vèo vèo. Về đến Kuta, 2 vc đi ăn quán Tàu và tranh thủ mua ít đồ luu niệm để về làm quà.

Sáng hôm sau, dậy sớm để ra sân bay Depansar để về. Thấy lưu luyến Bali quá, tiếc rằng chỉ lưu lại Bali có 2 ngày, 3 đêm, quá ngắn để cho những khám phá còn dang dở. Nếu có nơi nào để ước muốn dc đi lại thì đó chắc chắn là Bali, vói những con người hiền hậu, thiên nhiên tuyệt đẹp , du lịch phát triển nhưng ko xô bồ náo nhiệt

sonnq74

Xe tăng
Bài này sao lại củn lụt vậy cụ chủ thớt nhỉ

hieutcnd

Xe container

tuan7679

Xe hơi
Công nhận hai vợ chồng cụ chủ đẹp đôi thật

CleoNguyen

Xe buýt
Đi chơi vui quá cụ nhỉ

sonnq74

Xe tăng
Hix em đi có thế nên chỉ tường thuật dc đến thế thôi cụ ạ. Làn sau em quay lại sẽ có bài cụ thể hơn :)
Vì em thích cách viết và suy nghĩ của cụ nên bài nào cũng xem hết. Ngắn quá đọc cứ thòm thèm. Tháng 6 này e cũng tự lái đi mấy tỉnh miền tây, cũng xem bài viết của cụ để lấy kinh nghiệm, nếu ko phiền cụ ib em xin số điện thoai để khi cần em nhờ trợ giúp ạ

5125

Xe hơi
Đẹp quá cụ :D cụ cho em hỏi chi phí cụ đi hết bao nhiêu để e dự tính đi ạ :))