[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

VoCan

Xe điện
Không sinh con sao lại tha hoá về đạo đức ạ???
E thì k thích tư tưởng của 2 bạn này nhưng e nghĩ chúng ta nên tôn trọng lựa chọn của họ. Có điều không biết 10 năm nữa quan điểm của các bạn ấy có thay đổi không?
Đối với em con cái là niềm vui, là động lực, là điều tuyệt vời nhất trên đời :)
Haizz, giờ về nhà em chỉ muốn nhìn mặt mấy đứa con . Chúng nó mình còn ra uy được . Nhìn thấy con ngan già lại phải khép nép nhỏ nhẹ . Chán bỏ bu

Em không hiểu tại sao lựa chọn riêng thế rồi thì PHÔ lên mạng xã hội làm gì nhỉ?
Vô tình bị lộ ra, hay Phóng tinh viên chui gầm giường nhà 2 bạnđể mò ra câu chuyệnđể viết bài.
Mục đích của bài là gì: Thương cảm, truyền cảm hứng hay thuộc dạng xã luận...
Dẫu sao, cũng chúc các bạn hạnh phúc!
Chắc lại định hướng giới trẻ hoặc gây chiến tăng view ấy mà cụ. Trước đây em cũng dị ứng các phong trào kiểu mẹ đơn thân, rồi không sinh con cho tự do thoải mái. Nhất là thời điểm bạn học cùng vợ em nhất định không lấy chống, lừa một thằng vào bụi chuối xong việc sút tung đít thằng kia đi rồi tòi ra sản phẩm, thành mẹ đơn thân, mà nó cũng chả chăm con nó, phó thác hết cho ông bà, như kiểu nó đẻ ra cho hết trách nhiệm ấy. Nhưng rồi nghĩ lại thì kệ mợ chúng mày chứ. Bố nuôi thân bố, vợ bố với con bố đã hết cả hơi rồi, nên hơi đâu quan tâm chuyện chúng mày :)). Chúng mày làm sao hiểu được cảm giác đi làm mệt về con gái rượu chạy ra chào rồi hỏi han tình cảm nó sướng thế nào =))

ubisapro

Xe trâu
Kệ thôi. Còn nhà e gấu đang muốn làm đứa thứ … 4. E là e sợ rồi :))

Haizz, giờ về nhà em chỉ muốn nhìn mặt mấy đứa con . Chúng nó mình còn ra uy được . Nhìn thấy con ngan già lại phải khép nép nhỏ nhẹ . Chán bỏ bu
Cụ sao phải sợ ngan già thế nhỉ? Cụ nhìn ra ngoài kia kìa, còn bao nhiều người đàn ông manh mẽ khác.......đều như cụ cả :((

Ô tô điên

Xe tăng
em chẳng dám phán xét vì đó là quan điểm và cuộc sống của người ta.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Tôn trọng lựa chọn của mỗi người, mỗi cặp vợ chồng
Cũng đừng đánh giá họ là vô trách nhiệm với công cuộc duy trì nòi giống của loài người, họ có thể đóng góp cho xã hội bằng những cách khác, lĩnh vực khác. Ví dụ dễ thấy ở nhiều nhà khoa học (ko sinh con hoặc ko lập gia đình) để dành chọn cuộc đời cho nghiên cứu

dzoro

Xe điện
Các cụ nghĩ sao? giới trẻ h tha hóa đạo đức quá
Em ủng hộ ạ... các cụ nào không đẻ thì em ủng hộ. Còn em 2 đứa rồi. Nếu kiếm được nhiều tiền hơn chắc em còn đẻ nữa :D

Pumzen

Xe ba gác
Quan điểm lối sống cá nhân thì kệ họ thôi !
2 vc trong bài báo cũng sêm sêm tuổi F1 nhà cháu, nó ra ở riêng cũng hơn 2 năm nay. Năm ngoái 2 vc nó hỏi ý kiến bố mẹ là có nên mua 1 căn CC ko, nhà cháu với G bẩu, việc quan trọng nhất của đời con bây giờ là có F1 vì tuổi sinh nở đang thời kỳ chín nhất của đời con gái rồi, còn CC thì lúc nào mua chả được. Thế là 2 vc nó theo đuổi bằng đc cho vụ sinh nở. Giờ thì nhà cháu chuẩn bị lên chức rồi.

