[Funland] Visa vietcombank bị hack có lấy lại đc tiền ko?

mone

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ. E mong là nhận lại đc tiền :(. Sau cứ ôm tiền tươi nhận tiền tươi vậy
cụ trao đổi qua đường dây nóng thì họ chỉ ghi nhận thôi. cụ cứ ra chỗ giao dịch, lấy form, điền, ký vào. họ phải giải quyết cho dù kết quả như nào họ cũng phải báo lại cho cụ sau 1 thời gian

VietHa.XD

Xe tải
Em dùng thẻ ATM ko dùng banking, thỉnh thoảng ck em ra cây chuyển trên thẻ, Hơi bất tiện nhưng chắc an toàn hơn một tý.

hanghieu

Xe buýt
Chắc khó lấy lại bác ạ

tea1981

Xe buýt
Ko che bác ạ. Em để trong ví. Ví em thì trong túi. Trừ khi có mợ nào tụt quần em ra thì may ra hack đc thui ạ
đấy là nguyên nhân mất tiền, vậy có thể là người quen. có khi người tả 15tr cho cụ cũng nên hii. cụ nhớ là 4 cái số ấy chỉ cụ biết thôi nhé. chứ ra ngoài đưa thẻ quẹt mà nó đá đc là cụ mất xiền.

Xechaybangcom

Xe điện
Không sao đâu, chỉ có điều cũng lâu mới lấy được tiền.

Năm ngoái vì ham black friday mà tôi bị nó lừa 1 vố, tuy nhiên phát hiện ra ngay và báo cho ngân hàng ngay lập tức.

Và 250 ngày sau thì nó trả lại đủ tiền mình, tuy hơi lâu.

X Trail 2009

Xe buýt
Không sao đâu, chỉ có điều cũng lâu mới lấy được tiền.

Năm ngoái vì ham black friday mà tôi bị nó lừa 1 vố, tuy nhiên phát hiện ra ngay và báo cho ngân hàng ngay lập tức.

Và 250 ngày sau thì nó trả lại đủ tiền mình, tuy hơi lâu.
250 ngày thì cụ bắt nó trả cả lãi nữa :D

Cháu fun tẹo chứ tiền về là vui rồi ;))

mone

[Tịch thu bằng lái]
đấy là nguyên nhân mất tiền, vậy có thể là người quen. có khi người tả 15tr cho cụ cũng nên hii. cụ nhớ là 4 cái số ấy chỉ cụ biết thôi nhé. chứ ra ngoài đưa thẻ quẹt mà nó đá đc là cụ mất xiền.
Cứ điền form khiếu nại là ngân hàng sẽ mần việc với các bên thôi. Đầu tiên họ sẽ biết được Ip giao dịch đó ở đâu, ở vn hay sao, sau đó xxx sẽ cung cấp thông tin địa chỉ người dùng ip ấy với nhà mạng. Ko khéo ra ông bà đồng nghiệp chung cty :D
Có điều kiên nhẫn vì hơi lâu do các quy trình này liên quan quá nhiều bên nên phải kiên nhẫn chờ

ktqsminh

Xe tăng
Cái này an toàn nhưng dùng thanh toán tự động (vd em giả tiền quảng cáo cho Apple) mà qua bước này là đứt ngay, nó không thanh toán được là disable tài khoản mấy hôm mới thanh toán lại, chết tiền mấy ngày đó :(
Cụ đăng ký trong tài khoản của cụ thanh toán tự động hóa đơn thì không qua bước đấy.

datbq

Xe tải
VCB có chức năng khóa thanh toán online trên app vcb mobibanking hoặc internet banking. Thông thường cụ cứ khóa đi cho chắc lúc nào cần thì mở ra dùng xong lại khóa, chỉ cần mấy giây là xong cho yên tâm

Wink

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề em có sài visa vietcombank nhưng thẻ luôn để trong ví. Ko sử dụng thanh toán online cách đây hơn 1 năm rồi. Bình thường trong tk ko có tiền chả thấy bị hack. Ngày 15/12/2018 đc chuyển khoản 15tr để đi công tác. Dự tính thứ 2 đi rút thì trong trưa ngày chủ nhật 16/12 em đã bị ai đó sử dụng thẻ visa để mua hàng ở google hết hơn 14 triệu chỉ trong vòng 3 phút. . Sau khi phát hiện gọi tổng đài khóa thẻ thì khoảng chục cuộc mới gọi đc. Sáng nay lên ngân hàng làm đơn tra soát. Em cũng khiếu nại lên google và đơn vị bán hàng.
Cho em hỏi ở diễn đàn mình đã có bác nào bị như em và đòi lại được tiền chưa?.
Cái khó hiểu là lúc trong tk ko có tiền ko thấy bị hack.
Lúc có nhiều tiền lại bị hack?. Hay do số đen? Hay do vcb bảo mật kém?. Hơn 1 năm nay e k sử dụng thẻ để thanh toán trực tuyến rồi ạ và k thấy bị làm sao.
Cái này thì đâu cũng như nhau. Tuỳ vào may rủi vì bên bank làm tra soát thẻ chắc mất 45 ngày. Sau đó mới biết có đòi dc ko vì 1 số bên ko đảo giao dịch lại dc. Mình chứng kiến vài vụ 3-4. Duy nhất 1 vụ đòi dc. Còn lại mất hết.

Kinh nghiệm ntn nhé các bác.
Nếu đi quẹt pos thì phải giám sát bạn nhân viên để mình quẹt hoặc bạn ý quẹt trc mặt mình, tránh việc chụp ảnh, sao lưu. 1 số web, công ty lớn có quyền ko cần nhập địa chỉ hoặc k nhập ccv vẫn dc tính tiền.

Nếu đi du lịch nước ngoài về thì về thay thẻ khác (in lại thẻ)

Nếu chi tiêu vặt thì tách riêng 1 thẻ giá trị nhỏ (2tr-5tr) dành cho đi chợ, đi ăn...

1 số người cẩn thận đến mức chỉ có chi tiêu online thì mới báo mở online, còn ko là khoá tiêu online.

1 số người lại chỉ dùng debit (mình có bao nhiêu tiền tiêu bấy nhiêu) & để ít tiền trong đó thôi. Bị hack cũng k mất nhiều.

kienvinh

Xe lăn
Thanh toán online như mua quảng cáo, mua tên miền, eBay... mời các vị dùng PayPal cho tôi. Nó thu mất ít phí nhưng an toàn, khiếu nại được nếu có gì sai.

Dante

Xe đạp
Em xin hỏi cc là dùng ibanking có an toàn ko ạ? Do vừa rồi ba e ra NH gd thì bị lỗi hệ thống, tụi viettin cài ibanking lên đt cho ba e để chuyển tiền cho nhanh thì có an toàn ko? ba e thì lớn tuoi, cũng hay dt để luot web đọc báo nên cũng hay click nhầm link qc lắm.

Bazu

Xe tải
Nhiều người hiểu sai về cách dùng thẻ online quá .
Cụ trình bày hộ em là đã dùng thẻ ở đâu , đi chỗ nào đã ra nước ngoài chưa , máy tính , đt có nhiễm virut ko mới tư vấn được . Nhưng việc đầu tiên là khoá thẻ với Ngân Hàng đã . Chuẩn bị bằng chứng là tao ko có sài tiền đó , Tên tuổi , Ip...
Cách cụ mất thẻ có thể do các nguyên nhân sau :
1- Do chụp hình thẻ mà ko biết . do bất cẩn , nói chung do con người trong đời thực
2- Do máy tính nhiễm virut . phần mềm , mã độc có thể add vào Adroi , IOS , GG play , Istore ... email ,mua hàng online nó vẫn có thẻ lấy được thông tin thẻ .
3- Do dính máy quét thẻ cái này có ở Châu Âu , USA ở Việt Nam có chưa thì ko rõ . Nó chỉ cần đi gần cụ 1 dí 1 phát là lấy được thông tin cần thiết ko lấy được Tên Họ vì thẻ Visa đa số là thẻ Từ . Cái này có xoá số CVV2 hoặc che vài số cuối ko tác dụng . Trừ khi cụ sài thẻ Chip.
4- Do ngân hàng cái này ko khả thi . Loại
5-P/s : Các cụ đừng tưởng dùng
VBV cho Visa và
Mastercard SecureCode
là an toàn cho sài online > Lý do 1 số trang web nó thanh toán nhỏ kiểu 10 -50 usd nó ko dùng cái đó lên thẻ vẫn bị trừ tiền . Ví du nó mua dịch vụ GGplay , trả tiền dịch vụ online . Các cụ vẫn mất xèng dù sài VBV hoặc Secure code .
....
Mỏi tay quá . Chúc cụ chủ mau lấy lại tiền .

mone

[Tịch thu bằng lái]
Em xin hỏi cc là dùng ibanking có an toàn ko ạ? Do vừa rồi ba e ra NH gd thì bị lỗi hệ thống, tụi viettin cài ibanking lên đt cho ba e để chuyển tiền cho nhanh thì có an toàn ko? ba e thì lớn tuoi, cũng hay dt để luot web đọc báo nên cũng hay click nhầm link qc lắm.
Phương thức 1 phần nhưung do người dùng nhiều hơn. Đặt mật khẩu khó cho điện thoại, đặt mật khẩu khó khi vào ibanking, hạn chế giao dịch qua wifi miễn phí kiểu quán cà phê ko password thì thằng nào rắp tâm cướp của cụ cũng quá khó cho nó

atk234

Xe tăng
Kinh quá, thế mà trc nay e cứ chủ quan. Giờ phải cẩnthận mới đc

kienvinh

Xe lăn
Tùy từng người.
Tôi thì không bao giờ sử dụng phone để làm banking.
Toàn dùng laptop.