f1_hn

Xe container
Từ đợt dịch thì tuần 3 hôm e pải gửi 2 đứa về cho ông bà nội ngoại để còn đi cày...thiếu tiếng chúng nó trong nhà thấy bùn lém :(

DurexXL

Xe lăn
Quyền tự do cá nhân, chẳng ai có tư cách gì để phán xét cả

Vớ vẩn

skype0211

Xe tăng
Í, cụ đánh đồng giới trẻ qua 1 vài người cá tính mạnh là ko ổn rồi, đại đa số vẫn đẻ đầy.🤣

dhela

Xe tăng
Và sẽ càng chẳng bao giờ có cơ hội thấu hiểu sự bất hạnh khi bị cậu quí tử bóng bánh lô đề về báo nhà nợ tiền tỉ :))
Cái gì cũng có 2 mặt đối lập cụ nhỉ :-s
Ko lô đề bóng bánh báo nợ nhà thì cái việc ngóng con từ lúc nó ra khỏi nhà đến lúc nó về đến nhà mới dám thở.. cũng là việc ko dễ dàng gì.

Báo chí mở ra, ko hôm nào là ko có chuyện.
Mới hôm qua là vụ cô bé năm 2 ngân hàng bị bạn trai đâm chết.
Rủi ro, tai nạn giăng khắp nơi mà mình thì ko phải lúc nào cũng dắt tay con đi mãi được...

Dzon

Xe điện
Em thấy phán là vô đạo đức là hơi khiên cưỡng. Việc này tùy quan điểm mỗi người thôi, xu hướng các nước phát triển cũng đang như vậy. Có người có con được trải nghiệm cuộc sống tuyệt vời hơn, có động lực sống hơn. Tuy nhiên cũng có người lại rơi vào trạng thái chán nản vì mất khá nhiều thời gian, thu nhập, thậm chí cả tinh thần làm giảm chất lượng cuộc sống. Việc này trở thành vấn đề của xã hội nên nhiều quốc gia đang phải có chính sách để cải thiện tình hình. Em tôn trọng quyết định của người khác, mỗi người một suy nghĩ và mỗi quyết định đều có 2 mặt, họ đều đã cân nhắc để lựa chọn rồi. Về cá nhân em thì thích có nhiều con, nhưng thực tế cũng chỉ dám sinh trong phạm vi mình có thể lo được cho con tốt nhất thôi :)

Rivers

Xe container
Tùy lựa chọn mỗi người thôi, không sinh con sẽ giành ra được nhiều thời gian hơn, nếu họ dùng để làm việc thì có khi lại là cái hay cho xã hội, đẻ con ra mà không nuôi dạy được cho tốt còn dở hơn.

hưvô

Xe lăn
Giờ có nhiều sở thích và quan điểm lạ lắm, ko như mình vẫn nghĩ từ trước.
Ấy ví dụ như có người có sở thích ko mặc nội y rồi post lên, hoặc khỏa thân ra đường chụp ảnh rồi post lên, hoặc giả vờ tạo scandal lộ clip nhạy cảm rồi post lên.... nói chung là để thể hiện & chứng minh cái câu "mình thích thì mình làm thôi" - bất chấp hết ;)) :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Rất nhiều gia đình sinh con, rồi nuôi không nỗi, kêu gọi MTQ giúp đở, đầy trên youtube đó cụ a.
Họ thực hành bổn phận duy trì nòi giống như cụ nói đó.
Em có viết là lo được thì nên sinh. Mợ chắc chỉ để ý vế sau.

funfunfun

Xe buýt
Quan điểm của chúng nó thì kệ chúng nó chứ
Đối với em nhà nào có 2 đứa con này là loại vô phúc
Trái với tiến hóa của tự nhiên

vneseman

Xe lăn
Quyền tự do của họ vì nếu sinh con thì họ phải nuôi chứ ko ai nuôi giúp đc. Họ thấy ko nuôi đc thì nhịn thôi. Trách nhiệm hơn nhiều đôi sinh con ra mà ko nuôi dưỡng gì.