Tôi cũng ít chuyển khoản, phải thừa nhận ngay.
Laptop (hay PC nói chung) cũng không có gì bảo đảm hơn đâu cụ, nếu người sử dụng không chú tâm, và có một chút hiểu biết để bảo vệ thông tin của mình.

Ai chiếm được cái laptop em hay dùng, thì có thể mua được khối thứ, trả tiền cho khối thứ. Nhiều thông tin đã được lưu sẵn vào trình duyệt để giao dịch cho nó... nhàn thân. Thậm chí trên Amazon kích hoạt "One-click buy" rồi, một bấm chuột là mua hàng luôn.

Nếu hacker, giả sử, thông qua một mạng wifi free, chiếm được một vài thông tin nhạy cảm, ra tiền. Chỉ cần y dùng thông tin đó đăng nhập trên thiết bị của y, là xuất hiện cảnh báo "Was it you?" chỉ sau vài giây, trên điện thoại của em ngay.

Và đa phần người dùng sẽ bấm Next mà không đọc nội dung, và thế là mất tiền.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Laptop (hay PC nói chung) cũng không có gì bảo đảm hơn đâu cụ, nếu người sử dụng không chú tâm, và có một chút hiểu biết để bảo vệ thông tin của mình.

Ai chiếm được cái laptop em hay dùng, thì có thể mua được khối thứ, trả tiền cho khối thứ. Nhiều thông tin đã được lưu sẵn vào trình duyệt để giao dịch cho nó... nhàn thân. Thậm chí trên Amazon kích hoạt "One-click buy" rồi, một bấm chuột là mua hàng luôn.

Nếu hacker, giả sử, thông qua một mạng wifi free, chiếm được một vài thông tin nhạy cảm, ra tiền. Chỉ cần y dùng thông tin đó đăng nhập trên thiết bị của y, là xuất hiện cảnh báo "Was it you?" chỉ sau vài giây, trên điện thoại của em ngay.

Và đa phần người dùng sẽ bấm Next mà không đọc nội dung, và thế là mất tiền.
Khoản I Tờ thì tôi trình ngắn. Thú nhận ngay như thế.

Nên tôi tách 2 thứ riêng biệt, physically, là cái phone (Nokia 3310 ạ) và cái laptop.
Mục đích đơn giản lắm: Mất 2 thứ cùng lúc thì khó hơn là 1 thứ.

Chí ít, nó vớ được laptop với đủ thứ Username + Password, nó cũng không thể có OTP code.

Còn khi bác lưu mọi thứ trên phone và bị mất, thì hacker chỉ còn cách đích của bác có 2 cái Password nữa thôi.

kienvinh

Xe lăn
Chí ít, nó vớ được laptop với đủ thứ Username + Password, nó cũng không thể có OTP code.
Không biết 3310 của cụ thế nào chứ đối với smartphone, khi có tin nhắn (OTP) đến nó vẫn flash (lóe) lên màn hình khóa trong mấy giây, có thể đọc được mà không cần mở khóa điện thoại.

Tin nhắn mình đã đọc được, mà đối tác (người nhắn tin) không khẳng định được mình đọc chưa.

Cho nên bác nào bảo, nó có nhặt, ăn trộm, chiếm được cái điện thoại của mình thì cũng không đọc được OTP, là cũng không chuẩn lắm đâu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không biết 3310 của cụ thế nào chứ đối với smartphone, khi có tin nhắn (OTP) đến nó vẫn flash (lóe) lên màn hình khóa trong mấy giây, có thể đọc được mà không cần mở khóa điện thoại.

Tin nhắn mình đã đọc được, mà đối tác (người nhắn tin) không khẳng định được mình đọc chưa.

Cho nên bác nào bảo, nó có nhặt, ăn trộm, chiếm được cái điện thoại của mình thì cũng không đọc được OTP, là cũng không chuẩn lắm đâu.
Tôi ghi là laptop mà. Với ý, nếu chỉ mất laptop thì trộm nó không có OTP code.

Và tôi tách 2 thứ riêng biệt, nó khó bị ăn trộm hơn là dồn mọi thứ vào 1 phương tiện nhỏ gọn (và dễ bị giật) như cái smart phone.

Hoàng Hà Tuấn

Xe đạp
Cảm ơn mọi người. Sau 45 ngày em sẽ thông báo có lấy lại đc hay ko. Tính em cũng biết chút bảo mật tiền vào tài khoản là rút ngay. Cách đây hơn 1 năm có giao dịch trên xbox mua 1 game. Và trc giờ chưa để lộ cho ai về visa và mã thẻ. K có tiền trong tài khoản thì nó chả hack đi. Đến lúc có tiền hôm trc hôm sau chưa kịp rút là đi tong.